



## HIFADHI ZA TAIFA TANZANIA TOZO ZA UTALII JULAI 2016-JUNI 2017

Tozo kwa raia wa Afrika Mashariki

	<b>TShs</b>
A. Tozo ya uhifadhi kwa Hifadhi za Serengeti, Kilimanjaro, Gombe, Arusha, Tarangire and Ziwa Manyara	
a) Miaka 16 na zaidi	10,000
B. Tozo ya uhifadhi kwa Hifadhi za Katavi, Mikumi, Ruaha, Rubondo, Saadani, Kitulo, Mahale, Mkomazi Udzungwa na Saanane	
a) Miaka 16 na zaidi	5,000
C. Tozo ya watoto kati ya Miaka 5 na miaka 15 hifadhi zote	2,000
D. Tozo ya watoto chini ya Miaka 5 hifadhi zote	Bure
E. Tozo za magari yenye usajili wa Tanzania na ya EAC yenye usajil binafsi	
a) Yenye uzito usiopungua kilo 2000	20,000
b) Yenye uzito kati ya kilo 2001 na 3000	35,000
c) Yenye uzito kati ya kilo 3001 na 7000	60,000
d) Yenye uzito kati ya kilo 7001 hadi 10,000	150,000
e) Magari ya wazi yatalipiwa ada ya kawaida na nyongeza ya asilimia 50%	
F. Ada ya mwaka kwa Magari / Tela / Boti / Ndege zisizokuwa za kibiashara zinazokaa Hifadhini	
a) Yenye uzito usiozidi kilo 2000	50,000
b) Yenye uzito kati ya kilo 2001 na 7000	100,000
c) Yenye uzito kati ya kilo 7001 hadi 10000	200,000
d) Trekta, tela na boti	50,000
e) Ndege	200,000
G. Tozo za kambi za Jumuiya (Public) Hifadhi zote isipokuwa Kilimanjaro	
a) Miaka 16 na zaidi	5,000
b) Miaka kati ya 5 na miaka 15	2,500
c) Miaka chini ya 5	Bure
H. Tozo za kambi maalum (Special) Hifadhi zote isipokuwa Kilimanjaro	
a) Miaka 16 na zaidi	10,000
b) Miaka kati ya 5 na miaka 15	5,000
c) Miaka chini ya 5	Bure
I. Tozo za kambi za jumuiya (Public) Kilimanjaro	
a) Miaka 16 na zaidi	10,000
b) Miaka kati ya 5 na miaka 15	5,000
c) Miaka chini ya 5	Bure
J. Tozo za kambi za msimu (Seasonal)	
a) Miaka 16 na zaidi	15,000
b) Miaka kati ya 5 na miaka 15	7,500
c) Miaka chini ya 5	Bure

	<b>TShs</b>
K. Tozo za kambi za kuhamahama (Fly Camping)	5,000
L. Tozo ya waongoza wageni/Huduma ya askari mwenye silaha (kwa kundi)	
a) Mlima Meru	10,000
b) Hifadhi zote isipokuwa Kilimanjaro	5,000
M. Tozo ya Utalii wa matembezi Hifadhini	
a) Matembezi ya muda mfupi hadi masaa 4 kwa watu wazima	5,000
b) Matembezi ya muda mfupi kwa watoto miaka 12 na zaidi	2,500
c) Matembezi ya muda mrefu zaidi ya masaa 4 kwa watu wazima	10,000
d) Matembezi ya muda mrefu kwa watoto wa miaka 12 na zaidi	5,000
N. Uvuvi wa kitalii kwa kutumia ndoana (Sport Fishing)	
(Gombe, Mahale, Saadani, na Rubondo) kuanzia saa 1 hadi 11 jioni	
a) Zaidi ya miaka 16	10,000
b) Kati ya miaka 5 na miaka 15	5,000
c) Kukodisha Ndoana (fishing rod)	10,000
O. Uvuvi wa kitalii kwa kutumia ndoana (Sport Fishing)	
<b>(Maalumu kwa Saanane)</b> kuanzia saa 1 hadi 11 jioni	
a) Zaidi ya miaka 16	10,000
b) Kati ya miaka 5 na chini ya miaka 16	50,000
c) Kukodisha Ndoana kwa masaa 2	20,000
d) Kukodisha Mtubwi kwa masaa 2	100,000
P. Tozo ya Boti <b>(Maalumu kwa Saanane)</b>	
a) Kukodisha boti kwa saa 1	200,000
b) Kukodisha boti kwa nusu saa	100,000
c) Kukodisha boti Kwenda na Kurudi	35,000
Q. Tozo za malazi (mawasiliano na Hifadhi yafanyike kabla)	
a) Mlima Kilimanjaro: Mabanda ya Mandara Horombo na Kibo	5,000
b) Mlima Meru: Miriakamba na Saddle	2,000
c) Mabanda ya zamani Manyara na Ruaha	15,000
d) Hosteli; Kilimanjaro, Manyara, Serengeti, Mikumi, Ruaha na Gombe	5,000
e) Nyumba ya kupumzikia wageni Serengeti, Tarangire, Ruaha, na Katavi	20,000
f) Nyumba ya kupumzikia wageni Udzungwa na Saadani	30,000
g) Nyumba ya kupumzikia wageni Gombe	10,000
h) Mabanda ya Mahale	20,000
i) Nyumba ya kupumzikia wageni Mikumi (kwa mtu mmoja) 30,000 (kwa watu wawili)	40,000
j) Nyumba ya kupumzikia wageni (Cottages) Ruaha (B&B) Familia-Wakubwa	
wawili na watoto wawili	50,000
Chumba chenye sebule (kwa mtu mmoja)	35,000
Chumba kisicho na sebule (kwa mtu mmoja)	25,000
k) Nyumba ya kupumzika wageni Arusha	15,000
l) Nyumba ya kupumzika wageni na mahema Rubondo (mtu mzima)	25,000
(mtoto)	15,000
m) Kulala kwenye hema Saadani	20,000
(mtu mzima)	20,000
(mtoto)	10,000
R. Tozo ya Uokoaji Mlima Kilimanjaro na Meru	2,000

			<b>TShs</b>
S. Kupiga makasia (Arusha na Ziwa Manyara)			
a) Kwa watu wazima			5,000
b) Kwa watoto kuanzia miaka 7			2,000
T. Tozo ya Utalii wa kupiga makasia hadi masaa 3 (Mahale na Rubondo) kwa kila mtu			5,000
U. Tozo ya utalii wa usiku			
a) Kwa watu wazima			10,000
b) Kwa watoto kuanzia miaka 7			5,000
V. Tozo ya kutua ndege za kigeni	Ki-binafsi US\$	Ki-biashara US\$	
a) Hadi watu 4	50	120	
b) Kati ya watu 5-12	120	170	
c) Zaidi ya watu 13	170	320	
W. Tozo ya kutua ndege za Tanzania:	Ki-binafsi TShs	Ki-biashara TShs	
a) Hadi watu 4	10,000	15,000	
b) Kati ya watu 5-12	15,000	20,000	
c) Kati ya watu 13-20	20,000	35,000	
d) Zaidi ya watu 20	50,000	60,000	
X. Tozo ya kupiga Picha za kibiashara			
a) Serengeti			US\$ 300
b) Gombe			US\$ 180
c) Mahale			US\$ 100
d) Hifadhi nyingine			US\$ 250
<i>Tozo hizi zinajumuisha kiingilio kupiga mahema, na kupiga picha katika hifadhi zote</i>			
Y. Utalii wa baiskeli: Arusha na Kilimanjaro			TShs 30,000
Z. Tozo ya watoa huduma watanzania (crew) kwa siku, Hifadhi za Serengeti, Arusha, Tarangire, na Ziwa Manyara. Hii ni kwa ajili ya waongoza wageni, wapagazi na wapishi (Onyesha kitambulisho). Hii inajumuisha gharama za uhifadhi TZS 1500 na gharama ya kambi/banda TZS 2000			TShs 3,500
AA. Tozo kwa watoa huduma watanzania kwa siku Hifadhi za Saadani, Mikumi, Mkomazi, Udzungwa, Kitulo, Ruaha, Katavi, Rubondo, Gombe, Saanane na Mahale (Onyesha kitambulisho husika). Hii inahusisha gharama ya uhifadhi Tshs 1,000 na gharama ya kambi TZS 2,000)			TShs 3,000
BB. Tozo ya Utalii wa kula Chakula porini			TShs 5,000
CC. Safari za Mtumbwi Mahale, Rubondo, Gombe na Saadani)			TShs 10,000
DD. Tozo za watoa huduma kilimanjaro kwa kila safari			US\$ 2
EE. Kukodi mitumbwi / magari gharama ya mafuta ongeza 40%			
FF. Tozo za wanafunzi Watanzania kutoka shule za msingi, sekondari na vyuo baada ya kuomba na kupata kibali kutoka kwa Mkuu wa hifadhi husika			TShs 1,000
GG. Tozo ya wasafiri wapitao hifadhini kwa usafiri wa kawaida (public Transport).			TShs 2,000

HH. Tozo ya wasafiri wapitao hifadhini kwa usafiri binafsi.

a) Watu wazima

TShs 5,000

b) Watoto

TShs 2,000

II. Faini kwa magari (aina zote) yanayosababisha au kupata ajali

TShs 200,000

JJ. Faini ya mwendo kasi (magari yote)

TShs 50,000

### **Muhimu**

★ Magari muhimu binafsi yote hayaruhusiwi kufanya biashara yeyote ya utalii ndani ya hifadhi.

★ **Ifahamike kuwa:**

**Tozo zilizotajwa hazina kodi ya ongezeko la thamani yaani VAT.**

**VAT ni 18% na ni kwa mujibu wa sheria.**

★ Magari yenye uzito zaidi ya tani 10 hayaruhusiwi kupita hifadhini isipokuwa kwa idhini ya Mkurugenzi Mkuu

★ Tozo hizi ni kwa kuingia wakati mmoja ukitoka utapaswa kulipa tena wakati urudipo

★ Kibali kinadumu kwa saa 24 katika wakati mmoja

★ Onyesha kitambulisho wakati wa kuingia

★ Raia wa Afrika Mashariki ni raia wa kenya, Tanzania, Uganda, Burundi, Rwanda na Sudani kusini.

★ Raia wasio wa Tanzania waonyesha hati ya kusafiria langoni

★ Pesa ikilipwa haitarejeshwa

Mkurugenzi Mkuu

Hifadhi za Taifa Tanzania

P.O. Box 3134, Arusha-Tanzania

Tel 255 27 2503471, 2501930 Fax 255 27 5508216

Email: [info@tanzaniaparks.go.tz](mailto:info@tanzaniaparks.go.tz)/[dg@tanzaniaparks.go.tz](mailto:dg@tanzaniaparks.go.tz)

Website: [www.tanzaniaparks.go.tz](http://www.tanzaniaparks.go.tz)

Face book: [www.facebook.com/tzpark](http://www.facebook.com/tzpark)

Twitter: [www.twitter.com/tzpark](http://www.twitter.com/tzpark)