HIFADHI YA TAIFA
MTO UGALLA



]amhu hnalmfanya lufadiu hii kuwa eneo mahnsus: kwa ajiliya
utalii. Kuwepo kwa mto ugalla wenye kingo pana zilizopambwa
na maji yanayotiririka kwa taratibu, wenye madimbwi, maziwa
madogo madogo na maeneo oevu yenye mikunjo maridadi
inayotoa makazi kwa Ndege kama Korongo nyangumi, Fundi
chuma, korongo marabu, korongo domo wazi, Korongo kisiwa,
Bata bukini, Tetere macho meusi, Yange yange n.k

Hifadhi hii imetunza mazingira yake ya asili ya nyika yaliyo ya
kipekee jambo ambalo linaifanya hifadhi hii kuwa chaguo la
wageni kuja kutembelea pindi wanapokuja kutembea hifadhi
za mzunguko wa Magharibi

Hifadhi ina watumishi rafiki, wenye weledi wa kutosha, wenye
kujali wateja na walio tayari kukuhudumia na kuhakikisha
safari yako inakuwa ya kipekee kabisa unapokuja kutembelea
hifadhi hii.

Historia ya Hifadhi

Hifadhi ya Taifa Mto Ugalla ilianzishwa rasmi tarehe 29.11.2019
kwa tangazo la Serikali Na. 936 la tarehe 29.11.2019 ikiwa na
ukubwa wa kilomita za mraba 3,865. Hifadhi hii ilipatikana kwa
Kuunganisha sehemu mbili zilizokuwa za mapori ya akiba yvaani
Pori la Hifadhi ya Msitu la Ugalla Kaskazini (kilomita za mraba
2054) pamoja na sehemu ya pori la Akiba la Ugalla (Ugalla Game
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Reserve) kwa upande wa Kaskazini-Magharibi (Kilomita za mraba
1,811) na hivyo kufanya jumla ya kilomita za mraba 3,865".

Jina la Hifadhi limetokana na Mto Ugalla ambao ni chanzo pekee
cha maji kwa Wanyama kipindi cha kiangazi. Mto huu hutiririsha
maji vake kupitia ardhi oevu iliyopo nje ya Hifadhi inayoungana
na mito mingi inayounda eneo la ardhi oevu la Moyowosi ambapo
maji hayva hutiririka hadi Ziwa Tanganyika

Miaka ya 1920 kulitokea Mbung’o wengi sana maeneo ya porini na
maeneo yanayoitwa Ikunkwa kwa leo. Mbung'o hao walidhuru
na hata kuua watu. Hivyo Serikali ya mkoloni (Waingereza)
Uruira na Kaliva kutokana na kuzuka ugonjwa wa Malale katika
eneo hilo.

Wazungu hao waliwakuta wazawa wa huko wamevaa Manyoya



meupe kichwani ambayo waliyatumia kwa ajili ya matambiko.
Manyoya hayo valijulikana kwa lugha va wenyeji kama
“Ngalla”. Wazungu hao walipouliza hicho mumeva nini,
Wazawa (Wanyamwezi na Wakibende) wa huko maporini
wakasema ni “Ngalla”. Hapo wazungu hao wakasikia kama
“Ugalla”. Basi ndipo neno Ugalla likazaliwa na kutumika
mpaka leo.

Jinsi ya Kufika Hifadhini

Kwa njia ya Barabara: Kwa Kipindi cha kiangazi kuanzia
mwezi Juni hadi Novemba, hifadhi inafikika kwa
njia ya barabara kutoka mji wa Tabora (km 170), toka




Wila}ra ya Kaliua {451:111} na kutoka Wﬂa}va ;va Urambo
(km 75).

Kwa njia yaanga: Kwa kutumia ndege za kukodi, hifadhi
inafikika kupitia viwanja vya ndege vilivyo karibu
vya Tabora, Urambo na Kaliua. Pia wageni wanaweza
kutumia viwanja wa ndege vilivvopo hifadhini
vya Muhuba, Siri na Kasense ambapo viwanja hivi
vinatumika kipindi cha kiangazi tu.

Kwa njia ya treni: Kwa kutumia treni, hifadhi inafikika kwa
kupitia njia ya Kigoma - Tabora na kushuka kwenye
kituo cha Usoke na Kaliua au njia ya Mpanda - Kaliua

na kushuka kituo cha Lumbe na Ugalla.

Hali ya Hewa

Hali ya hewa ya hifadhi ni ya kitr
ambapo msimu wa mvua r? »
kuanzia mwezi Novemba hadi = %

Mei ambapo msimu wa mvua

nyingi ni kati ya mwezi Aprili
hadi Mei. Wastani wa mvua

800 hadi 1000 wakati hali ya ]oto
kwa nyakati za kiangazi ni kati
ya nyuzijoto za sentigredi 28 hadi_



30 na kwa kipindi cha mvua ni kati va nyuzijoto za sentigredi
15 hadi 21.

Vivutio.
* Viumbe pori

Hifadhi hii ina aina nvingi za wanyama kama vile tembo,
Palahala, Simba, Nyamera, Korongo, Swala pala, Mbwa
mwitu, Tandala mkubwa, Kongoni, Chui, Nyati, Mamba,
Nsya, Pofu, Fisi, Bweha, Tava, Tohe, Pundamilia na Nzohe
ambao wanapatikana zaidi maeneo oevu va Magharibi mwa
hifadhi.

* Uoto wa asili

Hifadhi imepambwa na aina mbili za uoto wa asili ambapo
uoto wa kwanza ni ule wa miombo na wa pili ni uoto

wa Zambezi wenye maeneo ya nyasi zenye maji mengi.
Uoto huu wa Miombo umegawanvika katika uoto wa
nyasi wenye miti ya miombo, uoto wa miombo ulio juu

va vilima na ule ulio na maeneo oevu na nyasi ambao

ndio umechukua eneo kubwa la hifadhi. Aina hii ya uoto
unaifanya hifadhi kuwa va kipekee kwa wageni kufanva
utalii wa kupiga kambi va kupumzikia huku ukiwa
unaagalia wanyama walioenea kila kona.

* Mandhari ya Mto Ugalla

Mwonekano mzuri wa mikunjo ya mto Ugalla, mabonde
na nyika kubwa zilizopambwa na vilima vinaipa hifadhi

mwonekano wa kipekee na unaovutia

* Vichuguu vya mchwa

Uwepo wa vichuguu vya michwa vinavyojitokeza kwenve
ardhi ya tambarare vinatoa mazingira mazuri kwa wanyama
wawindao ambao husimama juu vake na Kkuangalia
mawindo yao kwa urahisi.
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Mto huu unapita katikati ya hifadhi ndio kivutio kikuu
ambapo unatoa mazingira mazuri kwa wanyama wa aina
mbalimbali ambapo unatoa fursa nzuri kwa watalii kuona
wanyama hawa kwa urahisi. Mto huu ndio uhai wa hifadhi
hii kwani unatoa makazi kwa wanyama wa ardhini na wale
wanaoishi kwenye maji na ndio chanzo kikuu cha maji kwa
kipindi cha kiangazi.

Mamba wakubwa

Hifadhi hii ina mamba wakubwa ambapo katika historia
ndio eneo pekee lenye mamba wakubwa zaidi Afrika
ambao ni jamii ya wanyama wakubwa waliokwisha toweka

duniani - dinosauri. Kwa kipindi cha mvua mamba hawa




1‘“\. ‘h
wanakula zaidi samaki na lm{ﬂ"’h
Kipindi cha kiangazi huwa
wanawinda wanyama
ili  kujitosheleza kwa
chakula.

* Maeneo ya Kihistoria = & -8

Kuwepo kwa maeneo
ya Kihistoria ya Mfinula . __.p
ilivopo Ikunkwa, Senga H’
na llyamchele kunatunza * ¥

historia na tamaduni ya
wakazi walioshi maeneo haya.

Aina za Utalii (Mazao ya Utalii)

« Utalii wa kutembea kwa miguu

Utalii huu hufanyika maeneo maalum na watalii
husindikizwa na askari wa hifadhi. Utalii huu hutoa nafasi
ya kuona mazingira va asili kwa karibu na hivyo kuongeza
furaha kwa watalii.

Utalii huu unaweza fanyika kwa muda mtupi hadi masaa
manne na muda mrefu kuanzia masaa 4 na kuendelea
kutegemea na matakwa ya mteja

« Utalii wa mbuga na kuvinjari nyikani

Watalii wengi hupenda
kutembelea mbuga na
kuvinjari nyikani ili
kujionea  mandhari,
wanyama, ndege, na
wadudu mbalimbali.
Utalii huu hutumia
magari madogo na =
makubwa kama




galia nﬂege

Utalii huu humwezesha mitalii kuona aina mbali mbali
za ndege wanao patikana Hifadhini, anaweza kuona
ndege hao kwa kuangalia kwa macho au kifaa maalumu
“Binocular”. Hifadhi ina ndege Zaidi va 147.

Utalii wa kupiga picha

Huu ni utalii wa kutazama mandhari na kupiga pi-:ha,
Upigaji picha wa kawaida unaruhusiwa ila upigaji pifha
wa biashara unahitaji vibali maalum ikiwa ni pamf:-ja na
kulipiwa.

Utalii wa kula chakula porini

Utalii huu unamwezesha mgeni kula chakula porini huku

akifurahia mandhari ya asili. Utalii huu hufanyika baada va
kulipia tozo

Utalii wa kutazama jua la machweo

Utalii huu unamwezesha mgeni kukaa porini na kutazama
jua linapo zama majira ya jioni na kufurahia mandhari nzuri

Malazi.

Hifadhi inatoa malazi kwenye kambi za jumuiya na kambi
maalumu ambapo mgeni anatakiwa kuja na hema na vitu
vingine vitakavvo muwezesha kulala na kula. Taarifa za
awali zinahitajika kabla va kupanga safari va kuja kulala
hifadhini.



GHARAMA ZA KUTEMBELEA HIFADHI
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Maxhariki Manharihi  wanbn T

A. Tozo ya Uhifadhi kwa mtu kwa siku Tiks USs Uss
i. Umriwa miaka 16 na zaidi 4,000 20 20
ii. Umri kati ya miaka 5 hadi 15 2,000 20 20
tii. Umri chini ya miaka 5 Bure Bure Bure

B. Kupiga kambi - Kambi za jumuiya

i.Umri wa miaka 16 na zaidi 5,000 30 30
ii. Umri kati ya miaka 5 hadi 15 3,000 20 20
iii. Umri chini ya miaka 5 Bure Bure Bure

C. Kupiga kambi - Maeneo maalum

i. Umriwa miaka 16 na zaidi 10,000 50 a0
ii. Umri kati ya miaka 5 hadi 15 5,000 10 10
iii. Umri chini ya miaka 5 Bure Bure Bure

D. Hotel Concession (Kwa mtu mmoja/Usiku mmoja)

i.  Umri wa miaka 16 na zaidi 20,000 25 25

ii.  Umri kati ya miaka 5 hadi 15 5,000 10 10

iii. Umri chini ya miaka 5 Bure Bure Bure
E. Bush Meal 5,000 5 b

F. Utalii wa Matembezi kwa miguu

i. Matembezi ya muda mfupi(saa 1 hadi 4)

kwa watu wazima 5,000 20 20
ii. Matembezi ya muda mfupi kwa watoto

wenye umri zaidi ya miaka 12 2,500 10 10
iii, Matembezi ya muda mrefu (zaidi ya

masaa 4) kwa watu wazima 10,000 25 25

iv, Matembezi ya muda mrefu kwa watoto
wenye umri zaidi ya miaka 12 5,000 15 15

G. Tozo ya kuongoza wageni porini wakiwa ndani ya gari
au tozo ya askari kwa matembezi ya miguu (Kwa kikundi

kwa safari) 30,000 40 40
H. Tozo za magari

i. Uzito hadi kilo 2000 20,000 50

ii. Uzito kilo 2,001 hadi 3,000 20,000 150

iii. Uzito kilo 3001 hadi 5,000 75,000 200
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iv. Uzito kilo 5001 hadi 7000 100,000 300

v. Uzito zaidi va tani 10

(ruhusa toka kwa Kamishna Uhifadhi) 125,000 125

vi. Magari va wazi vatatozwa asilimia 50 zaidi va tozo za
kawaida

Faini kwa kuzidisha mwendo
(aina zote za magari) Tshs. 50,000/ =

Faini kwa kusababisha ajali TShs. 200,000
Tozo ya kupiga picha za matangazo ya biashara

Hujumuisha ada ya kuingia na kupiga kambi hifadhini bila kujali
utaifa wa mpiga picha US % 200 kwa mtu kwa siku

K “Video Shooting”
Kwa kikundi cha watu kuanzia 2 hadi 20 Sh.100,000 kwa

Watanzania na $ 100 kwa Wasio Watanzania/wakazi

L Tozo kwa makundi ya wanafunzi au binafsi

i. Tozo va Uhifadhi kwa shule za

msingi, sekondarina kidato cha 5&6 2,000 100 10
ii. Tozo ya uhifadhi kwa vyuo na

vyvuo vikuu 5,000 10 10
iii. Tozo va kupiga kambi kwa shule za

msingi, sekondari na kidato cha 5&6 2,000

iv. Tozo va kupiga kambi kwa vyuo na

vyuo vikuu 3,000
v. Malazi ya nyumba na hosteli kwa
wanafunzi 5,000

M Tozo Kutua ndege

Midege rilicosajiliva | Mdege za kukodi Milege

TZ renye ratiba eilizosajiliva zilosajiliva
malumiu (K Tanzania fl"""ﬂ mje va

.':.':rru"g:.rl:rl wackiarer war Hm ff'l-"-ki.l'ﬂj TanEanisa fﬂn'c.r

Hifedlal mesfea) Tahis (TShs) mfto el
Uss,
a) Kiti 1 hadi 4 50,000 40,000 100
b) Viti 5 hadi 12 60,000 50,000 150
¢) Viti 13 na kuendelea 80,000 70,000 300

N Tozo kwa (magari yasiyo ya kibiashara, tela,boti, na

ndege) ambazo zimesajiliwa Tanzania na zinazokaa ndani
ya Hifadhi kwa mwaka.

i.  Uzito hadi kilo 2000 50,000



ii. Uzito kuanzia kilo 2,001hadi 3,000 100,000
iii. Uzito kuanzia kilo 3,001 hadi 7,000 200,000
iv. Uzito kuanzia kilo 7001 hadi 10,000 50,000
v. Trekta, Tela na Boli 50,000
v. Ndege 200,000

O Tozo yauwanja wa ndege inalipwa kwa mtu mmoja anapotua
ndani ya hifadhi na kwenda kulala nje ya Hifadhi

i. Raia wa Afrika mashariki TShs 10,000
1. Raia wasio wa Afrika mashariki, na wageni
wakaazi wanaoishi Tanzania Us$10

P Pasi ya Mkurugenzi kwa mwaka US $ 100
(Yahitaji ruhusa toka kwa Kamishna wa Uhifadhi)

Q Kuingia na kutoka zaidi ya mara moja Hifadhini

Kuingia na kutoka zaidi ya mara moja Hifadhini itategemea na

aina ya kibali cha kuingia hifadhini

i. Kibali cha safari ya kutwa, ambacho kinadumu hadi saa
kumi na mbih jioni, kitaruhusu mgeni kutoka na kuingia zaidi
ya mara moja ndani va muda huo

ii, Kibali cha safari ya kulala, ambacho kinadumu kwa masaa
ishirini na nne, kitaruhusu mgeni kutoka na kuingia zaidi ya
mara moja ndani ya muda huo.

Zingatia:

* Mwenye kibali maalumu cha Mkurugenzi Mkuu, hapaswi
kuambatana na wageniwengine

* Tozo zikilipwa hazirudishwi

* Malipo yote hufanyika kwa kadi za kielekroniki (visa,
master card), mitandao va simu katika malango ya kuingilia
hifadhini.

* Tozo za kiingilio na Magari zitaweza kutumia kuingia
Hifadhini zaidi ya mara moja ndani ya masala 12 au 24

* Tozo zote hapo juu hazijajumuishwa na ongezeko la kodi
(VAT 18%)



Tembelea Hifadhi

Tafadhali tembelea hifadhi hii ili ujionee upande nwingine wa wasili pale
utakapokutana na tamaduni za wazawa na pia waweza kusaidia hifadhi

i kutpaivezesha kinchumi. Karibu!

Kanuni na Taratibu za Hifadhi

*Hairuhusiwi kuua, kusumbua au kulisha wanyama hifad hini
* Hairuhusiwi kupiga kelele kama honi za magari, muziki kwa
sauti kubwa au usumbufu mwingine wowote kwa wageni
wengine

* Acha mimea yote wanyama, mafuvu, mifupa, miamba
unapovikuta

* Ni marufuku kutupa taka hifadhini

* Usiwashe moto kwenye hifadhi isipokua kwenye kambi
zinazoruhusiwa

* Hairuhusiwi kuingia na wanyama wafugwao hifadhini

* Hakikisha hauendeshi zaidi ya mwendokasi wa km50/saa kwa
ajili ya usalama wako na Wanvama

* Hairuhusiwi kuendesha nje va barabara isipokuwa mahali
ambapo utakua umeruhusiwa

¢ Hairuhusiwi kuingia na bunduki au silaha ya aina yeyote ndani
va Hifadhi

Kumbuka

*Kuwa ndani va hifadhi kabla ya saa 12:00 asubuhi na baada
va saa 12:00 jioni ni kosa, isipo kuwa kwenye maeneo va kulala
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]\'[kuu wa Hlfadhl,
Hifadhi va Taifa Mto Ugalla,
S. L. P 08 Kaliua, Tabora-Tanzania
Simu: +255 747 980 639/ +255 762 324 999/+255 754 469 865

Baruapepe: ugalla@tanzaniaparks.go.tz
Tovuti: www.lanzaniaparks.go.tz
Instagram: ugalla_river_nationalpark

Tafadhali pakua
kipeperushi chetu




