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“Uhai wa wanyamapori wetu ni jambo la muhimu 

sana kwetu sisi sote Afrika. Hawa viumbe-pori pamoja 

na mazingira-pori wanayoishi si tu ni muhimu kwa sababu 

ni chanzo cha maajabu na kuvutia bali hivi ni vitu muhimu 

katika rasilimali zetu za asili na  kwa mustakhabali wa maisha yetu 

na ustawi wetu.

Katika kukubali udhamini wa wanyamapori wetu, tunatangaza kwa 

dhati kwamba tutafanya kila kitu kilicho ndani ya uwezo wetu ili 

kuhakikisha kwamba vitukuu vinaufurahia utajiri na urithi huu 

wenye thamani kubwa.

Uhifadhi wa wanyamapori na maeneo yenye mapori unahitaji maarifa 

ya kitaalamu, nguvu kazi yenye mafunzo, na fedha, na tunatarajia 

maTaifa mengine kushirikiana pamoja nasi katika kazi hii muhimu 

- ambayo mafaniko yake au kushindwa kwake si tu kwamba 

kunaliathiri bara la Afrika bali dunia nzima”

Mwalimu Julius K. Nyerere, 

Septemba, 1961 Arusha
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  TAHARIRI YA MHARIRI

Msomaji mpendwa

M

pendwa msomaji wetu wa Jarida la 

Ujirani Mwema, napenda kukualika 

tena kujisomea jarida letu pendwa. 

Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) 

limekuwa mstari wa mbele katika kusimamia 

na kuyahifadhi maeneo yaliyohifadhiwa hapa 

nchini yakiwa na hadhi ya hifadhi za Taifa.

Usimamizi huu wa maeneo haya umekuwa 
ukienda bega kwa bega na ushirikishaji wa jamii 
inayozunguka hifadhi hizi kwani wananchi (jamii) 
ndio msingi mkuu katika uhifadhi wa rasilimali 
hizi. Kupitia mpango wa Ujirani Mwema wa 
TANAPA, wananchi wamekuwa wakipewa elimu, 
kushiriki katika shughuli mbalimbali za uhifadhi 
na kuwezesha miradi ya kijamii na ya kiuchumi 
ambayo huchungia utunzaji wa mazingira. 

Kupitia jarida hili, utapata kujisomea na kujionea 
kazi mbalimbali zinazoendelea kufanywa na 
Shirika kupitia mpango wa Ujirani Mwema chini 
ya Kitengo cha Uhifadhi-Mahusiano ya Jamii. 
Kazi hizi zinajumuisha utoaji wa elimu kupitia njia 
mbalimbali ikiwemo kutumia walimu ili kuwafikia 
wanafunzi shuleni ambao ni kizazi cha kesho 
pamoja na ushiriki wa Shirika katika maadhimisho 
ya siku ya WANYAMAPORI duniani.

TANAPA inaendelea kutoa wito kwa jamii 
kuendelea kushiriki katika utunzaji wa mazingira 
na kuendelea kufichua vitendo vya uhalifu wa 
kuhujumu maliasili zetu. Katika kipindi cha mvua 
za masika, TANAPA inawaasa wananchi kushiriki 

katika upandaji wa miti ya asili na miti ya matunda 
ikiwa ni sehemu ya kutunza mazingira na kuendelea 
kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi yanayozidi 
kuonekana kila siku. Ni vyema pia tukaendelea 
kutumia nishati mbadala ambazo haziathiri 
mazingira yetu na kufanya shughuli za uzalishaji 
maji (shughuli za binadamu) ambazo hazileti 
madhara katika mazingira. 

Uwepo wa migongano baina ya binadamu na 
wanyamapori umeonekana kuongezeka kila 
siku kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo 
kupanuka kwa shughuli za kibinadamu kufuatia 
ongezeko la watu katika maeneo ambayo awali 
yalitumiwa na wanyamapori. TANAPA itaendelea 
kutoa elimu kwa jamii ya namna ya kukabiliana na 
wanyamapori hawa. Napenda kutoa rai kwa jamii 
kufanya shughuli ambazo hazikinzani na uhifadhi 
karibu na maeneo ya hifadhi kama vile uwekazaji 
wa mashamba ya wanyamapori, misitu ya hifadhi au 
ufugaji nyuki. 

Aidha, maeneo ya mapito ya wanyamapori ni 
muhimu kwa ustawi wa wanyamapori kwa sababu 
huwezesha uwepo wa mwingiliano wa vinasaba na 
kuepusha kutoweka kwa spishi za wanyamapori 
kutokana na kukosekana kwa mwingiliano huo 
(inbreeding). 

Nitumie fursa hii kukualika mpendwa msomaji 
wetu kuzitembelea hifadhi zetu za Taifa ili upate 
fursa ya kujivinjari pamoja na uwapendao. Hifadhi 
zetu zinafikika, na kuna shughuli mbalimbali 
ikiwemo kutazama wanyama kwa kutumia magari, 
utalii wa matembezi, kupanda milima, kupiga kasia, 
utalii wa puto na mengine mengi. Aidha, bei ni 
nafuu sana ukilinganisha na wageni ambao sio raia 
wa Afrika Mashariki.

Karibu uweze kujisomea na kufurahia makala zetu.

Uhifadhi endelevu kwa maendeleo. 

William Simon Mwakilema
Kamishna wa Uhifadhi TANAPA
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UJUMBE WA MHARIRI

T

unafurahi kukualika katika jarida letu 

pendwa la Ujirani Mwema upate fursa 

ya kujisomea kwa ajili ya kupata elimu 

na kupata taarifa juu ya shughuli mbalimbali 

ambazo zimetekelezwa na Shirika la Hifadhi za 

Taifa Tanzania (TANAPA) katika jamii.

Jarida hili linaendelea kutoa fursa kwa jamii na 
wadau wa uhifadhi kwa ujumla kupata taarifa 
kutoka uwandani na maarifa mbalimbali juu ya 
uhifadhi. Taarifa hizi zinaeleza kwa undani namna 
ambavyo TANAPA inaendelea kushirikisha jamii na 
wadau wengine katika uhifadhi wa rasilimali za asili 
tulizopewa na Mwenyezi Mungu. 

Ni matarajio yetu kuwa, mpendwa msomaji utapata 
nafasi kubwa ya kujifunza, kuburudika na pia 
kupata taarifa mbalimbali zinazotokana na kazi 
zilizofanyika. Tunapenda kupokea maoni, ushauri 
na mapendekezo ili kuboresha jarida hili. 

“Tumerithishwa Tuwarithishe”.

Karibuni sana.

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi, Dkt. Bakari Mnaya
Mkuu wa Kitengo cha Uhifadhi



WATOA MAENEO YAO BURE KUPISHA 

BARABARA HIFADHI YA TAIFA MTO UGALLA

Na Rukumbusia Musoma, Kaliua   

K

atika hali isiyo ya 

kawaida, wananchi wa 

kijiji cha Zugimlole 

kilichopo Wilaya ya Kaliua 

mkoani Tabora, wametoa 

sehemu ya mashamba yao kwa 

ajili ya barabara ya kufika 

Makao Makuu ya Hifadhi ya 

Taifa Mto Ugalla, bila kudai 

fidia yoyote.

Hatua hiyo ya kizalendo 
imetokana na utoaji elimu ya 
uhifadhi kwa wananchi hao 
ambao walihamasika na kuamua 
kutoa maeneo ya mashamba 
yao kupisha ujenzi wa barabara 
yenye urefu wa kilomita 6.3 

kutoka katika barabara kuu ya 
Kaliua-Mpanda. 

Diwani wa Kata ya Zugimlole, 
Barikeka Ramadhani, anaeleza 
kuwa baada ya Hifadhi ya Taifa 
Mto Ugalla kutangazwa rasmi 
2019, wananchi walipewa elimu 
kwa kushirikiana na Mkuu wa 
Wilaya ya Kaliua na viongozi 
wengine. 

“Wananchi walielezwa faida 
mbalimbali zinazoambatana na 
uwepo wa hifadhi, walihamasika 
na kwa kauli moja waliamua 
kutoa sehemu ya mashamba 
yao bila kudai fidia ili barabara 
ya kwenda makao makuu ya 
hifadhi ijengwe.

“Tulishirikiana na viongozi 
wa wilaya, wizara, kata na 
vijiji kuelimisha jamii juu ya 
umuhimu wa kuwa na hifadhi 
ya Taifa kama tunavyoona na 
kusoma kwenye historia juu ya 
hifadhi za Serengeti, Mikumi na 
Ngorongoro.

“Wenzetu wa TANAPA 
walikuwa wanalazimika 
kuzunguka umbali mrefu kwa 
ajili ya kufika katika eneo la 
ofisi (Iluma) kwa kuwa barabara 
waliyokuwa wanatumia ilikuwa 
mbovu, ndefu na yenye mbuga, 
kwa ujumla haikuwa nzuri sana 
kwa wenzetu,” anasema Diwani 
huyo.

Sehemu ya barabara ambayo wananchi walitoa maeneo yao kufika katika makao makuu ya Hifadhi
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WATOA MAENEO YAO BURE KUPISHA 

BARABARA HIFADHI YA TAIFA MTO UGALLA

Sehemu ya barabara ambayo wananchi walitoa maeneo yao kufika katika makao makuu ya Hifadhi

Diwani Barikeka anasema kuwa, walilazimika 
kutoa elimu ya uhifadhi kutokana na eneo hilo 
kupandishwa hadhi kutoka pori la akiba na hifadhi 
ya msitu na kuwa hifadhi ya Taifa ambako shughuli 
za kibinadamu haziruhusiwi isipokuwa utalii 
na tafiti za kisayansi.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Zugimlole, Isaka 
Kasele, anasema alimuagiza Mwenyekiti wa 
kitongoji cha Iluma Ali Kamba, kupita na 
kuona uwezekano wa kuwa na barabara fupi 
ya kufika makao makuu ya hifadhi.

Anasema pia alimuagiza Mwenyekiti huyo 
atambue wamiliki wa maeneo ambayo 
barabara itapita na awaalike kushiriki kwenye 
kikao. Kupitia kikao hicho serikali ya kijiji 
iliwaelimisha kuhusu umuhimu wa barabara 
hiyo, nao wakawa tayari kutoa maeneo yao 
bila fidia yoyote.

“Tunashukuru wananchi waliitikia wito wa 
kuja kwenye kikao na baada ya kuwaeleza 
faida za hifadhi walitoa maeneo yao kwa 
nia moja kabisa bila kudai fedha yoyote,” 
anafafanua.

Alizidi kufafanua kuwa, kufuatia makubaliano 
yaliyofikiwa, waliandika muhtasari na barua 
kwenda Hifadhi ya Taifa Mto Ugalla kuwaeleza 
utayari wao wa kutoa maeneo kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara kwenda hifadhini bila fidia. 

Serikali ya kijiji iliona faida za kuwa na barabara 
hiyo ni pamoja na kujenga mahusiano mazuri na 
hifadhi, kupata urahisi wa kutalii hifadhini na 
uwezekano wa fursa za kiuchumi kuongezeka.

Mhe. Barikeka Ramadhani, Diwani wa Kata ya 

Zugimlole akifurahi jambo katika kikao 

“Tulipotoa taarifa kwa uongozi wa hifadhi, walifika 
kukagua barabara pendekezwa, wakaona barabara 
hii itafaa zaidi kwa sababu ni fupi (kilomita 6.3) na 
yenye miinuko itakayohitaji madaraja machache 
ikilinganishwa na ya awali (Kilomita 9). 
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“Tulianza kwa kuweka alama za barabara na zilikaa 
kwa takribani mwezi mmoja na hakuna hata moja 
iliyotolewa kwa sababu wananchi walielewa, wakati 
wa kufyeka barabara wote walishiriki kikamilifu,” 
alisema.

Ramadhani Funulo mmoja wa watu waliotoa maeneo 

yao kupisha barabara

Mhifadhi Mahusiano ya Jamii Hifadhi ya Taifa 
Mto Ugalla, Sadick Mohamed, anaeleza kuwa 
wanashirikiana vyema na wananchi na wamekuwa 
wakiwaelimisha juu ya uhifadhi na utalii.

“Kwakweli wananchi wa Kijiji cha Zugimlole ni 
mfano wa kuigwa, siyo rahisi kwa wananchi kutoa 
maeneo yao kupisha ujenzi wa barabara bila kudai 
fidia. 

“Ni dhahiri wameona umuhimu wa hifadhi na kwa 
kuona makao makuu ya hifadhi yanajengwa jirani 
na kijiji chao walihamasika. 

“Sisi tunafarijika, tunaahidi kushirikiana na 
wananchi ili wawe mstari wa mbele kutumia fursa 
zinazotokana na uwepo wa hifadhi,” alifafanua 
Mhifadhi Sadick.

Mheshimiwa Diwani anasema tayari wananchi 
wameona faida ya uwepo wa barabara.

“Kufuatia uwepo wa barabara hii, zipo faida 
ambazo tumezipata ikiwemo urahisi wa kusafiri 
na kusafirisha bidhaa na kuongezeka kwa thamani 
ya viwanja vilivyo pembezoni mwa barabara hiyo. 
Aidha, tumepokea wawekezaji watatu ambao wako 
tayari kuwekeza kwenye miundombinu ya utalii. 

“Kuna kiwanja ambacho maeneo mengine 
kinapatikana kwa Sh. 60,000 ila hapa kinauzwa hadi 
Sh. 150,000,” anaeleza Diwani huyo.

Hifadhi ya Taifa Mto Ugalla ni miongoni mwa 
hifadhi sita mpya zilizoanzishwa hivi karibuni, 
nyingine ni Nyerere, Burigi-Chato, Ibanda-Kyerwa, 
Rumanyika-Karagwe na Kigosi. 

Hifadhi ya Taifa Mto Ugalla inatokana na 
kupandishwa hadhi sehemu ya Pori la Akiba la 
Ugalla lenye ukubwa wa kilomita za mraba 1,811 
na Hifadhi ya Msitu wa Ugalla Kaskazini wenye 
ukubwa wa kilomita za mraba 2,054 na hivyo 
kufanya hifadhi hiyo kuwa na ukubwa wa kilomita 
za mraba 3,865. 
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Na Samwel Nassari, Kigoma

K

ijiji cha Mtanga 

kilichopo Halmashauri 

ya Wilaya ya Kigoma ni 

miongoni mwa vijiji vya asili 

vilivyopo mwambao wa Ziwa 

Tanganyika vyenye wavuvi na 

wakulima vinavyopakana na 

Hifadhi ya Taifa Gombe. 

Kijiji hiki kiko kusini mwa 
hifadhi kikiwa na vitongoji sita 
ambavyo ni Mtanga A na B, 
Kazinga, Ngerwe, Kizuka na 
Mirumba.  Kina kaya zipatazo 
1,100 na wakazi 16,218 kwa 
mujibu wa sensa ya Taifa ya 
watu na makazi ya mwaka 2022. 

Asilimia 90 ya wakazi wake 
hujishughulisha na uvuvi kama 
njia kuu ya uchumi wao na 
wachache hutegemea kilimo.

Kilimo kinachofanyika ni cha 
kujikimu kutokana na uwepo 
wa safu nyingi za milima na 
sehemu chache za tambarare 
kando ya ziwa ambazo hutumika 
kwa makazi.  Kutokana na 
eneo kubwa la milima yenye 
miteremko mikali kutofaa 
kwa kilimo, limetengwa kuwa 
hifadhi ya misitu ya kijiji.

Shirika la Hifadhi za Taifa 
Tanzania (TANAPA) kupitia 
Hifadhi ya Taifa Gombe 
limewezesha vikundi 10 
vya wavuvi katika vijiji vya 
Mwamgongo na Mtanga 
kuanzisha mradi wa nishati 
ya jua (sola) katika shughuli 
za uvuvi. Mradi huo wenye 
thamani ya Sh. 171,660,000 
unalenga kupunguza   matumizi 

ya taa za chemli na mafuta ya 
taa yanayochangia kuchafua 
mazingira ya Ziwa Tanganyika.

Mradi umesaidia kuboresha 
mazingira ya uvuvi na 
kuongeza kipato kwa mvuvi 
mmoja mmoja, sambamba 
na kupunguza uchafuzi wa 
mazingira katika 
ziwa hilo lenye 
kina kirefu na 
maji baridi ambalo 
ni tegemeo 
kwa wakazi wa 
mwambao wa Ziwa 
Tanganyika katika 
nchi za Tanzania, 
Burundi, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) na 
Zambia.

Mafuta ya taa 
ambayo awali 
yalitumiwa katika 
taa za chemli 
nyakati za kuvua samaki, huvuja 
ziwani na kuathiri viumbe 
hai, vipande vya chemli navyo 
huvunjika kutokana na upepo 
mkali ziwani na kuleta madhara 
kwa viumbe walioko ziwani. 

Kwa mujibu wa baadhi ya 
wanufaika wa mradi huo, 
wanaeleza kuwa gharama 
za uvuvi kwa usiku mmoja 
zimepungua kutoka wastani wa 
Sh. 150,000 hadi Sh. 100,000.

Mtendaji wa Kijiji hicho, Hassan 
Malilo, anatoa ushuhuda wa 
manufaa ya mradi huo kwa 
wananchi wake na faida ya 
uwepo wa Hifadhi ya Taifa 
Gombe kwa kijiji hicho.

“Kupitia hifadhi, wananchi 
wamenufaika na mradi kwa 
kuwaongezea kipato lakini 
pia kijiji kimepata ufadhili wa 
kuandaa mpango wa matumizi 
ya ardhi na kujengewa ofisi 
kupitia Taasisi ya Jane Goodall 
inayofanya utafiti wa sokwe-
mtu katika hifadhi hiyo. 

“Asilimia kubwa ya wananchi 
ni wavuvi ambao hutumia 
zana dhaifu. Tulipata elimu ya 
mazingira na tukaomba mradi 
ambao umesaidia kupunguza 
matumizi ya mafuta ya taa na 
hata pia kupunguza uchafuzi wa 
mazingira. 

“Tunajivunia kuwa na jirani 
mwema anayechangia kutuinua 
kiuchumi,” anasisitiza Mtendaji 
huyo wa Kijiji akiungwa mkono 
na wenzake.

Luchi Hamis, Hassani Rujana na 
Fatuma Maulid ni wanakikundi 
kutoka vikundi vya Umoja, 
Tupendane na Upendo 
vilivyonufaika na mradi huu. 

MRADI WA SOLA ULIVYOBADILI MAISHA YA 

WAVUVI ZIWA TANGANYIKA

Wasaidia kupunguza uchafuzi wa mazingira ziwani

Hassani Malilo, Mtendaji wa Kijiji cha Mtanga
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Kwa nyakati tofauti wametoa 
ushuhuda kuonesha namna 
walivyonufaika na mradi huo. 

Akiwa Baba wa familia yenye 
watoto saba na mmoja wa 
wanachama wa kikundi cha 
Umoja, Luchi Hamis, anakiri 
faida lukuki alizopata tangu 
walipoanza kutumia sola.

“Tangu tulipopata sola nne na 
betri zake mbili, tumepuguza 
matumizi ya kununua mafuta 
ya taa, kukodi betri pamoja na 
manufaa mengine.

“Kabla ya mradi tulikuwa 
tunatumia Sh. 150,000 hadi Sh. 
180,000 kugharamia chakula, 
mafuta na kukodi betri kwa 
siku, na sasa tunatumia wastani 
wa Sh. 100,000 kwa siku.

“Kama kikundi tumefanikiwa 
kuanzisha kibanda cha biashara 
ya huduma ya fedha.

“Binafsi nimefanikiwa 
kuhudumia familia yangu, na 
sasa inauhakika wa kupata milo 
mitatu kwa siku, nimeboresha 
makazi kutoka nyumba ya nyasi 
na kuwa ya bati na ninasomesha 
watoto.

Kwa upande wake, 
Hassan Rujana, ambaye ni 
mwanakikundi cha 
Tupendane, anasema 
walipata sola mbili na betri 
moja.

Anaeleza mafanikio yake 
katika kipindi cha mwaka 
mmoja na nusu wa mradi 
kuwa ni pamoja na kuweza 
kununua mbuzi watano na 
ng’ombe wa maziwa.

“Nimenunua ng’ombe wa 
maziwa na mbuzi watatu 
ambao wamezaa na kufikia 
watano, isingekuwa 
huu mradi sidhani kama 
ningemudu. Pia nina 
uhakika wa kupeleka 

watoto shule,” anasimulia kwa 
kujiamini.

Halikadhalika, Fatuma Maulid 
kutoka kikundi cha Tupendane 
anaeleza kuwa pamoja na 
changamoto zilizojitokeza, 
kikundi kinaona manufaa ya 
mradi.  

“Kikundi chetu kilipata 
sola mbili, na tumekuwa 
tukizitumia katika kazi zetu za 
kila siku na wakati  mwingine 
tunazukodisha kwa wavuvi 
wageni kwa ajili ya kuchaji 
betri kwa gharama ya shilingi 
3,000 kwa siku” alieleza Fatuma 
Maulid.

Uwezeshaji wa mradi huu 
umekuwa mfano wa kuigwa 
katika vijiji jirani vikiwemo 
Kigaliye, Kalalangabo, Kiziba na 
Bugamba. 

Uvujishaji wa mafuta ya taa 
umepungua na Samaki hawana 
tena harufu ya mafuta hayo. 

Mango Bakari ni Mkufunzi wa 
vikundi vya vikoba na katibu wa 
Chama cha Mapinduzi (CCM) 
katika kata ya Ziwani. 

Anaeleza kuwa ameishi katika 
Kijiji cha Mtanga kwa muda 
mrefu na ameona mafanikio 

mengi yaliyotokana na uwepo 
wa hifadhi ya Gombe yakiwemo 
ujenzi wa miundombinu ya 
shule (vyoo na madarasa), 
miradi ya kuinua kipato na 
utoaji wa elimu ya uhifadhi.

“Ninaishukuru TANAPA kwani 
tumenufaika na tunajivunia 
ujirani mwema. Tumejengewa 
madarasa, matundu ya vyoo 
na kupewa samani kwa ajili ya 
wanafunzi na walimu wa shule 
za msingi Mtanga na Mara 
na Sekondari ya Kagongo. 
Tunaamini uwezeshwaji wa 
mradi wa sola hapa Kijiji cha 
Mtanga na ufugaji nyuki katika 
Kijiji cha Mgaraganza pia 
itasaidia kutunza mazingira.” 

Aidha, TANAPA ilitoa kiasi 
cha Sh. 500,000 kwa mbegu 
(seed money) kwa kikundi 
cha COCOBA katika kijiji cha 
Mtanga ambacho kilitumika 
kukuza mtaji na kuhimiza 
biashara rafiki kwa mazingira. 

Anatoa wito kwa jamii 
kushirikiana na hifadhi 
kuhakikisha wanakomesha 
vitendo vyote vya uhalifu 
na kutumia vyema elimu 
ya mazingira na uhifadhi 
wanayopatiwa ili iwasaidie.  
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MTOTO WA TEMBO AWAPIGIA ‘SALUTI’ 

WANANCHI WALIOMWOKOA KISIMANI

Na Rukumbusia Musoma, Kaliua

K

atika maeneo mengi 

nchini, mnyamapori 

anaponasa kwenye 

matope au kutumbukia 

kisimani, nje ya hifadhi, 

ni nadra kuona wanakijiji 

wakimuokoa, badala yake 

humzunguka wakiwa na 

mikuki, mapanga na visu kwa 

ajili ya kumchinja ili wajipatie 

kitoweo.

Haikuwa hivyo kwa wananchi 
wa Kijiji cha Zugimlole wilayani 
Kaliua, Mkoa wa Tabora, ambao 
waliamua kumnasua mtoto wa 
tembo baada ya kutumbukia 
kisimani na kukesha humo usiku 
kucha.

Mtoto huyo wa tembo 
alitumbukia katika kisima 
ambacho kilikuwa kimejaa maji 
ya mvua wakati yeye na kundi 
la tembo walipovamia eneo la 
makazi kusaka malisho.

“Nilipata taarifa juu ya mtoto 
wa tembo kutumbukia kisimani, 
nikamtafuta Mwenyekiti wa 
Kijiji, Isaka Kasele, ambaye 
aliwapigia simu Hifadhi ya Taifa 
Mto Ugala ambao tulikuja nao 
hadi kisimani kumuona mtoto 
wa tembo aliyetumbukia,” 
anaeleza Ramadhani Kazyoba 
ambaye ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Mazingira ya Kijiji 
cha Zugimlole.  

Naye Mwenyekiti wa Kitongoji 
cha Iluma ambapo mtoto wa 
tembo alitumbukia kisimani, 
Ally Kamba, alisema ni kawaida 
kwa makundi ya tembo 
kwenda kijijini hapo usiku kula 
michikichi (miti ya mawese), 
na siku ya tukio la kutumbukia 
kisimani kwa mtoto wa tembo, 
haikuwa na tofauti.    
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“Kama kawaida, makundi ya tembo 
yanapoingia kijijini tunajaribu kuwafukuza 
kwa njia tofauti na siku hiyo tuligongagonga 
mabanzi wakakimbia, baadaye tukamsikia 
mtoto wa tembo akilalamika,” alisema Kamba 
na kuongeza:

“Baadhi ya wanakijiji waliokwenda kuchuma 
mboga jirani na kisima hicho alfajiri 
walimuona mtoto wa tembo akihangaika 
kujinasua kisimani.

“Wakaja nyumbani kuniambia na kama 
Mwenyekiti wa Kitongoji, nikaenda 
kushuhudia na kumkuta akihangaika. Alikuwa 
kinda tu, siyo mkubwa sana.” 

Mwenyekiti huyo wa Kitongoji aliondoka 
kwenda kumpa taarifa Mwenyekiti wa Kijiji 
Kasele ambaye alimpigia Mkuu wa Hifadhi ya 
Taifa Mto Ugalla, akimtaarifu juu ya tukio hilo.

Anasema kuwa, watumishi wa Hifadhi hiyo 
walifika ofisi ya Kijiji cha Zugimlole na kisha 
kuelekea kisimani pamoja na viongozi wa kijiji 
na baadhi ya wananchi. Walimkuta mtoto wa 
tembo bado akihangaika kujinasua.

“Mkuu wa msafara kutoka hifadhini alinieleza 
nitafute vitendea kazi, hususan koleo na jembe. 
Nilipovileta tukaanza kuchimba upande mmoja 
wa kisima kwa kushirikiana na wahifadhi hadi 
tukamuokoa. Alitoka salama bila majeraha 
na baada ya kutoka alinyayua mkonga wake 
juu ikiwa ni kama saluti ya kutushukuru na 
kuaga kisha akatokomea zake porini,” anaeleza 
Kamba.

Wananchi wakichimba ili mtoto tembo aweze kuokolewa

Kazyombo naye aliongeza: “Tulijadiliana na wahifadhi 
namna ya kumtoa tukakubaliana tukipanue kisima apate 
nafasi ya kutokea. Tulipomaliza alifanikiwa kutoka 
nje ya kisima, alisimama kwa muda mbele kidogo 
akitutazama kabla ya kupiga kelele na kutokomea 
hifadhini. Alikuwa hajaumia.”  

  Mhe. Diwani Barikeka akionyesha Kisima ambacho mtoto tembo alidumbukia
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Akizungumza kwa niaba ya Hifadhi kuhusu 
tukio hili, Mkuu wa Hifadhi ya Taifa Mto 
Ugalla Kamishina Msaidizi Lomi Ole Meikasi 
anawashukuru wananchi kwa ushirikiano 
walioonesha na utayari wao kwa ajili ya kuokoa 
maisha ya mtoto tembo.

“Wananchi wa Zugimlole mmekuwa mfano wa 
kuigwa kwa kitendo mlichokifanya leo. Hakika 
ile dhana ya tumerithishwa tuwarithishe hapa 
Zugimlole inafanya kazi kweli kweli, hakika tutafika 
mbali katika uhifadhi,” alisema Mkuu wa hifadhi. 

Diwani wa Kata ya Zugimlole, Barikeka 
Ramadhani, alisema tabia ya kupenda wanyamapori 
imetokana na juhudi kubwa za uongozi wa Wilaya 
ukishirikiana na uongozi wa kata, vijiji na vitongoji 
kutoa elimu katika vijiji vinavyozunguka Hifadhi ya 
Taifa Mto Ugalla.

“Nawashukuru waliokuwa wakuu wa Wilaya 
ya Kaliua, Abel Msalama na Paul Chacha, 
kwa kushiriki kikamilifu kuhakikisha watu 
wanaozunguka hifadhi wanaelemishwa,” alisema 
Barikeka na kueleza: 

Mhe. Ramadhani Barikeka akieleza jambo katika kikao 

katani Zugimlole

“Tulielezwa wahifadhi ni majirani zetu wema na 
wajumbe katika Kamati ya Maendeleo ya Kata 
na serikali za vijiji wanavyopakana navyo. Aidha, 
hifadhi inaweza kusaidia shughuli za maendeleo ya 
vijiji Jirani kwa kuchangia asilimia 90 ya miradi ya 
maendeleo ikiwemo miundombinu ya elimu, maji, 
afya na barabara.” 

Hata hivyo, Diwani Barikeka anakiri kuwa kabla 
ya kupatiwa elimu, walizoea kuitumia hifadhi hiyo 
iliyokuwa chini ya Wakala wa Misitu Tanzania 

(TFS), na Mamlaka ya Usimamizi Wanyamapori 
Tanzania (TAWA), kwa kilimo, uchungaji mifugo, 
ufugaji nyuki na matumizi mengine ingawa 
wahifadhi walikuwa wakiwakamata na kuwatoza 
faini. 

“Mkoa wa Tabora tulizoea kuishi na TFS na 
TAWA, taasisi ambazo zilitujengea mazingira 
tofauti na TANAPA. Sasa hifadhi hairuhusiwi 
tena kutumika isipokuwa kwa shughuli za utalii 
wa upigaji picha, ni jambo jipya kwa jamii za 
ukanda huu. Tulizoea kusikia tu hifadhi za Taifa za 
Serengeti, Mikumi, Saanane na nyingine.”

Alisema, mara baada ya eneo la hifadhi kukabidhiwa 
kusimamiwa na TANAPA, wahifadhi walitoa muda 
wa miezi sita kwa wananchi kukoma shughuli 
zao ndani ya hifadhi. Hatua hii ilifikiwa baada ya 
makubaliano kupitia mikutano na vikao mbalimbali 
vilivyojumuisha hifadhi, wilaya, kata na vijiji.

Mkuu wa Kitengo cha Mahusiano ya Jamii katika 
Hifadhi ya Taifa Mto Ugalla, Mhifadhi Sadick 
Mohamed, alisema pamoja na wakazi wa vijiji 
vinavyozunguka hifadhi kuelimishwa, bado hifadhi 
inakabiliwa na changamoto ya ujangili na shughuli 
nyingine za binadamu.

“Hifadhi imejitahidi sana kufanya mikutano, semina 
na vikao vya uelimishaji kwa jamii inayoizunguka 
kwa lengo la kuwapa elimu ya uhifadhi. Baadhi ya 
maeneo tumeendelea kushuhudia vitendo hivyo 
ikiwa ni pamoja na kuingia usiku kulima na kulisha 
mifugo hifadhini,” mhifadhi Sadick alisema.

Anatoa wito kwa jamii kuendelea kushiriki moja 
kwa moja kwenye uhifadhi ikiwa ni pamoja na 
kuwafichua wale wenye nia ovu dhidi ya rasilimali 
za hifadhi kwa ujumla.

Hifadhi ya Taifa Mto Ugalla ilianzishwa mwaka 
2019 baada ya kuunganisha maeneo mawili 
yanayojumuisha sehemu ya Pori la Akiba la 
Ugalla lenye ukubwa wa kilometa za mraba 1,811 
na Hifadhi ya Msitu wa Ugalla Kaskazini yenye 
ukubwa wa kilometa za mraba 2,054.

Hifadhi ya Taifa Mto Ugalla inapatikana katika 
wilaya za Kaliua na Urambo mkoani Tabora, 
ikizungukwa na kata sita na vijiji 19. 

Umuhimu wa Hifadhi ya Mto Ugalla ni pamoja 
na kutunza uoto wa asili wa misitu ya miombo, 
kulinda maeneo maalumu ya kihistoria na kuhifadhi 
mfumo wa kiikolojia wa Ugalla-Moyowosi-Kigosi. 
Aidha ni sehemu muhimu ya makazi na mapito ya 
wanyamapori.
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Na Mary Mtenga, Chato

K

ikundi cha Mwambao 

kimekuwa mfano 

wa kuigwa wa 

kutunza mazingira ya kijiji 

na kurejesha uoto wa asili 

uliopotea kupitia mradi wake 

wa ufugaji nyuki.

Kikundi cha Mwambao, 
kilianzishwa mwaka 2012 
kijijini Kikumbaitale katika 
Wilaya ya Chato. Kilikuwa 
na wanachama 117 lakini sasa 
wamebaki 32, wanaume 18 na 
wanawake 14.

UFUGAJI NYUKI CHACHU YA UTUNZAJI 

MAZINGIRA CHATO

“Wenzetu walikosa subira, 
wakidhani wangetundika 
mizinga na kupata asali 
papohapo”, Mkufunzi wa 
vikundi vya ufugaji nyuki na 
Mwenyekiti wa Kikundi cha 
Mwambao, Paulo Charles, 
aliliambia Ujirani Mwema kjijini 
hapo hivi karibuni. 

Alisema sababu nyingine ni 
takwa la kikundi kuwa na 

wanachama wasiozidi 35 kupata 
usajili ngazi ya wilaya ambalo 
lingewalazimu kutengeneza 
makundi yasiyopungua mawili. 

Akieleza historia ya kikundi, 
Charles alisema baada ya yeye 
kupata mafunzo ya ufugaji nyuki 
CTC Ngara, alikutana na wadau 
waliomhamasisha wa shirika 
lisilo la kiserikali la CHEMA. 

Aliporudi Kitumbaitale na 
kuwaeleza baadhi ya wanakiji, 
walihamasika na kuamua 
kuunda kikundi cha ufugaji 
nyuki na serikali ya kijiji 
nayo ikabariki wazo hilo na 
kuwapatia eneo la kuanzisha 
mradi.

“Serikali ya kijiji ilitupatia 
eneo la mlimani la ekari 422 
japo lilikuwa na vipara (bila ya 

Picha ya pamoja ya kikundi cha Mwambao Kikumbaitale Chato
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Manzuki yenye mizinga 50 iliyotengenezwa kwa ufadhili wa Mfuko wa Misitu Tanzania (TAFF)

miti) kutokana na uharibifu uliofanyika wa kilimo, 
ukataji kuni na uchomaji mkaa ovyo,” alisema 
Mwenyekiti wa kikundi.

Aliongeza kuwa ndani ya miaka minne ya awali, 
kikundi hakikuweza kufuga nyuki bali kilihakikisha 
kinalinda eneo lilotolewa ili kurejeresha uoto. 

Kikundi kilianza kutundika mizinga eneo hilo 
mwaka 2016 kikianza na mizinga 54 ya kienyeji 
kabla ya shirika la CHEMA kukipatia mizinga 16 ya 
kisasa. 

Kufuatia mafunzo waliyopewa ya aina ya mizinga 
bora na faida zake, kikundi kilitengeneza mizinga 
12 ya kisasa mwaka 2017 na kufanya kiwe na jumla 
ya mizinga 28. Taratibu kiliachana na ile mizinga ya 
kienyeji inayotengenezwa kwa magome ya miti. 

“Afisa Misitu na Meneja wa Wakala wa Misitu 
(TFS) Wilaya ya Chato walikuwa wakitutembelea 
mara kwa mara, pamoja na maafisa wa shirika la 
CHEMA, kuona maendeleo ya kikundi chetu. 

“Mwaka 2018, tulifanikiwa kuvuna lita 60 za asali 
ambazo tuligawana wanakikundi kwa matumizi 
yetu wenyewe,” alieleza Charles.

           Paul Charles, Mwenyekiti wa kikundi 

Mwaka 2019, kupitia ruzuku ya Mfuko wa Misitu 
Tanzania (TAFF), wanachama wawili walipewa 
mafunzo ya ufugaji nyuki na utengenezaji mizinga 
katika Chuo cha Misitu Tabora na kupata mizinga 
ya kisasa 254.

Kikundi kuliitundika mizinga hiyo msituni na 
kujenga mabanda mawili madogo (manzuki ya 
banda) yenye uwezo wa kuhifadhi mizinga 50 kila 
moja.
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Kwa kuwa kikundi kilikuwa bado kinahitaji mizinga na vifaa, 
kiliiomba Hifadhi ya Taifa Kisiwa cha Rubondo ikiwezeshe 
kupitia mpango wake wa Ujirani Mwema.

“Mwezi Oktoba 2022 hifadhi ilituchangia mizinga 125, vifaa 
vya kukamulia na kuchujia asali, jozi 20 za mavazi na vifaa 
vingine. 

“Tumeshatundika mizinga 124, kati ya hiyo 47 ikiwa tayari na 
makundi ya nyuki porini,” alifafanua mwenyekiti wa kikundi.

Hata hivyo, alisema kipindi walichotundika mizinga 
hakikuwa na makundi mengi ya nyuki kwani kiliambatana 
na baridi na hakikuwa msimu wao kuingia kwenye mizinga. 
Wanatarajia mizinga mingi itapata nyuki baada ya kuvuna 
mwezi Juni mwaka huu 2023. 

Mbali na kupata elimu ya mazingira na ufugaji nyuki, 
kuzalisha lita 609 za asali na kilo 75 za nta hadi mwaka 2022, 
mafanikio mengine ambayo kikundi kimeyapata ni pamoja 
na kutunza mazingira ya kijiji na msitu kulikopekea kuongeza 
mvua kijijini inayosaidia upatikanaji wa uhakika wa chakula 
miongoni mwa wanajamii.

“Aidha uyoga sasa unapatikana msituni na hivyo kuboresha 
lishe na kipato cha wanakijiji,” mwenyekiti huyo wa kikundi 
aliongeza. 

Mtunza Hazina wa kikundi, Veronica Boniface, alieleza 
kuwa wamejiwekea utaratibu wa kugawa mapato yatokanayo 
na asali katika makundi manne ya asilimia 70 kwa ajili ya 
kukopeshana wanakikundi, asilimia 10 ya kuweka akiba 
benki, asilimia 15 ya kugawana kwa uwiano sawa miongoni 
mwa wanakikundi na asilimia 5 ya kutunza kwenye kikundi 
kwa ajili ya kuhudumia gharama za uendeshaji na dharura.

“Sisi hukutana kila tarehe 5 ya mwezi 
kuweka hisa za Sh. 1,000 za kutunisha 
mfuko. Fedha hizi pamoja na zile za 
asilimia 70 hukopeshwa kwa wananchama 
kwa shughuli zao za uzalishaji mali. 

“Faida inayotokana na mikopo 
hugawanywa miongoni mwa wanakikundi 
kwa uwiano wa hisa, huku ile ya 
asilimia 15 ya mapato ya mazao ya nyuki 
hugawanywa kwa uwiano sawa pamoja na 
asali kidogo kwa ajili ya matumizi binafsi 
ya wanakikundi,” alieleza Veronica.

Wakieleza mafanikio binafsi waliyoyapata 
katika mradi wa ufagaji nyuki, baadhi ya 
wanakikundi walitoa ushuhuda wakisema 
wamepata mahitaji ya msingi ya familia zao 
yakiwemo kusomesha, kujipatia elimu na 
kupanua biashara. 

Mwalimu Masumbuko Manyasi, mmoja 
wa wanachama walioonja matunda ya 
kikundi hicho cha ufugaji nyuki cha 
Mwambao, amepata elimu ya ufugaji 
nyuki, ameanzisha shamba lake la ufugaji 
na anasomesha watoto wake katika shule 
binafsi kutokana na asali anayonunua 
kwenye kikundi. 

“Kupitia elimu niliyopata, nimefanikiwa 
kutengeneza na kutundika jumla ya 
mizinga 180 katika shamba langu na sasa 
mizinga 135 ina nyuki na mingine 60 iko 
kwa fundi kwa matengenezo. 

Veronica Boniface, Mtunza hazina wa kikundi
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Mwalimu Masumbuko mmoja wa wanakikundi 

“Disemba 2022, nilirina lita 120 za asali,” Manyasi 
alisema. Aliongeza kuwa amepeleka elimu ya ufugaji 
nyuki shuleni anakofundisha ambako kuna eneo 
kubwa linalofaa kwa ufuagaji nyuki.

“Nimeusihi uongozi wa shule utumie fursa hii na 
tayari kamati ya shule imekubali, mzinga mmoja 
umeshatengenezwa,” Mwalimu Manyasi alilieleza 
Ujirani Mwema.

Naye Jaidina James, alieleza kuwa amewapatia 
watoto wake mahitaji ya shule, zikiwemo sare 
na madaftari kwa walioko shule ya msingi na 
sekondari, na ada na mahitaji mengine kwa mmoja 
aliyeko chuo.

Pamoja na kuwa nimebaki peke yangu kufuatia 
mzazi mwenzangu kufariki, mapato ya asali 
yamenisaidia sana,” alikiri mwanakikundi Jaidina.

Desdeus Christopher naye amefanikiwa kununua 
cherehani inayomuwezesha kuendesha biashara 
yake ya ushonaji vizuri.

“Kupitia mikopo inayotolewa na kikundi, 
nimenunua cherehani na vitambaa ili kuwahudumia 
wateja wangu kwa wakati. Isingekuwa huu mradi, 
sidhani kama ningepiga hatua hii,” Desdeus alisema.

Mwenyekiti wa kikundi alisema baada ya kuwa na 
mizinga zaidi ya 450 ya kisasa, wanatarajia kuvuna 
lita 6,000 za asali na kilo 300 za nta katika msimu 
wa Juni 2023. 

Wameshafundishwa uvunaji wa mazao mengine ya 
nyuki yakiwemo maziwa na sumu ya nyuki ingawa 

wanashindwa kuyavuna kwa sasa kutokana na 
kukosa vifaa. 

Kikundi kimekuwa kikiuza asali kwa kiasi cha Sh. 
10,000 kwa lita, na Sh. 12,000 kwa kilo ya nta, 
kikitarajia kupata jumla ya Sh. milioni 60 kutokana 
na asali na Sh. milioni 3.6 kutokana na mauzo ya 
nta. 

Kikundi kinakabiliana na baadhi ya changamoto 
zikiwemo za uelewa mdogo miongoni mwa 
wanajamii ambao huhujumu msitu kwa kukata miti, 
kuchoma moto, ukosefu wa baadhi ya vifaa muhimu 
vya kujikinga wakati wa kurina asali na mashine 
kubwa ya kukamulia asali. 

Uwepo wa makundi machache ya nyuki kutokana 
na msitu kutokuwa mkubwa husababisha nyuki 
kuchukua muda mrefu kuingia kwenye mizinga. 

Mhifadhi Greyson Chegere, Mkuu wa Kitengo cha 
Mahusiano ya Jamii katika Hifadhi ya Taifa Kisiwa 
cha Rubondo, alikiri kuwa kikundi cha Mwambao 
cha  kijiji cha Kikumbaitale kimekuwa cha mfano 
wa kuigwa na vijiji jirani kwa utunzaji wa mazingira 
kutokana na faida zinazopatikana.

“Tulipokea maombi ya kikundi na kwa kweli 
tulifanikiwa kukiwezesha mizinga na vifaa vingine 
vilivyogharimu Sh. milioni 12.5. 

“Shirika linaamini mradi huu utaleta mabadiliko 
chanya na chachu kwa jamii na utaongeza 
ushirikiano miongoni mwa wanajamii katika 
kufichua uhalifu na utunzaji wa mazingira,” alisema 
Mhifadhi Chegere.

Mwenyekiti wa kikundi anaishukuru Serikali, 
Halmashauri ya Wilaya ya Chato, TFS, Shirika 
la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), SIDO 
na wadau wengine wa nyuki kwa michango yao 
mikubwa iliyowezesha mradi kupatikana na kufikia 
hatua iliyopo. 

Charles alitoa wito kwa jamii kuhifadhi mazingira 
na kushirikiana bega kwa bega na Serikali na 
hifadhi kuhakikisha mazingira yanatunzwa.

Alisisitiza kuwa faida za kutunza mazingira ni 
pamoja na upatikanaji wa mvua za uhakika na 
usalama wa chakula huku akitolea mfano wa namna 
kijiji cha Kikumbaitale kinavyonufaika na uwepo 
wa misitu ya kijiji, Hifadhi ya Taifa Kisiwa cha 
Rubondo na ile ya Hifadhi ya Taifa Burigi-Chato. 
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MGARAGANZA: MFANO WA KUIGWA 

UTEKELEZAJI WA MATUMIZI YA ARDHI

Na Samwel Nassari, Kigoma

M

pango wa matumizi ya ardhi ni utaratibu 

ulioanzishwa nchini kuondoa migogoro 

ya matumizi ya ardhi katika maeneo 

mbalimbali.

Unahusisha mgawanyo wa ardhi iliyopo ili kukidhi 
mahitaji ya wadau wote ya kilimo, ufugaji, utunzaji wa 
vyanzo vya maji, hifadhi ya misitu na mazingira kwa 
ujumla.

Ni utaratibu unaomwezesha kila mdau kutambua na 
kuheshimu mipaka yake, husimamiwa kwa kutumia 
sheria ndogo ndogo.

Kijiji cha Mgaraganza kilichopo  katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 
vijijini ni moja ya vijiji vilivyofanikiwa 
kutekeleza mpango wa matumizi ya 
ardhi.

Kijiji hicho kimesajiliwa mwaka 1974 
na kupimwa 1987, Mgaraganza ni 
miongoni mwa vijiji vinavyopakana na 
Hifadhi ya Taifa Gombe iliyoanzishwa 
mwaka 1968. 

Kutokana na ongezeko la watu, kijiji 
cha Mgaraganza kina wakazi zaidi 
ya 14,000 ambao wanategemea ardhi 
iliyopo katika shughuli za kilimo cha 
zao la biashara (mchikichi) na mazao 
ya chakula.

Mpango wa matumizi ya ardhi ni 
jambo lisiloepukika kutokana na 
ongezeko la idadi ya watu katika 
vitongoji sita vinavyounda kijiji hicho 
ambavyo ni Kilembera, Kagina, Mlati, 
Katombo, Msela na Mgaraganza. 

“Hapa ilipo ofisi ya kijiji katika 
kitongoji cha Mgaraganza, kuna watu 
zaidi ya 2,000, ardhi haiongezeki 
lakini watu wanaongezeka, hivyo 
inatulazimu kutafuta njia ya 
kukabiliana na changamoto hiyo,” 
anafafanua Mwenyekiti wa Kijiji Said 
Wagala.

Said Wagala, Mwenyekiji wa Kijiji cha Mgaraganza

“Uhifadhi Endelevu kwa Maendeleo”    TUMERITHISH WA   TUWARITHISHE 18 



Katika utekelezaji wa mpango huo, Mwenyekiti 
anaeleza kuwa, mpango umesaidia kuondoa 
migogoro ya ardhi iliyokuwepo baina ya kijiji na 
hifadhi, kijiji na kijiji na miongoni mwa wananchi. 

Aidha, anaeleza kuwa mpango umewezesha 
kulinda vyanzo vya maji na misitu, na kwa sasa 
kijiji kinapata mvua ya kutosha.

Anaongeza: “Kutokana na kukosekana kwa 
usimamizi wa sheria ndogo ndogo, wananchi 
wachache walifanya uharibifu na kusababisha 
mgao wa maji baada ya vyanzo vya maji kukauka 
lakini baadaye Serikali ya kijiji iliwaondoa 
wavamizi katika maeneo hayo na upatikanaji wa 
maji sasa umerejea katika hali ya awali.”

Katika kukabiliana na uharibifu wa mazingira 
kijji kimeanzisha kitalu cha miti ambapo miche 
hupandwa kila mwaka na hivyo kijiji kuwa mfano 
kwa vijiji vingine. 

Baadhi ya changamoto zilizopo katika utekelezaji 
wa mpango huo, kwa mujibu wa Wagala, ni 
pamoja na migongano ya kimaslahi miongoni mwa 
viongozi. 

“Watu wanapotosha jamii kuhusu nia njema ya 
Serikali ya kijiji kutenga mita 500 za hifadhi kinga 
(buffer zone) kama eneo la msitu wa kijiji wakidai 
kuwa Serikali imeuza kwa hifadhi,” anasisitiza 
Wagala.

Anataja faida wanazopata wanakijiji cha 
Mgaraganza kuwa ni pamoja na kupungua kwa 
migogoro ya ardhi, uhakika wa upatikanaji wa 
maji, mapato na matumizi sahihi ya rasilimali 
zilizopo na fursa ya kumiliki ardhi kisheria. 

“Uwepo wa hati utasaidia wananchi kukopa na 
kufanya maendeleo zaidi,” anasisitiza Mwenyekiti 
huyo.

Anaeleza kuwa waliwasiliana na wadau mbalimbali   
na ndipo Taasisi ya Jane Goodall ambao ni wadau 
wakubwa wa uhifadhi katika Hifadhi ya Taifa 
Gombe walisaidia kupata suluhisho.

Wagala anafafanua kuwa, mwaka 2020 Taasisi 
ya Jane Goodall iliwezesha uandaji wa mpango 
wa matumizi ya ardhi kwa vijiji vinavyozunguka 
Hifadhi ya Taifa Gombe.

“Mpango tunaotumia ni wa miaka 10 kuanzia 
mwaka 2020 hadi mwaka 2030 ambao umeainisha 
matumizi ya makazi yenye ukubwa wa hekta 
4,397.02 na hekta 34.46 kwa ajili ya huduma za 
jamii. 

“Hekta 1,409.5 zimetengwa kwa ajili ya kilimo, 
hekta 358.79 misitu, hekta 212.82 hifadhi ya mito 
na hekta 2.45 ni maeneo ya viwanda,” anafafanua 
Mwenyekiti huyo.

Ramani ya Kijiji cha Mgaraganza ikionyesha matumizi 

mbalimbali ya ardhi yaliyopo

Mwenyekiti anakiri ushirikiano baina ya hifadhi na 
kijiji ni wa manufaa na wananchi wamepata miradi ya 
ujenzi wa miundombinu ya elimu (vyumba viwili vya 
madarasa, ofisi moja ya walimu na samani), ufugaji 
nyuki (mizinga 40) na elimu ya utawala bora na 
uhifadhi. 

“Aidha, jirani zetu (Hifadhi ya Taifa Gombe) hushiriki 
kupambana na waharibifu wa msitu wa kijiji,” 
Mwenyekiti anatanabahisha.

Mhifadhi Nelson Mcharo ambaye ni Mkuu wa Kitengo 
cha Mahusiano ya Jamii katika Hifadhi ya Taifa Gombe 
anaeleza kuwa kabla ya mpango wa matumizi ya ardhi, 
kilimo kilikuwa holela na miti kukatwa ovyo kwa ajili 
ya mkaa na mbao. 

Aidha, anasema mabadiliko makubwa yameonekana 
kwa jamii kutokana na utayari wa kupokea elimu ya 
matumizi ya ardhi. 

“Kijiji hiki ni cha mfano katika usimamizi wa mpango 
wa matumizi ya ardhi, viongozi wake wako mstari wa 
mbele kusimamia,” Mhifadhi Mcharo anaeleza.

Mhifadhi anatoa wito kwa jamii kutunza na kusimamia 
mazingira na mpango wa matumizi ya ardhi ili kuondoa 
migogoro na kuwa na uzalishaji wenye tija.
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ELIMU YA UHIFADHI SHULENI 

YASHIKA KASI
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Na Mandela Kamuli na Greyson Chegere, Kagera

M

waka 2021 Shirika la Hifadhi za Taifa 

(TANAPA) lilianzisha mpango wa 

utoaji elimu ya uhifadhi kwa kutumia 

walimu wa masomo ya Jiografia kwa kidato cha 

pili kwa shule za sekondari na Maarifa ya Jamii 

kwa darasa la tano katika shule za msingi. 

Mpango huo wa majaribio ulianza na hifadhi 10 
ambazo ni Saadani, Mikumi, Udzungwa, Kitulo, 
Katavi, Gombe, Mahale, Kisiwa cha Rubondo, 
Ibanda-Kyerwa na Rumanyika-Karagwe.  

Shule ya Sekondari Murongo na Shule ya 
Msingi Masheshe zilizopo wilayani Kyerwa 
ni miongoni mwa shule 34 (tisa za sekondari 
na 25 za msingi) zinazopakana na Hifadhi 
za Taifa za Ibanda-Kyerwa na Rumanyika-
Karagwe ambazo ziko katika mpango huo. 

Mwalimu Mlenge Kimawa, msadizi wa 
Mwalimu Mkuu na mwalimu wa somo 
la Mazingira Shule ya Msingi Masheshe, 
anaishukuru TANAPA kwa kuanzisha 
mpango huu, akieleza kuwa program ina 
maendeleo mazuri ikiwa ni pamoja na 
kuwafikia wanafunzi wengi.

“Tangu tuanze program mwaka 2021, 
tumewafikia wanafunzi 378. Tunaishukuru 
sana TANAPA kuona umuhimu wa kuanza 
kuwajengea watoto uelewa wa uhifadhi,” 
Mwalimu Kimawa alisema.

Mwalimu huyo anaeleza kuwa wanafunzi 
wamejifunza umuhimu na faida za uhifadhi katika 
maeneo yao na wananchi wanapata elimu kupitia 
kwao. 

“Tumefanikiwa kupanda zaidi ya miti 50 katika 
eneo la shule yetu, kutokana na hamasa ya elimu 
hii, mwaka huu tunatarajia kupanda zaidi ya miti 
500, kutembea hifadhini kujifunza kwa vitendo na 
tuwe mfano katika utunzaji wa mazingira,” alisema 
mwalimu huyo.

Baadhi ya wanafunzi wa shule ya Msingi  Masheshe 

iliyopo Wilayani Kyerwa wakiwa katika miti 

waliyopanda



Juliana Ernest na Brea Robert 
ni miongoni mwa wanafunzi 
wa darasa la sita katika shule 
ya Msingi Masheshe waliopata 
elimu ya uhifadhi mwaka 2022, 
wanakiri kuwa elimu hiyo 
imewasaidia na wanatoa wito 
kwa jamii kuachana na vitendo 
vya ujangili na badala yake 
itunze hifadhi.

“Nimejifunza kuwa katika 
hifadhi za Taifa kuna baadhi 
ya shughuli haziruhusiwi kama 
vile kilimo, kuchunga mifugo na 

kuwinda. Aidha, kupitia elimu 
hii nimekuwa nikiwafundisha 
wazazi nyumbani na nimeotesha 
miti miwili shuleni na mmoja 
nyumbani,” Juliana alieleza.

Naye Brea alieleza: “Kabla 
ya kupata elimu hii tulikuwa 
tukifanya uharibifu hifadhni 
ikiwa ni pamoja na kukata kuni 
na kupeleka mifugo ila sasa 
tumeacha. Ninatoa wito kwa 
jamii na wanafunzi wenzangu 
kuzipenda hifadhi na kutunza 
mazingira.”

Mwalimu Isihaka Mimbi wa 
somo la Jiografia Kidato cha 
Kwanza na Elimu ya Uhifadhi 
katika Shule ya Sekondari 
Murongo alitanabaisha kuwa 
mwamko wa elimu ya uhifadhi 
kwa sasa unakua ukilinganisha 
na kipindi program ilipoanza 
ingawa bado wananchi wana 
uelewa mdogo juu ya hifadhi za 
Taifa kwa sababu ni kitu kigeni 
kwao. 

“Tayari walioanza na program 
hii wameshamaliza kidato cha 
nne, na tunaona mabadiliko 
hata kwa wananchi. Tunaomba 
TANAPA waendelee kutoa 
elimu ya uhifadhi,” anasema. 

…Idadi ya shule na walimu 

yaongezeka

TANAPA imeendelea kupanua 
wigo wa utoaji elimu ya uhifadhi 
kwa kuongeza idadi ya shule na 
walimu wa masomo ya Jiografia 
kwa kidato cha pili na Maarifa 
ya Jamii kwa darasa la tano 
katika wilaya za Geita, Chato, 
Muleba, Sengerema na Kyerwa. 

Jumla ya shule za msingi 32 na 
sekondari tatu zinazopakana 
na Hifadhi za Taifa Kisiwa cha 
Rubondo, Ibanda-Kyerwa na 
Rumanyika-Karagwe zilifikiwa 
na kufanya kuwa na Shule 77 
kati yake 59 zikiwa za msingi na 
18 za sekondari katika vijiji 52.  
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Mwalimu huyo anaeleza kuwa wanafunzi 
wamejifunza umuhimu na faida za uhifadhi katika 
maeneo yao na wananchi wanapata elimu kupitia 
kwao. 

“Tumefanikiwa kupanda zaidi ya miti 50 katika 
eneo la shule yetu, kutokana na hamasa ya elimu 
hii, mwaka huu tunatarajia kupanda zaidi ya miti 
500, kutembea hifadhini kujifunza kwa vitendo na 
tuwe mfano katika utunzaji wa mazingira,” alisema 
mwalimu huyo.

Baadhi ya wanafunzi wa shule ya Msingi  Masheshe 

iliyopo Wilayani Kyerwa wakiwa katika miti 

waliyopanda

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Murongo wilayani Kyerwa wakionesha igizo lililohusu uhifadhi wa maliasili



Akizingumza wakati wa 
ufunguzi wa mafunzo hayo, 
Katibu Tawala Wilaya ya 
Kyerwa Benjamini Mwakasyege, 
aliwataka walimu wakawe 
chachu katika ulinzi wa maliasili 
wakizingatia lengo la semina 
ni kuwajengea uwezo wa kutoa 
elimu ya uhifadhi ili wanafunzi 
na jamii kwa ujumla walinde 
hifadhi na maliasili zilizomo. 

“...Serikali itaendelea 
kuhakikisha kuwa hifadhi 
zinakuwa na ulinzi imara kupitia 
kamati za ulinzi na usalama za 
kata na wilaya. Elimu kupitia 
walimu itafanya uhifadhi uwe 
endelevu,” alisema Katibu 
Tawala wa Wilaya ya Kyerwa 
Mwakasyege. 

Mwalimu Mary Mwakyusa 
kutoka shule ya Msingi Bugonde 
anasema: “Mtoto anapopata 
elimu huwa haimtoki, ni balozi 
mzuri vile vile elimu inamjenga 
na atarithisha wengine.”

Naye Mwalimu Johari Elias 
kutoka Shule ya Msingi Kibare 

anaishukuru TANAPA kwa 
kuwashirikisha walimu katika 
utoaji elimu ya uhifadhi shuleni 
kwani walimu ni kiungo 
muhimu katika jamii na wadau 
wa elimu. 

“Tunaishukuru TANAPA kwa 
kutushirikisha katika mpango 
huu, ninaamini utafanikiwa 
na kuwafikia wananchi wengi. 
Walimu tuko tayari kutoa 
elimu hiyo katika mikutano 
mbalimbali ili kuwafikia 
wananchi,” alisema Mwalimu 
Johari.

Wakuu wa Hifadhi za Taifa 
Ibanda-Kyerwa, Kisiwa cha 
Rubondo na Rumanyika-
Karagwe waliwaasa walimu 
kutumia mafunzo waliyoyapata 
ili mpango huu uwe na tija 
katika ulinzi wa hifadhi na 
maliasili zilizoko.

“Nendeni mkawafundishe 
wanafunzi na jamii kwa ujumla 
waelewe kuhusu uhifadhi, 
waache mitazamo hasi kwani 
maeneo yaliyohifadhiwa ni 

muhimu kwa maendeleo ya 
nchi yetu,” alisema Mkuu wa 
Hifadhi ya Taifa Ibanda Kyerwa, 
Fredrick Mofulu.

Naye Mkuu wa Hifadhi ya 
Taifa Kisiwa cha Rubondo, 
Moronda Moronda, alisema: 
“Walimu wanakaa na wanafunzi 
kwa muda mrefu hivyo 
wasipoelimishwa kuhusu 
mabadiliko ya tabia nchi, 
wanaweza kuwa miongoni mwa 
majangili. 

“Tunaamini program hii, 
itasaidia vizazi hadi vizazi na 
kupunguza ujangili,” alisema 
Moronda. 

Naye Mkuu wa Hifadhi ya Taifa 
Rumanyika-Karagwe, Charles 
Ng’endo, aliwaeleza walimu: “…
tunatarajia mtakuwa mabalozi 
wa uhifadhi na mtawezesha 
malengo ya mpango huu 
yafikiwe, tekelezeni majukumu 
yenu ili kuzalisha mabalozi 
wengi zaidi,” alisema Ng’endo.
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Picha ya pamoja kati ya wahifadhi, walimu na mgeni rasmi (aliyekaa katikati) katika 

Hifadhi ya Taifa Ibanda-Kyerwa



Na Leticia Magesa, Chato

H

ifadhi ya Taifa Burigi-Chato 

imegawa miche ya miti 

16,000 aina ya misonobari 

na mikaratusi kwa wakazi wa vijiji 

vitatu Wilayani Chato, Mkoa wa 

Geita, na Wilayani Ngara, Mkoani 

Kagera. 

Maamuzi ya kugawa miche hiyo 
yanatokana na mahitaji makubwa 
yaliyowasilishwa hifadhini kupitia 
Serikali za vijiji vya Kalebezo wilayani 
Chato, Mshikamano na Rwakalemela 
wilayani Ngara.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Kitengo cha 
Mahusiano ya Jamii katika Hifadhi ya 
Taifa Burigi–Chato, Mhifadhi Ombeni 
Hingi, anaeleza kuwa hatua hiyo 
imetokana na wananchi wanaozunguka 
hifadhi hiyo kukabiliwa na uhaba wa 
mazao ya misitu.  

 

Wananchi wakishirikiana na wahifadhi kushusha 

miche ya miti katika Kijiji cha Kalebezo wilayani 

Chato. 

BURIGI-CHATO YAGAWA MICHE 16,000

YA MITI VIJIJI VYA NGARA, CHATO
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Picha ya pamoja kati ya wahifadhi, walimu na mgeni rasmi (aliyekaa katikati) katika 

Hifadhi ya Taifa Ibanda-Kyerwa



Hali hiyo imesababisha 
wananchi hao kukosa nishati 
ya kupikia, mbao, fito na nguzo 
kwa ajili ya ujenzi. 

Anasema upungufu wa mazao 
hayo, kwa kiwango kikubwa, 
umechangiwa na uvunaji holela 
na ukataji miti ovyo kwa kipindi 

kirefu bila kuwa na utamaduni 
wa kupanda miti mingine. 

“Wananchi wanakiri kuwa hiyo 
ilikuwa sababu kubwa kwa 
baadhi yao kuingia hifadhini 
kutafuta kuni, mkaa, nguzo na 
mbao kinyume cha sheria”. 

“Baada ya kupata elimu ya 
uhifadhi, wameona umuhimu 
wa kupanda miti itakayowapatia 
mahitaji yao, kabla ya hapo 
hawakuwa na ujuzi wa kuotesha 
miche wala mahala pakupata 
mbegu kwani kijiji chao 
hakina wazalishaji wa miche,” 
anafafanua Mhifadhi Hingi. 

Elimu ya Uhifadhi ikitolewa katika mkutano wa hadhara Kijiji cha Rwakalemela wilayani Ngara.

Wananchi waliomba hifadhi 
iwape miche itakayowasaidia 
kupata mahitaji hayo badala ya 
kuyatafuta hifadhini kinyume 
cha sheria.  

Hingi alisema, Hifadhi kwa 
kushirikiana na Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) na wilaya za Chato na 
Biharamulo waligawa zaidi 
ya miche ya miti 16,000 kwa 
wananchi 55 walioomba kupitia 
serikali za vijiji.

Alifafanua kuwa wananchi 20 
wa Kijiji cha Kalebezo walipata 
miche 8,000 (miche 4,000 kwa 

wananchi 18 wa Kijiji cha 
Mshikamano na miche 4,000 
kwa wananchi 17 wa Kijiji cha 
Rwakalemela). 

“Hifadhi iligawa miche kwa 
wananchi wa vijiji tajwa kwa 
kila mmoja kupanda shambani 
kwake,” alisema Hingi na 
kuahidi kuwa hifadhi itaendelea 
kuwapa wananchi wote 
waliotayari. 

Alisema, hifadhi pia itaendelea 
kutoa elimu ya uhifadhi juu 
ya umuhimu wa uhifadhi na 
utunzaji wa mazingira.

“Tutaendelea kuwaelimisha 
wananchi juu ya faida za hifadhi, 
wajibu wao katika kulinda 
maliasili pamoja na kudumisha 
mahusiano mema,” Mhifadhi 
Hingi alisisitiza.

Mmoja wa wakazi wa Kijiji cha 
Kalebezo, Samuel Ngelela, alikiri 
kuwa wananchi wamehamasika 
baada ya kushuhudia baadhi yao 
wakivuna mbao na nguzo katika 
mashamba ya miti waliyopanda 
miaka michache iliyopita.
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Mmoja wa wanufaika akionesha maendeleo ya miche 

aliyopewa 

Mkazi mwingine wa kijiji hicho, Experansia 
Bonaventura, naye alikiri kuongezeka kwa 
ushirikiano baina yao na hifadhi tangu 
kuanzishwa kwake mwaka 2019. 

Wananchi walishukuru hifadhi kwa 
kuendelea kutoa elimu ya uhifadhi na 
ugawaji miche na kuomba hifadhi kuchangia 
maendeleo ya vijiji katika nyanja za afya, 
elimu, maji na ujasiriamali. 

Mhifadhi, Samwel Nassari, kutoka Makao 
Makuu TANAPA, aliwaeleza wananchi 
kuwa: “Mpango huo unatarajia kuwasaidia 
wananchi kupata mazao ya misitu 
mashambani mwao na kuongeza kipato kwa 
kuuza ziada ya mazao hayo.

“Ni matarajio ya TANAPA kuwa miti ya 
mikaratusi mtakayoanza kuvuna miaka 
mitano ijayo na misonobari miaka kumi 
na mbili itakua chachu katika utunzaji 
wa mazingira na ustawi wa maendeleo ya 
wananchi walio jirani na hifadhi,” Nassari 
alisema.         



Na Nelson Mcharo, Kigoma

W

alimu wa Shule ya Sekondari Bitale 

iliyoko Halmashauri ya Wilaya ya 

Kigoma wamelishukuru Shirika la 

Hifadhi za Taifa (TANAPA) kwa ushiriki wake 

kwenye ujenzi wa bweni na madarasa.

Mkuu wa shule hiyo, Jeremiah Mgasa, amesema 
ujenzi wa bweni na madarasa wenye thamani ya 
Sh. milioni 169 umeiwezesha shule hiyo kuwa na 
matokeo mazuri ya mitihani ya kidato cha nne.

Amesema ujenzi wa bweni hilo na samani zake 
umewezesha watahiniwa kupiga kambi shuleni 
kabla ya mitihani ili kuwa karibu na walimu badala 
ya kurudi nyumbani.

Bweni lina uwezo wa kulaza wanafunzi 45 ambao 
wangelazimika kutembea umbali mrefu kutoka 
nyumbani kwenda shuleni na kurudi.

Mwonekano wa bweni lilojengwa kwa ushirikiano kati 

ya TANAPA na wananchi wa Bitale 

Mgasa amesema changamoto zinazoambatana na 
kukosekana kwa bweni ni pamoja na wanafunzi 
kukosa mwamko wa elimu kutokana na vishawishi 
na kazi za nyumbani.

“Matokeo yameanza kuonekana ambapo baadhi 
ya wanafunzi wa kike walikuwa wakielekea kufeli 
lakini kutokana na uwepo wa kambi ya mitihani, 
kiwango cha ufaulu kimeongezeka,” amesema 
Mgasa.

Akitoa mfano, Mgasa amesema mwaka 2021, kabla 
ya ujenzi wa bweni kukamilika, watahiniwa wa 
kike 44 kati ya 82 walifeli ikilinganishwa na mwaka 
2022 ambapo wanafunzi nane waliofeli kati ya 
watahiniwa wa kike 54 hawakuwa kwenye kambi ya 
mitihani kutokana na wazazi wao ama kukataa au 
kutokuwa na uwezo wa kuchangia chakula. 

Amesema mara nyingine walimu hulazimika 
kuchangia chakula cha kambi kwa wananfunzi 
wanaofanya vizuri kwenye masomo ambao wazazi 
wao hawana uwezo, akitoa mfano wa mwanafunzi 
mmoja ambaye alifaulu kujiunga na kidato cha tano.

Uwepo wa bweni lililojengwa kwa kushirikiana na 
TANAPA umeifanya Serikali kuongeza majengo 
mengine manne ambayo yapo katika hatua za 
mwisho za ujenzi. Ongezeko hilo la mabweni 
limesababisha shule hiyo kufikiriwa kupandishwa 
hadhi na kuwa na kidato cha tano pamoja na 
mchepuo wa elimu ya wenye mahitaji maalum. 

 TANAPA YAIPAISHA SHULE KIGOMA, 

KUPANDISHWA HADHI 



“Ujenzi wa mabweni ukikamilika, watahiniwa 
wa kidato cha pili na cha nne watapiga kambi ya 
kudumu,” amesema Mgasa. 

Akiongelea kuhusu madarasa, mkuu wa shule 
amesema “upungufu wa madarasa sasa ni historia 
kutokana na ushiriki wa TANAPA kwenye ujenzi 
wa madarasa sita ambapo darasa moja linatumika 
kama maktaba.”

Afisa Elimu Kata, Jafari Moshi, amesema wanafunzi 
wa kike watakuwa na mahudhurio mazuri iwapo 
shule zitakuwa na mabweni, kwani wengi wao 
wanalazimika kutembea umbali mrefu na wakati 
mwingine kufanya kazi ili wajiingizie kipato kwa 
ajili ya mahitaji yao ya msingi.

Akitolea mfano wa shule anazosimamia, amesema 
jumla ya wanafunzi 61 kati ya 468 waliochaguliwa 
kujiunga na masomo ya sekondari kutoka Bitale, 
Bubango na Kizenga waliacha shule mwaka huu.

“Mmoja wa wanafunzi walioacha shule amekutwa 
akifanya kazi za nyumbani,” Moshi amesema. 

Amewashutumu baadhi ya wazazi kwa kushindwa 
kutimiza wajibu wao na kuwalazimu wanafunzi 

wajitafutie vipato kwa ajili ya familia zao na 
hususan wazazi wa kike kuwaandaa mabinti kwa 
kuolewa badala ya kuzingatia masomo. 

“Kaya nyingi za mwambao wa Ziwa Tanganyika 
zinaongozwa na wanawake ambao wameelemewa 
na mahitaji ya watoto,” amebainisha Jafari Moshi.

Elimu ya Uhifadhi

Mbali na mabweni na madarasa, Mwalimu Mkuu 
Mgasa amesema shule pia imenufaika na elimu ya 
uhifadhi kupitia mpango wa TANAPA wa kutumia 
walimu kutoa elimu hiyo kwa kidato cha pili katika 
somo la Jiografia. 

Katika mpango huo, mkuu wa shule, mwalimu 
wa taaluma na mwalimu wa Jiografia walipewa 
mafunzo ya kutoa elimu ya uhifadhi shuleni.

“Wanafunzi wanapanda maua, wanachora ramani 
ya mfumo ikolojia wa Serengeti baada ya somo la 
uhamaji wa nyumbu, wanachora sokwe-mtu na 
wameomba itengenezwe sanamu ya sokwe katika 
lango kuu la kuingia shuleni,” Mgasa amesema.

Mwanafunzi wa shule ya Sekondari Bitale akitoa elimu ya uhifadhi kwa wenzake

Aidha klabu ya mazingira ya Roots and Shoots 
iliyoanzishwa shuleni hapo imepanda miche ya miti 
ya mninga, matunda na kuanzisha kitalu cha miche 
ya miti.

Naye Afisa Elimu huyo wa Kata ya Bitale, Jafari 
Moshi, amelipongeza shirika la TANAPA kwa 

michango yake ikiwemo utoaji wa elimu ya uhifadhi 
ambayo imeboresha mazingira ya shule.

“Mazingira ya shule hii ya Bitale yanapendeza sana 
ukilinganisha na Kizenga na Bubango kwa kuwa 
wanafunzi wanatumia elimu ya uhifadhi kwa 
vitendo,” Moshi amekiri. 
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Na Zawadi Mahinda, Moshi

T

AFITI zinaonesha kutoweka kwa barafu 

iliyo katika kilele cha Mlima Kilimanjaro 

ikiwa hatua madhubuti za kudhibiti 

mabadiliko ya tabia nchi hazitachukuliwa.

Kwa mujibu wa tafiti hizo, tangu mwaka 
1912 kumbukumbu za mlima huo zilipoanza 
kuhifadhiwa, barafu katika mlima huo imekua 
ikipungua kwa wastani wa nusu mita kila mwaka 
na kubashiri  kuwa huenda ikaisha kabisa ifikapo 
mwaka 2050.

Pamoja na hatua mbalimbali kuchukuliwa, sasa 
wadau wa Utalii na Uhifadhi wamekubaliana 
kuanzisha kampeni kabambe ya kupanda miti 
100,000 kila mwaka katika Mlima Kilimanjaro 
ikiwa ni sehemu ya kurudisha uoto wa asili wa 
mlima huo mrefu zaidi barani Afrika.

Kampeni hiyo kabambe ambayo imeanza msimu 
huu wa mvua pia ina lengo la kuhakikisha barafu 
iliyoko katika kilele cha mlima huo haitamalizika 
kutokana na mabadiliko ya tabia nchi yanayoathiri 
mazingira ya mlima huo.

Akitangaza kampeni hiyo katika maadhimisho ya 
miaka 50 tangu kuanzishwa kwa Hifadhi ya Taifa 
Kilimanjaro (KINAPA) hivi karibuni, Kamishna wa 
Uhifadhi wa Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), 
William Mwakilema, alisema kampeni hiyo 
inahusisha wadau mbalimbali kuanzia ngazi ya 
chini.

William  S. Mwakilema, Kamishana wa Uhifadhi 

TANAPA

MIAKA 50 YA KINAPA: WADAU WAUNGANA 

KUPANDA MITI LAKI MOJA KILA MWAKA 

KUOKOA BARAFU MLIMA KILIMANJARO
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Wananchi Wilayani Longido walipokea miche ya miti kwa ajili ya kupanda katika maeneo yao

Alisema kwa kuanzia, miti imepandwa katika 
Shule ya Msingi Samanga katika Wilaya ya Moshi 
Vijijini na katika Shule ya Msingi Useri iliyopo 
wilayani Rombo ikiongozwa na Mhe. Nurdin Babu 
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro ikiwa ni sehemu 
ya kampeni inayoshirikisha wadau zaidi ya 700 wa 
utalii na uhifadhi.

“Kwa kupanda miti mingi katika maeneo 
yanayozunguka mlima, tunaamini kutarejesha 
unyevu unaohitajika kutunza barafu katika kilele 
cha mlima wetu na kwa kushirikiana na wadau 
wetu tuna uhakika wa kufikia malengo.

“Misitu inayozunguka mlima ikiwa katika urefu 
wa kuanzia mita 1,700 hadi 2,700 kutoka usawa wa 
bahari ina wanyamapori wengi na ikistawi vizuri 
itachangia jitihada za kupambana na mabadiliko 
ya tabia nchi na kurejesha uoto wa asili wa mlima 
ambao ni muhimu kwa barafu,” alisisitiza Kamishna 
Mwakilema.

Akizungumza katika kilele cha kampeni hiyo, 
Waziri wa Maliasili na Utalii, Mhe. Mohamed 
Mchengerwa, alipongeza wadau kwa kuweka 
malengo ya kupanda miti 100,000 kila mwaka 
katika miteremko ya mlima huo na kwamba ni 
hatua muhimu na sahihi.

Alisema malengo hayo yanaenda sambamba na 
sera ya Taifa ya kupanda miti milioni tano ifikapo 
mwaka 2030 ikiwa ni mpango wa Taifa wa 
kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ambayo 
athari zake zinaonekana waziwazi katika maeneo 
mengi nchini.

Aliwaonya baadhi ya wafugaji wanaoshiriki 
kuharibu mazingira kwa kuingiza mifugo katika 
maeneo yasiyoruhusiwa kisheria, zikiwemo hifadhi 
za Taifa, wakishirikiana na baadhi ya watendaji wa 
taasisi za uhifadhi wasio waadilifu waache tabia 
hiyo.

“Tunajua kuna baadhi ya wafugaji ambao 
wanawashawishi watendaji wa taasisi za uhifadhi 
ili waingize mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa 
hasa nyakati za kiangazi, tunawaonya waache mara 
moja,” alisisitiza na kuongeza:

“Hatutasita kuchukua hatua kali za kisheria kwa 
wenye mifugo na wale watumishi wetu wachache 
wasio na maadili kwa kuhakikisha kuwa sheria 
inafuatwa kikamilifu na hakuna mfugaji anaingiza 
mifugo yake katika maeneo yasiyoruhusiwa 
kisheria.”

Mhe. Mohammed Mchengerwa (Mb)

Waziri wa Maliasili na Utalii
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Maadhimisho ya miaka 50 tangu kuanzishwa 
kwa Hifadhi ya Taifa Kilimanjaro (KINAPA) 
yaliambatana na shughuli za kusafisha njia za 
kupanda na kushuka watalii kutoka mlimani na 
midahalo ya kutunza mlima huo iliyohudhuriwa na 
wadau kutoka ndani na nje ya nchi.

Hifadhi ya Taifa Kilimanjaro ni ya pili kwa kuingiza 
mapato mengi ya kigeni baada ya Hifadhi ya Taifa 
Serengeti na idadi ya watalii wanaotembelea hifadhi 

hiyo imeongezeka kwa asilimia 400 kutoka watalii 
12,050 mwaka 2021 na kufikia watalii zaidi ya 
47,000 hadi Februari 2023.

Kwa mujibu wa Mhe. Jenerali Mstaafu Waitara, 
ongezeko hilo limechangiwa na filamu maarufu ya 
“Tanzania: The Royal Tour” iliyotengenezwa chini 
ya muongoza watalii namba moja nchini, Mhe.
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, ambayo imetumika 
kutangaza vivutio vya utalii vilivyopo hapa nchini.
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Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi Angela F. Nyaki akihamasisha upandaji wa miti wakati wa kampeni ya
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Waziri huyo wa Maliasili na Utalii pia aliwataka 
wapanda mlima huo kuhakikisha wanatunza 
mazingira ya mlima kwa kuacha kutupa taka ovyo 
na kuitaka TANAPA kuweka miundombinu ya 
kukusanya takataka na mfumo wa ufuatiliaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini TANAPA, 
Mhe. Jenerali Mstaafu George Waitara, 
alimshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan, kwa kumteua 
tena kuiongoza bodi hiyo kwa miaka mitatu 
mingine.

“Ninamshukuru sana Mheshimiwa Rais na 
Amiri Jeshi Mkuu, kwa kuendelea kuniamini na 
ninapenda kumuahidi kwamba, kwa kushirikiana 
na wenzangu, tutahakikisha malengo mapana 
ya Shirika yanafikiwa kwa manufaa ya uhifadhi, 
utalii na nchi yetu kwa ujumla,” alisisitiza Jenerali 
Mstaafu Waitara ambaye pia aliwahi kuwa Mkuu 
wa Majeshi.

Maj. Gen (rtd) George Waitara, Mwenyekiti wa 

Bodi ya Wadhamini TANAPA



TANAPA YAWASHIKA MKONO CHANKELE 

UJENZI WA SHULE

Na Nelson Mcharo, Kigoma

S

hirika la Hifadhi za Taifa 

Tanzania (TANAPA) 

kupitia Mpango wa 

Ujirani Mwema limewezesha 

wananchi wa Kijiji cha 

Chankele katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Kigoma kupata 

manufaa yanayotokana na 

uhifadhi.

TANAPA kupitia Hifadhi ya 
Taifa Gombe imeshirikiana na 
wananchi wa kijiji hicho katika 
ujenzi wa shule yenye madarasa 
matano na samani zake, ofisi 
moja ya walimu na jengo la choo 
lenye matundu 10.

Akizingumzia ushirikiano 
huo, Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Chankele Iddi Buliba, anasema 
msongamano mkubwa wa 
wanafunzi katika shule ya 
msingi pekee kijijini hapo na 
wanafunzi kutembea umbali 

mrefu iliwalazimu kuanzisha 
shule mpya ya Mlama. 

“Wanafunzi walikuwa wengi 
kwa shule moja kuhimili, na 
wengine walikua wakitembea 
umbali mrefu. Tuliomba jirani 

zetu Hifadhi ya Taifa Gombe 
na wakatusaidia kujenga shule 
ikiwa na madarasa matano, 
ofisi, vyoo na samani,” alisema 
mwenyekiti wa kijiji. 

Iddi Bulimba, Mwenyekiti wa Kijiji cha Chankele
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Majengo ya madarasa na ofisi ya walimu yaliyojengwa kwa ushirikinao kati ya TANAPA 

na wananchi wa Chankele

Mwalimu Elisha Barkena, ambaye ni Mwalimu 
Mkuu wa Shule ya Msingi Mlama, anaeleza 
kuwa shule ina wanafunzi 517, wasichana 240 na 
wavulana 277 ikiwa na darasa la awali hadi la saba. 

Mwalimu Elisha, anaeleza kuwa shule hiyo 
imeshatoa wahitimu wa darasa la saba mara tatu 
huku idadi ya watahiniwa na ufaulu ikiongezeka.

“Mwaka 2020, watahiniwa 14 (49%) kati ya 29 
walifaulu, mwaka 2021 waliofaulu ni 31(74%) kati 
ya watahiniwa 42 na mwaka 2022 wanafunzi 36 
sawa na silimia 56 kati ya watahiniwa 66 walifaulu.

Anasema: “Kama wanafunzi wangeendelea 
kusongamana katika shule moja, isingekuwa rahisi 
kupata ufaulu huu,” Alieleza zaidi mwalimu Elisha.

Mwalimu Elisha anaendelea kubainisha kuwa 
mbali na faida za kupata miundombinu ya elimu, 
wamenufaika na elimu ya uhifadhi ambayo 
hutolewa na Hifadhi ya Taifa Gombe na mwalimu 
wa somo la maarifa ya jamii darasa la tano aliyepata 
mafunzo ya elimu ya uhifadhi. 

“Tumepata miundombinu ya shule na elimu 
ya uhifadhi ambayo imekuwa ikitolewa na 
afisa mahusiano wa Gombe. Aidha, wanafunzi 
wameanzisha klabu ya mazingira,” aliezea zaidi 
Mwalimu Elisha.

Mwalimu Elisha anaeleza kuwa shule ina upungufu 
wa walimu wanne, madarasa sita, ofisi moja, 
nyumba 10 za walimu, matundu 13 ya choo na 
madawati 76. 

Mwalimu Elisha anaeleza kuwa shule ina umeme 
wa TANESCO, wanaomba kuwezeshwa vifaa vya 
TEHAMA mfano kompyuta, mashine ya kupiga 
chapa (printa) na fotokopi. 

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa Gombe, Kamishna 
Yustin Njamas, anaeleza kuwa mradi huu 
umegharimu zaidi ya Sh. milioni 91 ikiwa ni 
mchango kutoka TANAPA huku wananchi 
wakichangia matofali, mchanga, mawe, maji na 
nguvu kazi. 

‘BILA MCHANGO WA TANAPA, RUBONDO 

SEKONDARI ISINGEKUWEPO’
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‘BILA MCHANGO WA TANAPA, RUBONDO 

SEKONDARI ISINGEKUWEPO’

Na Greyson Chegere, Rubondo

S

hule ya Sekondari Rubondo wilayani Chato 

imeliangukia Shirika la Hifadhi za Taifa 

Tanzania (TANAPA) kufikiria kuchangia 

tena ujenzi wa madarasa mengine kutokana 

na shule hiyo kuzidiwa na ongezeko kubwa la 

wanafunzi.  

TANAPA ilishiriki kikamilifu kuianzisha shule hiyo 
ambayo ujenzi wake ulianza mwaka 2010 lakini 
ukakwama kutokana na michango ya wananchi 
kukatika ghafla.

Maombi ya vijiji vinne vya Kakanshe, Kikumbaitale, 
Butarama na Bukamila vya Kata ya Kigongo 
kwa Shirika kupitia Hifadhi ya Taifa Kisiwa cha 
Rubondo ya kumalizia ujenzi yalikubaliwa na 
kuiwezesha shule kuanza Kidato cha Kwanza 
mwaka 2019. 

Shule hiyo iliyoanza na wanafunzi 138 sasa ina 
jumla ya wanafunzi 919 (wavulana wakiwa 506 na 
wasichana 404) wote wakitegemea madarasa 12 
yaliyopo kwa sasa.

Mbali na ujenzi wa madarasa sita, viti 240 na meza 
240 vilivyochangiwa na TANAPA, madarasa manne 
yalijengwa baadaye kwa nguvu za wananchi, ingawa 
baadhi hayajakamilika, na mawili yalijengwa kupitia 
mradi wa UVIKO-19.

Makamu Mkuu wa Shule ya Sekondari Rubondo, 
Geofrey Michael Malingumu anaeleza kuwa mwaka 
2021, uongozi wa kijiji kwa kushirikiana na bodi 
ya shule ulianzisha ujenzi wa vyumba viwili vya 
madarasa.

“Mwaka jana ujenzi wa msingi wa vyumba viwili 
vingine vya madarasa ulianza tena,” anasema 
makamu mkuu huyo wa shule. 

Hata hiyvo, ujenzi umeishia njiani kutokana na 
changamoto mbalimbali, ikiwemo wananchi 
kuhitajika kuchangia masuala mengine ya 
maendeleo ya kijiiji ikiwa ni pamoja na ujenzi wa 
ofisi ya kijiji na shule ya msingi.

Muonekano wa madarasa yaliyojengwa kwa 

ushirikiano kati ya TANAPA na jamii
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Makamu mkuu huyo anasema, mradi wa 
UVIKO-19 nao uliongeza madarasa mawili, viti 100 
na meza 100.

“Shukrani za pekee kwa TANAPA kupitia Hifadhi 
ya Taifa Kisiwa cha Rubondo kwa mchango wake 
mkubwa katika kuanzisha shule hii ambayo kufikia 
mwaka jana (2022) ilikuwa na Kidato cha Kwanza 
hadi cha Nne,” anafafanua na kuongeza: 

“Isingekuwa TANAPA kutushika mkono, huenda 
shule isingeanza kabisa nasi tusingekuwepo hapa.” 

Malingumu anasema mbali na vyumba vya 
madarasa, shule kwa sasa pia inakabiliana na 
changamoto za ukosefu wa madawati, mabweni 
- hasa kwa wanafunzi wa kike-maabara, ofisi na 
nyumba za walimu. 

Walimu wanachangia ofisi moja na makamu 
mkuu wa shule na walimu wote wanaishi katika 
vijiji jirani na shule hiyo kwani hakuna nyumba ya 
mwalimu hata moja.   

Pamoja na kuisaidia shule kwa mengi, Malingumu 
analiomba Shirika liifikirie tena shule hiyo kwani 
wastani wa wanafunzi zaidi ya 60 badala ya 40 
wanalazimika kurundikana kwenye darasa moja.

“Wanafunzi wawili hutumia kiti kimoja na meza 
moja na baadhi yao huenda shule wakibeba stuli 
zao mikononi wakati wengine hukalia mbao 
zilizowekwa juu ya tofali darasani.

“Wanafunzi kulundikana madarasani huwa 
changamoto kwa walimu katika kusimamia 
mitihani hasa nyakati za mvua na jua kali kwani 
baadhi ya wanafunzi hufanyia mitihani darasani na 
wengine nje. 

“Tunawatoa baadhi ya wanafunzi nje kuepuka 
kubanana na kuibiana majibu,” anasema makamu 
mkuu huyo wa shule. 

Akielezea changamoto ya shule kukosa mabweni, 
Malingumu anasema wanafunzi wa kike wanaotoka 
katika  vijiji vya Butarama na Bukamila vyenye 
umbali wa takriban kilometa saba hadi kumi kutoka 
shuleni hulalamika kwa kukimbizwa na wavulana 
mapema asubuhi wanapowahi kwenda shuleni.

Anasema kutokana na changamoto ya umbali 
iliyosababisha baadhi ya wasichana kupata ujauzito 
na sababu nyingine mbalimbali za kifamilia, 
ukiwemo uchumi duni, kati ya wanafunzi 138 
walioanza Kidato cha Kwanza mwaka 2019, 
waliomaliza Kidato cha Nne mwaka jana    
walikuwa 89.

“Mahudhurio ni mazuri, wachache tu ndiyo wenye 
utoro wa rejareja,” anasema makamu mkuu wa 
shule akieleza moja ya sababu kuwa ni takwa la 
halmashauri ya wilaya na utawala wa mkoa kwa 
wanafunzi kupata chakula cha mchana. 

“Tuliitisha kikao cha wazazi ambao wamekubaliana 
kuchangia debe moja la mahindi na kilo tano za 
maharagwe kila mmoja. Hata hivyo, asilimia zaidi 
ya kumi ya wazazi bado hawachangii kikamiifu,” 
anaeleza. 

Kamati ya wazazi ya shule hiyo iliamua kuwatenga 
nyakati za milo watoto wa wazazi wenzao 
‘wanaokaidi’ kuchangia chakula na mboga.

Hata hivyo, mkuu wa shule aliongea na kila mzazi 
‘makaidi’ kuepuka mtoto wake kupata madhara 
ya kiakili na kisaikolojia ambayo yangeweza 
pia kuathiri ufanisi wao masomoni. Pia walimu 
huzungumza na wazazi hao ili kuona namna ya 
kuwasaiidia watoto wao.

 “Baadhi ya wazazi ‘waliokaidi’ walianza kupeleka 
mahindi na maharagwe shuleni kidogokidogo 
badala ya debe moja na kilo tano kila baada ya miezi 
mitatu kutokana na hali za wazazi kutofautina na 
matokeo yake yameanza kuonekana,” anasisitiza 
Malingumu 

Wilaya ya Chato ina shule za sekondari nne, 
mbili zikiwa zimeanzishwa ndani ya miaka miwili 
iliyopita. 

Shule ya Sekondari Rubondo inaongoza katika kata 
ya Kigongo kwa ufaulu wa kati ya Daraja la I hadi 
la IV. Kwa matokeo ya mwaka jana, kwa mfano, 
hakuna aliyepata Daraja 0.    

Malingumu anasema ushirikiano kati ya shule 
na Hifadhi ya Taifa Kisiwa cha Rubondo unazidi 
kukua na umewezesha wanafunzi kuwa na somo la 
uhifadhi. 

“Hifadhi iliwapeleka walimu wawili kwenye 
mafunzo ya elimu ya uhifadhi ambao 
wanawahamasisha wanafunzi kuwa mabalozi wema 
wa uhifadhi kwa wazazi wao na jamii kwa ujumla ili 
wasijihusishe na uvuvi haramu. 

“Kutokana na elimu ya uhifadhi, mazingira ya shule 
kwa sasa yamependezeshwa na miti na maua,” 
anakiri makamu huyo wa mkuu wa shule. 

Anasema shule ina walimu 10 wa kuajiriwa na 
Serikali na wanne walioajiriwa na wazazi kwa 
mujibu wa kikao chao rasmi na kufanya iwe na 
jumla ya walimu 14.

“Muhtasari wa kikao hicho ulipelekwa halmashauri 
ya wilaya,” anaeleza, akisisitiza kuwa shule inahitaji 
walimu wengine wanane ili kukidhi mahitaji yake 
ya ufundishaji.

“Aidha, ingawa shule inafundisha somo la sayansi, 
ina chumba kimoja cha maabara bila vifaa vyake,” 
anahitimisha makamu huyo wa mkuu wa Shule ya 
Sekondari Rubondo. 
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Na Samwel Nassari, Arusha

K

atika kuadhimisha Siku ya Wanyamapori 

duniani mwaka huu, Shirika la 

Hifadhi za Taifa Tanzania  (TANAPA) 

limeshirikiana na wananchi wa Jiji la Arusha 

kupanda miti ikiwa ni sehemu ya mkakati wa 

kupambana na mabadiliko ya tabia nchi.

Maadhimisho ya siku hiyo ambayo yaliendana 
na kauli mbiu, Uhifadhi Shirikishi, huratibiwa 
na kutekelezwa na Sekretarieti ya Mkataba wa 
kimaTaifa wa kudhibiti biashara ya usafirishaji 
haramu wa viumbe ambao wako hatarini kutoweka 
duniani (CITES), ikishirikiana na wadau wengine.

Akizungumza wakati wa upandaji miti uliofanyika 
katika ofisi za Shirika za Njiro jijini humo, 
Kamishna wa Uhifadhi TANAPA alitoa wito kwa 
wananchi na wadau kuendelea kushirikiana na 
TANAPA kuhakikisha rasilimali za asili wakiwemo 
wanyamapori zinalindwa na kuhifadhiwa ili 
zisitoweke na vizazi vijavyo waweze kunufaika. 

“Nawakumbusha wananchi kuwa wanyamapori 
hawajui mipaka hivyo pasipokuwa na ushirikiano 
wa dhati ni vigumu kufikia malengo ya uhifadhi. 

“Wanyamapori hawatambui mipaka iliyoko kwenye 
makaratasi... ni jambo la msingi kushirikiana na 
wananchi kuhakikisha wanyamapori wako salama 
hata wanapotoka nje ya hifadhi. Pia tunawaelimisha 
wananchi wajilinde wao na mifugo  yao isidhurike,” 
alisisitiza Kamishna wa Uhifadhi TANAPA William 
Mwakilema na kuongeza: 

“Wananchi wanauelewa mkubwa kuhusu 
uhifadhi jumuishi pengine zaidi ya wataalam wa 
wanyamapori, sisi tuko tayari pia kujifunza kutoka 
kwao,” alisema.

William Mwakilema, Kamishna wa Uhifadhi TANAPA

TANAPA YAADHIMISHA SIKU YA 

WANYAMAPORI KWA KUPANDA MITI 
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Lengo la siku hii ni kujenga uelewa miongoni 
mwa wananchi juu ya umuhimu wa wanyamapori, 
utunzaji wa mazingira na kuzuia biashara haramu za 
spishi ambazo zinakaribia kutoweka duniani. Aidha, 
inalenga kuhimiza wananchi washiriki kuhifadhi 
maeneo ya wanyamapori. 

Katika hatua nyingine alieleza kuhusiana na 
maadhimisho ya miaka 50 ya Hifadhi ya Taifa 
Kilimanjaro na CITES. 

“Mwaka huu 2023, maadhimisho ya siku ya 
wanyamapori duniani yanaenda sambamaba na 
kusherehekea mafanikio ya miaka 50 ya kuanzishwa 
CITES na KINAPA. Tunatambua mchango 
wa wadau katika uhifadhi, kwani peke yetu 
tusingeweza,” alisema Mwakilema. 

Pamoja na kufanya ulinzi wa wanyamapori, Shirika 
limeona ni vema kupanda miti katika maeneo 
mbalimbali ili kuboresha hali ya hewa ambayo kwa 
kipindi cha hivi karibuni imekabiliwa na mabadiliko 
ya tabianchi.  Watumishi wa TANAPA walishiriki 
kikamilifu katika zoezi hilo. 

 

Akimwakilisha Mkuu wa kitengo cha Uhifadhi  
Dkt. Bakari Mnaya, Mhifadhi Mary Mtenga 
anahimiza wananchi kujenga utamaduni wa 
kupanda miti na kuitunza.

“Tujenge utamaduni wa kupenda kupanda miti 
na kuitunza kwa ajili ya afya zetu. Sote tunapenda 
kupata kivuli na upepo mzuri ambapo ukiwa na 
miti unaweza kupata mvua, hewa safi na matunda” 
alisema Mhifadhi Mary.

Mmoja wa wananchi walioshiriki, Herman Lyimo, 
anaishukuru TANAPA kwa kuona umuhimu wa 
kuwashirikisha wananchi.

“Nawashukuru sana TANAPA kwa kutualika 
kushiriki kupanda miti, tumejisikia furaha na 
faraja kwa namna tunavyothaminika. Tuko tayari 
kushirikiana nanyi kulinda hifadhi zetu kwa faida ya 
vizazi vya sasa na vijavyo,” alieleza Lyimo.
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MRADI WA UFUGAJI NYUKI KUFAIDISHA 

VIJIJI VYA MWAMGONGO, KIZIBA-KIGOMA

Na Edmund Salaho  

S

hirika la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), 

limekabidhi vifaa kwa ajili ya mradi wa 

ufugaji nyuki vyenye thamani ya Sh. milioni 

31 kwa vikundi vitatu vyenye wanachama 73.

Akisoma taarifa ya utekelezaji wa mradi huo, Mkuu wa 
Hifadhi ya Taifa Gombe, Yustin Njamasi, alivitaja vijiji 
vya Mwamgongo na Kiziba kunufaika na mradi huo.

“Mradi huu uliibuliwa na wananchi ukilenga kutunza 
misitu ya kijiji inayopakana na Hifadhi ya Taifa Gombe 
pamoja na kuwapatia kipato. Mradi ulihusisha utoaji 
wa semina na ugawaji wa vifaa ikiwemo mizinga 160, 
mashine nne, jozi 16 za mavazi pamoja na vitoa moshi 
vinne,” anasema mkuu wa hifadhi.

Mhifadhi Wilison Maanga (wanne kulia) kwa niaba ya 

TANAPA akikabidhi mradi kwa  Mkuu wa Wilaya ya 

Kigoma  Mhe.  Salum Kalli

Aidha, Kamishna Njamasi, alibainisha kuwa shughuli 
za ujirani mwema zimekuwa zikifanyika tangu mwaka 
1992 kwa ushirikiano kati ya hifadhi na vijiji jirani. 

Akikabidhi mradi huo kwa wanakikundi, Mkuu wa 
Wilaya ya Kigoma, Salum Kalli, aliwaasa wananchi 
kushirikiana na hifadhi katika kutunza rasilimali hizi 
kwa faida ya sasa na ya baadaye.

“Niwatake wananchi kushirikiana na hifadhi katika 
ulinzi wa misitu, vyanzo vya maji na wanyamapori 
wakiwemo Sokwe-mtu. Aidha, mtunze mradi huu      
kwa faida za kiuchumi na kimazingira,” alisema Kalli.

Mhe. Salum Kalli (wa kwanza kulia) Mkuu wa Wilaya 

ya Kigoma akikabidhi mizinga wa wanakikundi 

Mkuu wa wilaya, alitoa rai kwa wananchi kujenga tabia 
ya kuzitembelea hifadhi za Taifa ili kujionea vivutio 
lukuki vilivyomo na kuchangia pato la Taifa.

Mbali na mradi huo, TANAPA imetekeleza miradi ya 
nishati ya umeme wa jua na miundombinu kama vile 
ujenzi wa madarasa na nyumba za walimu ambayo 
imegharimu zaidi ya shilingi milioni 230 katika Kata  ya 
Mwamgongo.
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RAMANI YA TANZANIA INAYOONESHA MAENEO YA HIFADHI ZA TAIFA



HIFADHI ZA TAIFA TANZANIA
KITENGO CHA MAHUSIANO YA JAMII

WAJUE WANYAMAPORI HATARI NA WAHARIBIFU 
KWA MUJIBU WA SHERIA

SABABU ZA MIGONGANO
• Kupungua kwa maeneo ya wanyamapori
• Ongezeko la shughuli za binadamu karibu na maeneo

yaliyohifadhiwa
• Mabadiliko ya tabianchi
• Kufungwa au kuzibwa kwa mapito ya wanyamapori maeneo

ya mtawanyiko
• Ukosefu wa mipango na usimamizi wa matumizi ya ardhi
• Ukosefu wa elimu ya uhifadhi

ATHARI ZINAZOTOKANA NA MIGOGANO YA 
WANYAMA PORI
• Uharibifu wa mazao ya wananchi
• Majeraha au kifo kwa binadamu
• Kujeruhiwa au kuuawa kwa mifugo
• Kuuawa au kujeruhiwa kwa wanyamapori kwa lengo

la kulipiza kisasi

TAHADHARI NA MAMBO YA KUZINGATIWA 
NA WANANCHI DHIDI YA WANYAMAPORI 
WAKALI NA WAHARIBIFU
• Kutoa taarifa za mapema kwa taasisi husika
Namba za bure kwa TANAPA ni  0800110098 au

0734986517, 0734 986 518 au 080 011 0068, 
0800110046 na 0800110059 au 0734986520

• Epuka kukabiliana na wanyamapori bila mafunzo na
vitendea kazi

• Kutofanya shughuli za kibinadamu karibu na maeneo
yaliyohifadhiwa, shoroba na maeneo ya mtawanyiko

• Kuepuka kuoga kwenye maeneo ya maji (mito na maziwa)
yenye mamba na viboko

• Kupanda mazao yasiyopendwa na wanyamapori
• Kutumia njia rahisi zisizo na madhara za kupambana na
wanyamapori wakali na waharibifu
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MALIASILI NA UTALII

HIFADHI ZA Taifa TANZANIA

ELIMU YA UHIFADHI WA MALIASILIELIMU YA UHIFADHI WA MALIASILI

Hifadhi za Taifa Tanzania 
Kitengo cha Uhifadhi Mahusiano ya Jamii,

TANAPA Makao Makuu,
Barabara ya Dodoma,

 S.L.P. 3134, Postikodi 23106
Arusha-Tanzania
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