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3\ U katika dunia yetu! .
kama vile wenyeji wasemavyo, “Karibu sana”. Watanzania

ni miongoni mwa watu wenye upendo na wakarimu sana
duniani. Karibu Hifadhi za Taifa Tanzania; dunia yenye

wanyamapori na uzuri usio na ushindani duniani kote.

Kwetu sisi hii ni safari endelevu ya uhifadhi na utunzaji
wa maeneo yenye mapori pamoja na aina mbalimbali za
wanyamapori wa ajabu. Maeneo ishirini na mbili kati ya hayo
kwa sasa yanaangaliwa na si tu kwa faida yetu bali kwa furaha
ya binadamu wote.

Hili ni jambo ambalo tunajivunia sana, na tunakualika wewe
mgeni wetu mpendwa upate kufurahia uzuri na maajabu

haya.
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Uzuri wa Hifadhi Zetu

Hakuna safari ya Kkitalii inayosisimua na
kufurahisha unayoweza kuilinganisha na
safari halisi ya kutalii katika Hifadhi za Taifa.
Ukiangalia wanyamapori wa aina mbalimbali,
mandhari nzuri, mimea, ndege, wadudu, fukwe,
milima na vilima vinavyoambatana na huduma bora
inayotolewa na wafanyakazi wetu, hakika yote haya
yanafurahisha!

Kadiri miaka inavyozidi kwenda hifadhi zetu
zinaendelea kuwa bora kutokana na uboreshaji
wa miundombinu ya barabara na malazi kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali. Pia hifadhi zetu
zimekuwa zikitangazwa na kupata tuzo mbalimbali
za kitaifa na kimataifa na kuvutia wageni wengi
duniani kuja kutembelea Tanzania.

Hifadhi hizi ni vyanzo vya hewa na maji safi
yanayotiririka kwa mwaka mzima. Ukiwa ndani ya
hifadhi unaweza kuona vivutio kwa kutumia magari
wakati wa mchana au usiku, kutembea kwa miguu,
kupanda puto, kuruka na parashuti, kuendesha
baiskeli, kutembea juu ya daraja la kamba,
kuendesha boti na mitumbwi, kula chakula cha
moto porini na kupanda milima. Hifadhi zetu zina
makundi makubwa ya mamalia ambao wamesalia
duniani, wingi na ubora huu wa wanyamapori

unatokana na juhudi kubwa ya ulinzi na usimamizi
wa Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA).

Kipeperushi hiki ni utangulizi wa taarifa kuhusiana
na Hifadhi za Taifa ambacho kinalenga kukupatia
taarifa muhimu za kukuwezesha kuanza kupanga
safari yako ya kutalii na kufurahia vivutio vingi
vinavyo patikana katika maeneo tunayo yahifadhi.
Tunawakaribisha wageni wote kuja kutembelea
Hifadhi za Taifa ili kujifunza masuala ya
wanyamapori na mazingira, kufurahia na kupiga
picha za ukumbusho.

Tunakukaribisha kutembelea hifadhi zetu na pindi
urejeapo usisahau kusimulia yale mazuri uliyoyaona
na kuwahamasisha wengine kuja kujionea vivutio
na kushiriki katika Uhifadhi kwa faida ya kizazi cha
sasa na vizazi vijavyo.

-

William S. Mwakilema
Kamishna wa Uhifadhi




HIFADHI YA TAIFA

ARUSHA

Historia ya Hifadhi

ifadhi ilianzishwa mwaka 1960 ikiitwa hifadhi
H ya Taifa Ngurdoto, baadae ilibadilishwa

jina na kuitwa Hifadhi ya Taifa Arusha ikiwa
na ukubwa wa Kilomita za mraba 322. Kwa sasa
hifadhi hii ina ukubwa wa kilomita za mraba 552.
Hifadhi hii inasifika kwa uwepo wa mlima Meru,
msitu wa kimlima, uwepo wa Mbega wengi, kasoko
na maziwa ya Momela.

Mabhali ilipo

Hifadhi ipo Kaskazini mwa Tanzania katika mkoa wa Arusha,
ikizungukwa na wilaya za Arumeru, Longido na Arusha.

Hali ya hewa

Hifadhi hii inaweza kutembelewa kwa kipindi chote cha
mwaka japokuwa wakati mzuri zaidi wa kutembelea
hifadhi hii ni kuanzia mwezi Juni hadi Oktoba na kuanzia
Desemba hadi mwanzoni mwa mwezi Machi. Kipindi
cha mvua za muda mfupi huanza mwezi Oktoba hadi
Novemba na kipindi cha mvua nyingi ni kuanzia mwezi
Machi hadi Mei.

Jinsi ya Kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara.

Kwa barabara: Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara
kilomita 32 kutoka jiji la Arusha na kilomita 40 kutoka
uwanja wa ndege wa kimaTaifa wa Kilimanjaro.

Vivutio vya Utalii

e Wanyamapori; Hifadhi hii ina aina mbalimbali za
mamalia ikijumuisha Twiga, Tembo, Chui, Tumbili,
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Funo, Kulungu, Mbega weupe, Nyani, Nyati, Kuro na
Viboko. Kuna zaidi ya aina 450 za ndege zilizoainishwa.

Mlima Meru; Mlima Meru una volkano iliyolala yenye
umri wa takribani miaka milioni moja na nusu (1.5
milioni) iliyopita. Mlipuko wa volkano ulisababisha
maporomoko makubwa ya matope na miamba na
kutengeneza milima, mabonde na maziwa madogo.

Maporomoko ya maji; Tululusia na Maio ni
maporomoko makubwa yanayopatikana katika hifadhi
hii na ni kivutio kikubwa kwa wageni wanaokuja
kutembelea hifadhi.

Ziwa Momella kubwa na Momella ndogo; Maziwa
haya hupokea maji ya mito ipitayo chini ya ardhi na
hayana kina kirefu. Kutokana na kuwa na aina tofauti
ya alkali, kila ziwa lina aina tofauti ya algae hivyo
kuyapa maziwa haya muonekano wa rangi tofauti.

Ziwa la Longil; Hili ndio ziwa pekee katika hifadhi
lenye maji yasiyo na chumvi ambapo samaki aina
ya Tilapia (perege) hupatikana ikiwa ni pamoja na
mimea aina ya Mafunjo (Papyrus) na Matete (Mace)
ambayo huonekana kama visiwa na uhama kulingana
na mwelekeo wa upepo.

Msitu wa Ngurdoto; Msitu huu wa kimlima una
mvuto wa kipekee kwani ni makazi ya wanyama na
ndege wengi wa msituni.

Serengeti Ndogo; Hii ni mbuga ya wazi inayofanana
na mbuga zinazopatikana katika hifadhi ya Taifa
Serengeti ambapo aina mbalimbali za wanyama kama
Ngiri, Pundamilia, Kuro, Twiga, Pongo na Mbogo
hupatikana kwa wingi.



Uwanja wa mbogo; Hili ni eneo la wazi Ienye vichaka
na nyasi fupi ambazo huvutia wanyama kama Nyati,
Ngiri na Twiga.

Kasoko ya Ngurdoto na Meru; Kasoko hizi ni kivutio
kizuri kwa utalii kwani unapokuwa kwenye maeneo
haya unapata fursa ya kuona mlima Kilimanjaro
uliofunikwa kwa barafu, maziwa ya momella na
ukanda wa chini wenye makazi wa watu.

Mti wa Lango (Mkuyu); Mti huu uliota na kuwa na
pango kubwa katikati na magari madogo au mnyama
kama tembo anaweza kupita.

Mto Ngarenanyuki; Mto huu ambao chanzo chake
ni msitu mnene wa mlima na kasoko ya Meru, una
maji yenye kufanana na chai ya rangi ya kiafrika
ambayo inasababishwa na uwepo wa mchanganyiko
wa madini kutoka kwenye vijito viunavyounda mto
Ngarenanyuki

Shughuli

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja

Utalii wa kutwa wa kuona wanyama kwa kutumia
magari;

Utalii wa kutembea kwa miguu. Hifadhi ya Taifa ya
Arusha ni maarufu kwa utalii wa kutembea kwa
miguu. Pia ni eneo ambalo unaweza kufurahia misitu
ya asili kwa sababu ya hali ya hewa yenye joto na
baridi ya kadiri;

Utalii wa kupanda Mlima. Haya ni matembezi ya siku
nne kuelekea kilele cha mlima Meru. Matembezi haya
yanatakiwa kuandaliwa mapema kwa kushirikisha
wakala wa utalii;

* Utalii wa kupiga kasia. Utalii huu wa kupiga makasia
kwa kutumia mitumbwi hufanyika kwenye ziwa
momella ambapo mgeni anapata fursa ya kujionea
ndegemaiji na wanyama waishio majini;

e Utalii wa kupanda farasi. Utalii huu ni wa kipekee
kabisa unaofanywa hifadhini. Mtalii anayefanya utalii
huu anakuwa na fursa ya kuwasogelea wanyama kwa
ukaribu zaidi kwani wanyama hawakimbii kutokana na
kwamba farasi nae ni mnyama; na

e Utalii wa kuendesha baiskeli. Utalii huu hufanyika
kuanzia lango la Ngongongare kupitia msitu wa
kilinga, mzunguko wa Mbega hadi lango la Momela.
Utalii huu unatoa fursa kwa mgeni kuwepo kwenye
mazingira asilia ya nyika na pori.

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi: Kambi za kupiga hema za jumuia na
binafsi. Pia zipo nyumba za kupumzikia wageni na koteji
za kulala wageni mlimani.

Pia zipo loji zinazomilikiwa na watu binafsi ndani ya
hifadhi ambapo taarifa za awali zinahitajika kabla ya kuja
kwa ajili ya kulala.

Nje ya hifadhi: Zipo hoteli nyingi nje ya hifadhi katika
mji mdogo wa Usa river, Mji wa Moshi - Kilimanjaro na
Jiji la Arusha.

Mawasiliano

Simu: +255 272 553 696

Barua pepe: arusha@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp:  +255 689 062 363
Instagram:  arusha_nationalpark

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

Historia ya Hifadhi

ifadhi ya Taifa Burigi-Chato ilipandishwa
hadhi na kuwa Hifadhi ya Taifa mwaka

2019. Hifadhi hii ni muunganiko wa mapori
ya akiba matatu ambayo ni Burigi, Biharamulo na
Kimisi yaliyoanzishwa rasmi mnamo mwaka 1970.
Hifadhi ina ukubwa wa kilomita za mraba 4,707.
Hifadhi ina eneo kubwa la mbuga lenye maziwa
yenye maiji baridi, milima, miinuko yenye miamba,
mabonde marefu yenye misitu, nyanda zenye
uwazi, vinamasi, mito na nyanda zenye miti ya
savana aina ya Miombo. Jambo kubwa la kuvutia
katika Hifadhi hii ni maziwa yaliyopo huku Ziwa
Burigi likiwa ni ziwa kubwa ambalo linatoa fursa
nzuri kwa ajili ya kuendesha mtumbwi na kufurahia

michezo ya kwenye maji.
Mabhali ilipo

Hifadhi ya Taifa Burigi-Chato ipo katika mikoa miwili ya
Kagera na Geita, kwenye wilaya za Ngara, Karagwe,
Biharamulo, Muleba na Chato.

Hali ya Hewa

Hifadhi ipo kwenye eneo lenye misimu miwili ya mvua
kwa mwaka ambapo mvua za muda mfupi huanza
kunyesha mwezi Novemba hadi Desemba na mvua za
muda mrefu (masika) huanza kunyesha mwezi Machi
hadi Aprili.

BURIGI-CHATO

Kipindi cha kiangazi ni kuanzia mwezi Juni na kuishia

Septemba na kuambatana na joto la wastani wakati wa
mchana na hali ya baridi ya wastani nyakati za usiku.
Aidha, muda mzuri wa kutembelea hifadhi ni kuanzia
mwezi Juni hadi Oktoba na Januari hadi Machi.

Jinsi ya kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara na anga.

Kwa barabara: Hifadhi inaweza kufikika kutoka Chato
mijini hadi lango la Katete umbali wa kilomita 40.
Pia malango mengine ya hifadhi yanafikika kwa
barabara ambapo lango la Kijuu kutoka Muleba
ni kilomita 80, lango la Nyungwe kutoka Ngara
ni kilomita 70 na Rusumo ni kilomita 47; lango la
Ruhita kutoka mpaka wa Mutukula ni kilomita 150.

Kwa anga: Hifadhi inafikika kwa njia ya anga kupitia
uwanja wa ndege wa kimaTaifa wa Geita uliopo
wilaya ya Chato umbali wa kilomita 40. Zipo ndege



za kukodi ambazo zitakufikisha hadi kwenye kiwanja

kidogo cha Nkonje kilichopo hifadhini. Viwanja
vingine vya karibu ni pamoja na Biharamulo na
Bukoba.

Vivutio vya utalii

e Wanyamapori; Hifadhi ina aina mbalimbali za
wanyama ikiwa ni pamoja na Pofu, Tembo, Simba,
Nyati, Swala Pala, Palahala, Chui, Pundamilia, Twiga,
Fisi madoa, Nyamera, Pongo, Dikidiki, Tohe, Kuro na
Oribi.

* Ndege; Hifadhi ina jamii mbalimbali za ndege
wahamao na wale wasiohama wakijumisha ndege wa
asili akiwemo Domo Kiatu aliye hatarini kutoweka.
Pia kuna ndege aina ya Kwezi anayeonekana kwa
urahisi wakati wa kufanya utalii wa boti.

¢ Uoto wa Asili; Mazingira ya hifadhi yanapambwa
na maeneo ya wazi yenye nyasi fupi, yakiungana
na misitu mchanganyiko, vichaka, uoto wa miti ya
migunga inayotoa makazi kwa wanyama aina ya
Twiga. Mandhari ya kuvutia inayotokana na miti
jamii ya Miombo ambayo ni makazi kwa wanyama
jamii za Nyani, Chui na wengineo.

¢ Kuwepo kwa Maziwa Mazuri; Uzuri wa
hifadhi unakamilishwa na maziwa matano yenye
mwonekano wa kipekee ya Victoria, Nyarwambaire,
Kasinga, Burigi na Ngoma.

e Mto Kagera; Kwa upande wa Magharibi hifadhi
imetenganishwa na nchi jirani ya Rwanda kwa Mto
Kagera unacambaa pembezoni mwa hifadhi.

Shughuli za Utalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

Utalii wa kutwa wa kuona wanyama kwa kutumia

gari;

e Kutembea kwa miguu na kujionea wanyama;

e Kuangalia ndege wa msituni na ndegemaji;

e Kurekodi filamu;

e Utalii wa kuangalia nyota; Ukiwa umepiga kambi
huku umejipumzisha eneo la wazi, utaweza
kuangalia anga lililopambwa na nyota nyingi wakati
wa usiku; na

¢ Utalii wa kupiga Kasia; Aina hii ya utalii unakupa

fursa ya kufurahia fukwe za asili za ziwa Burigi,

kuona wanyama na ndegemaji.

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi: Kuna maeneo ya kupiga mahema na
nyumba za kualala wageni zinazomilikiwa na hifadhi.

Nje ya hifadhi: Kuna nyumba za kulala wageni
katika wilaya za Biharamulo, Muleba , Chato, Ngara,
Karagwe, Geita na Bukoba.

Mawasiliano

Simu: +255 282 983 204

Barua pepe: bc@tanzaniapark.go.tz
Instagram:  burigichato_national_park

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz
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Historia ya Hifadhi

ifadhi ya Taifa Gombe ilipandishwa hadhi
na kuwa hifadhi ya Taifa mwaka 1968

ikiwa na ukubwa wa kilomita za mraba
35. Kabla ya kupandishwa kwake eneo hili
lilitambuliwa kwa mara ya kwanza kama hifadhi
muhimu ya wanyamapori na makazi ya Sokwemtu
mwaka 1943 ambapo ilipewa hadhi ya kuwa
pori la akiba Gombe. Mnamo Juni 2013, Serikali
kupitia tangazo la gazeti la Serikali Namba 228
liliongeza eneo la ziwa Tanganyika lenye ukubwa
wa kilomita za mraba 21.2 katika eneo la Hifadhi
ya Taifa Gombe,na kufanya hifadhi hii kuwa na
jumla ya kilomita za mraba 56.2. Hifadhi hii ni
miongoni mwa makazi machache yaliyosalia ya
Sokwemtu duniani, mnyama anayeitambulisha
hifadhi hii na kuwavutia wageni wengi. Sokwe
mtu hawa wamefanyiwa utafiti wa muda mrefu na
mwanasayansi na mtunza mazingira na viumbe hai
maarufu ajulikanaye kama Dr. Jane Goodall.

Mabhali ilipo

Hifadhi ya Taifa Gombe ipo katika mkoa wa Kigoma,
Kaskazini mwa mji wa Kigoma-Ujiji pembezoni mwa
Ziwa Tanganyika.

et . ¥
Hali ya hewa

Hifadhi hupata mvua mara mbili kwa mwaka, ambapo
mvua za vuli hunyesha kuanzia mwezi Novemba hadi
Desemba na masika kuanzia mwezi Machi hadi Mei.
Kiangazi huanza mwishoni mwa mwezi Juni hadi Oktoba
na pia kuanzia Januari hadi Machi.

Jinsi ya Kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya maji kwa kutumia boti za
kukodi kutoka mji wa Kigoma.

Unaweza kufika Kigoma kwa njia ya barabara, treni na
anga:-

Kwa barabara; Unaweza kufika mkoa wa Kigoma kwa
njia ya barabara kutoka miji na majiji yote makubwa

nchini. Kutoka Kigoma utatumia usafiri wa boti za
kukodi kwenda hifadhini.

Kwa treni; Unaweza kufika mkoa wa Kigoma kwa
kutumia reli ya kati na kukodi boti hadi hifadhini.

Kwa anga; Unaweza kufika mkoa wa Kigoma kwa
kutumia usafiri wa ndege na kutua uwanja wa
ndege wa Kigoma na kukodi boti hadi hifadhini.



Vivutio Vya Utalii

Sokwemtu; Sokwe ni kivutio kikuu hasa kwa kuwa
wanatabia zinazokaribiana sana na binadamu na
wanasayansi wamegundua kuwa vinasaba vyao
vinafanana na binadamu kwa zaidi ya asilimia 98.
Tabia za mikusanyiko yao, michezo, milio, utafutaji
wa chakula na mahusiano mengine katika makundi
vinaelezea ni jinsi gani Sokwe hao wanakaribiana
sana na binadamu.

Wanyamapori; Kuna zaidi ya aina 35 za mamalia
zinazopatikana katika hifadhi hii ikijumuisha Tumbili,
Nyani, Kima, Nguruwepori, Pongo, Kenge, Nyoka
na ndege.

Ziwa Tanganyika; Ziwa Tanganyika ni kivutio kikubwa
hasa kwa kuwa ni ziwa la pili kwa kuwa na kina kirefu
duniani kiasi cha mita 1,447.

Samaki wa kipekee; Ziwa hili lina zaidi ya aina 300
za samaki na wengi wao hawapatikani katika maeneo
mengine kama Kuhe na Mgebuka.

Mandhari nzuri; Mandhari ya Gombe ni nzuri mno
yenye zaidi ya mabonde makuu 16 yenye vijito
viendavyo kasi, ambavyo hutiririka maji mwaka
mzima.

Kingo za Milima; Hifadhi ina kingo za milima na
mabonde ambapo ndipo maeneo unayoweza
kuwaona Sokwemtu ukiwa unatembea kwa miguu.

Shughuli za Utalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

Kuangalia Sokwemtu. Matembezi ya kuongozwa
ndani ya msitu kuwangalia na kukaa na Sokwemtu
hawa ni kivutio kikubwa kwa watalii. Gombe ina
idadi kubwa ya Sokwemtu ukilinganisha na ukubwa
wa eneo. Utaweza kuanza safari yako ya kwenda
kuwaona Sokwemtu kuanzia kwenye fukwe za
mchanga wa ziwa Tanganyika;

e Utalii wa kupiga picha za filamu. Mandhari ya hifadhi
hii ambayo ni mabonde yaliyofunikwa na msitu
mnene unaokutana na fukwe za ziwa Tanganyika
huwawezesha wageni kupata picha za kutengeneza
filamu nzuri za Sokwemtu;

e Kutazama Ndege. Zaidi ya aina 200 za ndege
hupatikana katika eneo hili wengi wao wakiwa
ndege wa msituni na ndegemaji. Kipindi cha mvua
ndegemaji wengi huonekana wakizunguka ziwani
kutafuta samaki;

* Kupanda Milima. Utalii wa kupanda na kushuka
kwenye vilele vya milima huku ukifurahia kuona msitu,
mito, maporomoko ya maji, Sokwemtu, wadudu,
ndege na wanyama wengine;

® Michezo ya kwenye maiji. Utalii huu wa kuogelea
na kuzama kwenye maji ya Ziwa Tanganyika hutoa
burudani ya kipekee kwa wageni; na

e Utalii wa boti. Utalii wa kutumia boti ya kifahari au
boti iendayo kwa kasi unakupa nafasi ya kujionea
Wanyama mbalimbali wa ziwani na pia kuweza

mbalimbali za wakazi wa maeneo haya.

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi: Nyumba moja ya kulala (Koteji) katika
eneo la Mtumba na Kasekela na sehemu ya kupiga
mahema iliyopo eneo la utalii Kasekela.

Nje ya hifadhi: Kuna nyumba za kulala wageni za aina
na viwango mbalimbali katika mji wa Kigoma.

Mawasiliano:

Simu: +255 282 988 228/229
Barua pepe:  chimps@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 689 062 303
Instagram: gombe.nationalpark

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz
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Historia ya Hifadhi

ifadhi ya Taifa Ibanda-Kyerwa ilipandishwa
H hadhi kutoka pori la akiba kuwa Hifadhi

ya Taifa mwaka 2019 ikiwa na ukubwa wa
kilomita za mraba 294. Hifadhi ni maarufu kwa
chemichemi za maji za kudumu pamoja na mto
Kagera unaotiririsha maji yake hifadhini. Hifadhi
hii iliyopambwa na mikunjo ya milima, mabonde,
tambarare, mito ya muda na kudumu, ardhi oevu
na vinamasi, vyote hivi vinaifanya hifadhi kuwa na
madhari nzuri na ya kipekee.

Mabhali ilipo

Hifadhi ipo Kaskazini Magharibi mwa Tanzania katika
Mkoa wa Kagera wilaya ya Kyerwa. Pia ni hifadhi pekee
Tanzania inayopakana na nchi mbili ambazo ni Uganda
na Rwanda.

Hali ya hewa

Hifadhi hii ina misimu miwili ya mvua ambapo mvua za
vuli huanza mwezi Oktoba hadi Novemba na msimu
wa masika huanza mwezi Machi hadi Mei. Msimu wa
kiangazi ni kuanzia mwezi Juni hadi Octoba na Januari
hadi Februari.

Jinsi ya kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara na anga;

Kwa barabara; Hifadhi inafikika kutoka mji wa Bukoba
hadi Murongo kilomita 221 au Chato hadi Murongo
kilomita 441. Pia hifadhi inafikika kutokea Uganda
kupitia mpaka wa kimaTaifa wa Murongo ambapo
ni kilomita 4 toka makao makuu ya hifadhi.

Kwa anga; Hifadhi inafikika kwa njia ya anga kupitia
viwanja vya ndege vya Bukoba na Chato. Pia kwa
kutumia ndege ndogo zinazoweza kutua kwenye

lhanda au ndani ya hifadhi.

Vivutio vya utalii

e Wanyamapori; Hifadhi hii ina wanyama wa aina
mbalimbali kama vile Chui, Nyati, Pofu, Viboko,
Korongo, Nyani na Swala wa aina mbalimbali.

e Mto Kagera; Mto huu ni moja ya mito mikubwa
iliyopo Tanzania ambao pia ni mpaka kati ya Tanzania
na Rwanda. Mto huu hutenganisha nchi hizi mbili na
pia hifadhi mbili ambazo ni Hifadhi ya Taifa Ibanda-
Kyerwa na Hifadhi ya Taifa Akagera ya nchini Rwanda.
Pia kwa upande wa Kaskazini mto huu ni mpaka kati
ya Uganda na Tanzania.

* Mandhari nzuri yenye uoto wa asili; Kuwepo kwa
aina nyingi za uoto wa asili kuanzia nyika za miti ya
miombo, milima na mabonde, mito na tambarare
zinaifanya hifadhi hii iwe na mandhari mazuri ya
kuvutia hivyo kuwapa watalii fursa nzuri ya kujionea
aina tofauti za uoto wa asili



Utalii wa kutwa wa kuangalia wanyama kwa gari. Utalii
wa kuangalia wanyama ni wa kipekee katika hifadhi
hii kwani utaweza kujionea wanyama kama vile Chui,
Nyati, Pofu, Viboko, Korongo, Nyani na Swala wa
aina mbalimbali;

Matembezi ya miguu. Aina hii ya utalii humwezesha
mgeni kuwa karibu zaidi na Wanyama, mimea, ndege
na wadudu. Utaweza kujifunza zaidi tabia na maisha
ya porini ya Wanyama;

Utalii wa kuona ndege. Utaweza kuona ndege wa
aina nyingi, wahamao na wasiohama kutegemeana
na majira ya mwaka; na

Utalii wa kupiga picha za filamu. Hifadhi hii ina
mandhari mazuri kwa ajili ya kupiga picha za filamu
kwani maeneo mengi bado yapo katika uasilia wake.

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi; Kuna maeneo ya kupiga mahema ya
jumuiya na binafsi.

Nje ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni katika

AT ,3,_\: "" A4 mji mdogo wa Murongo umbali wa kilomita 3.5
iy Sty

Ndege; Hifadhi ina ndege wa aina nyingi na wale

kutoka miji ya Chato au Bukoba.

Mawasiliano:

el it Neeiee Ny e ik Barua pepe:  ibandakyerwa@tanzaniaparks.go.tz

Instagram: ibandakyerwa_national_park

Shughuli za Kitalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja;

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz
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Historia yé Hifadhi

ifadhi ya Taifa Katavi ilitangazwa kuwa
H Hifadhi ya Taifa mwaka 1974, ikiwa na

ukubwa wa eneo la kilomita za mraba 2,253.
Baada ya kutangazwa kwake, eneo lililokuwa pori
la akiba la Rukwa liliunganishwa kuwa sehemu
ya hifadhi na kufanya eneo la hifadhi kuwa na
ukubwa wa kilomita za mraba 4,471. Jina la hifadhi
lilitokana na mzimu wa Wabende na Wapimbwe
aitwae ‘Katabi” ambapo kulingana na wazawa
inasemekana mzimu huu ulikuwa unaishi kwenye
mti ulio karibu na Ziwa Katavi. Wazawa walikuwa
wanatumia eneo hili kuomba baraka na baada ya
hapo huacha matoleo yao chini ya mti huu. Hifadhi
ya Taifa Katavi ni maarufu kwa wingi wa Viboko na
Mamba

Mahali ilipo

Hifadhi ya Taifa ya Katavi ipo Kusini Magharibi mwa
Tanzania katika mikoa ya Katavi na Rukwa kwenye wilaya
ya Tanganyika, Mlele na Mpanda.

Hali ya hewa

Hifadhi ina msimu mmoja wa mvua ambapo mvua
huanza kunyesha kuanzia mwezi Novemba hadi Mei na
msimu wa kiangazi ni kuanzia mwezi Juni hadi Oktoba
hivyo kuifanya hifadhi ifikike kirahisi kipindi cha kiangazi.
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Jinsi ya Kufika
Hifadhi hii inafikika kwa njia ya barabara, anga na reli.

Kwa barabara; Hifadhi inafikika kwa barabara kutoka
Mbeya - Tunduma umbali wa kilometa 520, Kigoma
- Mpanda mijini kilometa 362 na Tabora -Mpanda
kilometa 375. Kutoka mji wa Mpanda hadi lango la
Sitalike kupitia barabara ya Mpanda-Sumbawanga
ni kilomita 20.

Kwa reli; Unaweza kufika mji wa Mpanda kwa kutumia
usafiri wa treni kutokea Mwanza au Dar es Salaam
kupitia Tabora.

Kwa anga; Hifadhi hii inafikika kwa ndege zinazoweza
kutua katika uwanja wa Mpanda. Aidha unaweza
kufika Katavi kwa kutumia ndege ndogo za kukodi
zinazotua katika viwanja vya lkuu na Sitalike
vilivyopo ndani ya hifadhi.

Vivutio vya utalii

* Wanyamapori; Hifadhi ina wingi wa wanyamapori,
yapo makundi makubwa ya Nyati, Tembo, Viboko,
Pundamilia, Nyamera na swala adimu kama vile
Korongo, Palahala na Kongoni. Wanyama wawindao
kama Simba na Fisi pia wanapatikana katika maeneo
tofauti tofauti. Kuwepo kwa idadi kubwa ya viboko
kwenye mabwawa na madimbwi yanayopatikana
hifadhini ni kivutio cha kipekee kabisa.
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e Mandhari ya asili; Mazingira ya asili ambayo bado

hayajaharibiwa na binadamu yanayojumuisha
tambarare zilizofunikwa na miti ya miombo, vilima,
bonde la mlele, mito na misitu yenye wanyama
wa aina mbalimbali kunaifanya hifadhi hii kuwa na
mandhari ya kipekee.

* Ndege; Kuna takribani aina 400 za ndege

hifadhi  hii.

wanaopatikana kwa wingi zaidi ni pamoja na Kongoti,

Korongo Domokijiko, Korongo Domowazi na makundi

ya Korongo Domonjano na Korongo Domoganzi.

wanaopatikana  katika Ndege

Pia ndege wawindao kama Tai Mlasamaki, Pungu na
Tumbusi Mgongomweupe hupatikana kwa wingi.

e Eneo la kitamaduni; Hifadhi ina eneo maarufu
lenye historia kubwa ya mzimu uitwao “Katabi” na
inasemekana kwamba bado mzimu huu upo na kwa
wakazi wa eneo hili hutumia mti wa Mkwaju uliopo
eneo hili kwa shughuli za kimila na matambiko.

Shughuli za Utalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja;

e Utalii wa kutwa wa kuangalia wanyama kwa gari. Utalii
huu ni wa kuvutia ukiwa ndani ya gari huku ikitazama
makundi makubwa ya wanyama kama vile Nyati,
Tembo, Viboko na Mamba. Pia wanyama wawindao
kama Simba, Chui na Mbwamwitu;

e Utalii wa kutembea kwa miguu. Aina hii ya utalii
inakuwezesha kuwa karibu sana na nyika na
tambarare za hifadhi. Aina hii ya utalii ni tofauti na
ule wa kutumia magari kwani utakuwezesha kujifunza

na kuona wanyama wakiwa karibu sana, kuona vitu

ambavyo ukiwa ndani ya gari huwezi kuona kama

nyayo na wanyama wadogo wadogo;

e Kutazama ndege. lkiwa na zaidi ya aina 400 za ndege,
hifadhi ya Taifa Katavi ni eneo sahihi la kuangalia
ndege. Wapo ndege wa aina nyingi kuanzia wale
waishio kwenye misitu ya kimto, tambarare, msitu wa
miombo na maeneo ya wazi kama vile Tai Mlasamaki,
Chole, Chechele Mwekundu, Pungu na Korongo
Domongazi. Kwa wapenzi wa ndege usisite kupanga
safari yako leo; na

e Mandhari nzuri ya uoto wa asili; Mandhari nzuri ya
hifadhi yataipamba safari yako ikiwa ni pamoja na
tambarare, nyika za nyasi ndefu na misitu ya miti ya
miombo.

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi: Kuna nyumba za wageni
zinazomilikiwa na hifadhi (Koteji), kambi za kulala wageni
na loji zinazomilikiwa na watu binafsi.

Nje ya hifadhi: Kuna aina mbalimbali za malazi katika

huduma bora na nzuri.

Mawasiliano

Simu: +255767 536 128

Barua pepe:  katavi@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 689 062 314
Instagram: katavipark

Tanzania Usiyoweza Kuisahau ~ www.tanzaniaparks.go.tz
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Historia ya Hifadhi

ifadhi ya Taifa Kigosi ilipandishwa hadhi
H kuwa Hifadhi ya Taifa mwaka 2019. Hifadhi

hii ni sehemu ya ardhi oevu ya Moyowosi/
Malagarasi ambayo ndiyo ardhi oevu kubwa
zaidi Afrika Mashariki. Hifadhi hii ina ukubwa wa
kilometa za mraba 7,460.

Mabhali ilipo

Hifadhi ya Taifa ya Kigosi ipo Kaskazini Magharibi mwa
Tanzania katika mikoa ya Shinyanga, Geita, Kagera na
Tabora kwenye wilaya za Ushetu, Bongwe, Bukombe,
Biharamulo na Kaliua.

Hali ya hewa

Hifadhi ina misimu miwili ya mvua ambapo mvua za
masika huanza kunyesha kuanzia mwezi Machi hadi
Aprili ambapo shughuli kubwa huwa ni kuendesha
mitumbwi kwenye vinamasi na mvua za vuli huanza
mwezi Novemba hadi Desemba. Msimu wa kiangazi
huanza mwezi Juni hadi Oktoba.

Jinsi ya Kufika
Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara na anga.

Kwa barabara; Kutoka Kahama kwenda Hifadhini
(Masumbwe) kilomita 57, kutoka Geita hadi
Masumbwe kilomita 150.

Kwa anga; Kwa kutua katika uwanja wa ndege Kahama.

Vivutio vya utalii

e Wanyamapori; Wanyama kama Vile Simba, Chui,
Fisi, Fisi Maji, Nyati, Kongoni, Nyumbu, Nzohe, Ngiri,
Nyani, Pundamilia, Palahala, Pofu, Mbawala, Viboko,
Kuro na Mamba huonekana kwa urahisi.

* Ndege; Hifadhi hii ni makazi ya aina mbalimbali za
ndege wa nchi kavu na ndegemaiji ikiwemo ndege
adimu kama Korongo-Nyangumi na Korongo -Ndevu.
Pia kuna kundi kubwa la bata Bukini Mbilikimo
(pengine ambalo ndilo kubwa kuliko yote Afrika).

e Misitu ya miombo; Msitu huu umechukua takribani
asilimia 60 ya eneo la hifadhi, uoto huu wa misitu ya
miombo ni kivutio kizuri kwa watalii wanaotembelea

hifadhi.



e Ardhi oevu; ardhi ambayo ina uwanda wenye mandhari
nzuri ya kuvutia. Una nyanda za pembeni ambazo huwa na
mafuriko, zenye miti ya miombo pamoja na michikichi ambazo
zinazungunguka maziwa makubwa pamoja na vinamasi
ambavyo vingi kati ya hivyo vinabeba visiwa vya mawese na
mianzi vinavyoelea.

Shughuli za Kitalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

e Utalii wa kutwa wa kuona wanyama kwa kutumia gari;
e Kutembea kwa miguu msituni na kujionea wanyama;
* Kupiga makasia; na

e Kuangalia ndege wa msituni na ndegemaji.

Huduma za Malazi
Ndani ya hifadhi; Kambi za kupiga hema za jumuia na binafsi.

Nje ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni katika miji midogo
ya Masumbwe na Kahama.

Mawasiliano
Barua pepe:  kigosi@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: kigosi_national_park




HIFADHI YA TAIFA

KILIMANJARO

ifadhi ya Taifa Kilimanjaro ilianzishwa

mwaka 1973 na kutangazwa na

UNESCO (Shirika la Umoja wa MaTaifa
la Sayansi na Utamaduni) kuwa Urithi wa Dunia
mwaka 1987. Shughuli za utalii zilifunguliwa
rasmi mwaka 1977, na mwaka 2013 ilitangazwa
kuwa moja ya maajabu saba ya asili Afrika.
Hifadhi hii kwa sasa ina ukubwa wa kilomita za
mraba 1,668.

Mabhali ilipo

Hifadhi pia inapatikana katika Mikoa miwili ya Kilimanjaro

na Rombo.

Hali ya hewa

Hifadhi hii ina misimu miwili ya mvua ambapo mvua za
vuli huanza mwezi Novemba hadi mwanzoni mwa mwezi
Desemba na msimu wa masika huanza mwezi Machi
hadi Mei. Msimu wa kiangazi ni kuanzia mwezi Juni hadi
Octoba na Januari hadi Februari.

Jinsi ya kufika

Hifadhi hii inafikika kwa njia ya barabara, anga na reli;

Kwa barabara: Malango yote ya Hifadhi yanafikika
kwa njia ya barabara kutokea pande zote za
nchi. Lango la Machame lipo umbali wa kilomita
29 kutoka Moshi mjini na lango la Lemosho lipo
umbali wa kilomita 56 na lile la Rongai lipo umbali
wa kilomita 92. Pia lango la Umbwe lipo umbali wa
kilomita 26 kutoka Moshi mjini.
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Kwa anga: Uwanja wa Ndege wa KimaTaifa wa
Kilimanjaro ndicho kituo kikuu cha kufikia wageni
wa kimaTaifa na ni kilometa 45 kutoka Moshi mjini.

Vivutio vya utalii

* Madhari ya Mlima na vilele vyake ambavyo ni Kibo,
Mawenzi na Shira;

e Barafu kwenye kilele cha Kibo;

* Wanyamapori na ndege. Kuna uwezekano wa
kuona wanyamapori unapotembelea hifadhi ya Taifa
Kilimanjaro, wakiwemo Nyati, Chui, Ngiri, Nguruwe
Pori, Mbega, Paa, Tumbili, Kima na Ndege;

¢ Mimea adimu kama vile ua balsum;

* Mti mrefu kuliko yote barani Afrika;

* Maporomoko ya maji;

e Kasoko ya Maundi;

® Eneo la Matambiko ya wachaga -Kifinika;

¢ Kilele cha juu kabisa kiliitwa Uhuru baada ya Tanzania
kupata uhuru mwaka 1961.

e Mlima Kilimanjaro ndiyo mlima mrefu kuliko yote
Afrika (mita 5,895); na

* Mlima mrefu wa kivolkano uliosimama peke yake
duniani.

Shughuli za Kitalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

* Kupanda mlima kuelekea kilele cha kibo sehemu ya
uhuru;

e Kuendesha baiskeli;

* Kupiga kambiza mahema kawaida na kwenye kasoko;

* Matembezi ya miguu ya kutwa kuona maporomoko
ya maji;

e Kuruka kwa parachuti;
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* Kupanda miamba kilele cha Mawenzi;
* Mbio za nyika za mlimani; na
* Kupiga picha za filamu.

Angalizo: Kuna njia saba (7) za kupanda yaani Londorosi,
Lemosho, Machame, Umbwe, Kilema, Marangu na Rongai.
Njia iliyokusudiwa kwa lengo la kushuka tu ni Mweka; kupanda
na kushuka toka kileleni huchukua siku 5 - 9 au zaidi. Mtalii
anayetaka kupanda Mlima Kilimanjaro anashauriwa kupanga
safari yake kupitia wakala wa utalii aliyesajiliwa kufanya aina
hii ya utalii wa mlima. Nguo za joto na viatu madhubuti vyenye
kukinga madhara ya hali ya hewa ni muhimu. Unapopanda
unashauriwa kutembea taratibu kwa ajili ya kuzoea hali ya
hewa. Kumbuka methali ya Kiswahili isemayo “Polepole ndio
Mwendo”!

Huduma za malazi

Hifadhi ina huduma maalum za malazi kwenye njia zote za
kupanda mlima.

Ndani ya hifadhi;

e Kuna hosteli katika lango la marangu.

e Kuna koteji za kulala njia ya Marangu kuanzia kituo cha
Mandara hadi Kibo.

* Aidha, njia zingine zilizobaki zina maeneo ya kupiga mahema.

Nje ya hifadhi; Kuna malazi ya aina tofauti katika miji ya Moshi,
Himo na maeneo yanayouzunguka mlima

Mawasiliano:

Simu: +255 272 974 153

Barua pepe:  kinapa@tanzaniaparks.go.tz
kinapa.tourism@tanzaniaparks.go.tz

Whatsapp: +255739 767 679

Instagram: mountkilimanjaro_national_park




HIFADHI YA TAIFA

KISIWA CHA SAANANE

Historia ya Hifadhi

ifadhi ya Taifa Kisiwa cha Saanane ilitangazwa kuwa

Hifadhi ya Taifa mwaka 2013 kwa kuongeza visiwa

vidogo viwili vya Chankende kubwa na Chankende
ndogo vilivyopo jirani na maji yanayozunguka hifadhi hivyo
kufanya jumla ya ukubwa wa eneo lake kuwa kilometa
za mraba 2.18. Hifadhi ni ya kipekee sana Afrika kwani
ni Hifadhi ambayo ipo ndani ya mipaka ya jiji. Hifadhi
ina wanyama kama vile Simba, Fisi, Swala, Pundamilia,
Nyumbu, Mbuzimawe, Pimbi, Tumbili, Digidigi, Fisimaji,
Mamba na mchanganyiko wa wanyama wengine. Makazi
ya wanyama hawa ni majabali ya mawe, maeneo yenye
majani, vichaka vya miiba na miti. Kuna matete ya hapa
na pale pamoja na miti mikubwa kuzunguka ufukwe wa
kisiwa. Kuna maeneo ya kuangalia mwonekano mzuri
wa ziwa na visiwa, hali kadhalika vituo vya kupumzikia,
sehemu za kupiga kambi, vibanda vya kupumzikia na
mgahawa.

Mabhali ilipo

Hifadhi ya Taifa Kisiwa cha Saanane ipo Magharibi mwa Tanzania
Mkoa wa Mwanza kwenye wilaya za llemela, Nyamagana
Misungwi na Sengerema.

Hali ya hewa

Kuna misimu miwili ya mvua katika Hifadhi ya Taifa Kisiwa cha
Saanane ambapo mvua za masika huanza kunyesha kuanzia



mwezi Februari hadi Mei na mvua za vuli huanza mwezi
Novemba hadi Desemba. Msimu wa kiangazi huanza
mwezi Juni hadi Oktoba.

Jinsi ya kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara, maji na anga.

Kwa barabara; Hifadhi inafikika kwa barabara kupitia
jiji la Mwanza ambalo limeunganishwa kwa barabara
na reli kutoka maeneo yote ya Tanzania.

Kwa maji; Watalii wanaweza kusafiri kwa meli mpaka
badari ya Mwanza kutoka Musoma na Bukoba kwa
kutumia Ziwa Victoria na pia kutoka Uganda na
Kenya.

Kwa anga; Hifadhi pia inafikika kwa kutumia uwanja wa
ndege wa Mwanza ambao umeunganishwa na miji/
majiji yote makubwa ya Tanzania.

Vivutio vya utalii

e Wanyama mbalimbali kama vile Simba walioko
kwenye banda maalum, Pundamilia, Swalapala,
Nyumbu, Mbuzi mawe, Kobe na Ndege;

e Jiwe la kuruka;

e Ziwa Victoria;

Shughuli

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

e Kutembea kwenye njia mahususi huku ukifurahia
mandhari nzuri;

e Kutazama wanyama na ndege;
e Safari za boti;

e Utalii wa kuvua samaki (Uvuaji wa samaki na
kuwarudisha tena kwenye maji);

o Kuweka kambi kisiwani; na

* Matukio maalum yanaweza kupangwa kufanyika
kisiwani kwenye bustani zilizopo.

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi: Maeneo ya kuweka kambi za jumuia
na malazi ya mahema.
Nje ya hifadhi: Kuna nyumba za kulala wageni katika jiji

la Mwanza.
Mawasiliano:
Simu: +255 282 541 819

Barua pepe: saanane@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 689 062 276 au 0767 536 139
Instagram:  saananeisland_national_park

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz
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4

~

Y

l’u,, —

AP

Historia ya Hifadhi

ifadhi ya Taifa Kisiwa cha Rubondo
H ilitangazwa kuwa hifadhi ya Taifa mwaka

1977 ikiwa na eneo la kilomita za mraba 457
ambapo kilomita 236.8 ni nchi kavu na kilomita
220 ni eneo la maji linalozunguka visiwa kumi
vinavyoifanya eneo la hifadhi. Ni kisiwa cha tropiki
karibu na fukwe za Magharibi za Ziwa Victoria na
ni sehemu ambayo haijaharibiwa kabisa. Visiwa
hivi vimefunikwa na misitu ya kitropiki ambayo
imefanya makazi kwa aina nyingi za wanyama kama
Sokwemtu, Tembo na ndege wa aina mbalimbali.

Mahali ilipo

Hifadhi ya Taifa ya Kisiwa cha Rubondo ipo Magharibi
mwa Tanzania, katika mikoa ya Geita, Kagera na Mwanza
kwenye wilaya za Geita, Chato, Muleba na Sengerema.

Hali ya hewa

Kuna misimu miwili ya mvua ambapo mvua za masika
huanza kunyesha kuanzia mwezi Februari hadi
Mei na mvua za vuli huanza mwezi Septemba hadi
Novemba. Msimu wa kiangazi huanza mwezi Juni hadi
Agosti. Hifadhi ya Taifa Kisiwa cha Rubondo inaweza
kutembelewa nyakati zote za mwaka.

Jinsi ya Kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara, maji na anga.

Kwa barabara; Hifadhi inafikika kwa barabara kilomita
217 kutoka jiji la Mwanza hadi Mganza.

kuchukua boti binafsi kwa ajili ya kwenda na
kurudi kisiwani.

Kwa anga; Kuna uwanja mdogo wa ndege kisiwani na
kuna ratiba ya ndege za kawaida kutoka katika
miji na majiji yote ya utalii Tanzania.

Vivutio vya utalii

e Sokwemtu; Sokwe hawa wamefanya eneo hili kuwa
paradiso nzuri na ni mahali ambapo mtu anaweza
kufurahia kumwona kiumbe ambaye ni ndugu yake
wa karibu pasipo adha ya kupanda milima kama
ilivyo maeneo mengine ambayo yana milima.

e Ziwa Victoria; Ziwa hili linaongeza uzuri wa kisiwa
hiki kwani ndilo ziwa kubwa kuliko yote barani Afrika
na ziwa kubwa la kitropiki duniani.

¢ Wanyama adimu kama Nzohe; mnyama huyu adimu
hupatikana kwa wingi katika kisiwa hiki.

* Ndege; Karibu spishi 400 za ndege zimebainishwa
wakiwemo Kasuku-Kijivu wa kiafrika, Korongo,
Hondohondo, Kulastara, na ndege wa mawindo
wakiwemo Tai waishio kwenye maji.



Uoto wa asili; Mchanganyiko wa makazi kutoka
kwenye miti yenye uwazi mpaka vinamasi vya mianzi
na misitu ya kijani kibichi hifanya hifadhi kuwa ya
kuvutia sana

Meneo ya tamaduni; Eneo la Ntungamirwe”, “Maji
Matakatifu”, “Altare” na “Solo” ni maeneo yenye
historia za kitamaduni kwa wakazi wanaoishi maeneo
haya.

Irumo; Eneo lenye kina kirefu kabisa cha ziwa Victoria
Fukwe; Hifadhi hii ina fukwe nzuri za mchangani na
michikoko.

Shughuli za Kitalii

Kutazama Sokwemtu. Utalii huu hufanyika kwa kupata
uzoefu wa makazi ya sokwe. Chini ya usimamizi wa
mwongoza utalii inawezekana kuwaendea sokwe
kwa miguu na katika hali ya ukimya na kuwaangalia
kwa kipindi kifupi;

Kuendesha boti. Utalii huu hufanyika kwenye fukwe
zenye miamba na kufanya aina hii ya utalii uwe wa
kipekee na wa kufurahisha;

Utalii wa kutwa kwa kutumia magari. Utalii huu
hutoa fursa kwa wageni kuweza kuangalia wanyama
wa aina mbalimbali kama Nzohe, Tembo, Viboko,
Mamba na Twiga;

Utalii wa kuvua samaki. Uvuvi huu unafanyika kwa
kutumia boti ndogo ya michezo ya uvuvi katika maji
yenye kina kirefu;

Matembezi ya miguu. Utalii huu hufanyika kwa
kutembea kwenye njia ndani ya msitu wa asili na
ufukwe wa ziwa Victoria; na

Utalii wa kutumia mtumbwi. Utalii huu hufanyika
kwa mgeni kutumia mtumbwi kwa kutembelea eneo
la maji la hifadhi na kujionea wanyama kama vile
Viboko, Mamba na ndege wa aina mbalimbali.

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi; Kuna maeneo ya kupiga mahema ya
muda, hostelina nyumba za kulala wageni zinazomilikiwa

na hifadhi.

Mawasiliano:

Simu: +255736 778 493

Barua pepe: sitatunga@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 735 944 445

Instagram: rubondoisland_tz

Tanzania Usiyoweza Kuisahau

www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

KITULO
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Historia ya Hifadhi
ifadhi ya Taifa Kitulo ilitangazwa kuwa
Hifadhi ya Taifa mwaka 2005 ikiwa na eneo
lenye ukubwa wa kilomita za mraba 465.
Hifadhi hii hujulikana kama “Bustani ya Mungu”
kutokana na uwepo wa aina nyingi za maua
kwenye uwanda uliotanda takribani mita 2,600
(8,500 ft) kwenye miinuko ya vilele vya Milima ya
Kipengere, Poroto na Livingstone ambapo maua
haya huchanua kati ya mwezi Desemba na Aprili.

Mabhali ilipo

Hifadhi ya Taifa Kitulo ipo Kusini mwa Tanzania katika

mikoa ya Mbeya na Njombe kwenye wilaya za Makete,

Hali ya hewa

Kuna misimu miwili ya mvua ambapo mvua za masika
huanza kunyesha kuanzia mwezi Machi hadi Juni na
mvua za vuli huanza mwezi Novemba hadi Desemba.
Msimu wa kiangazi huanza mwezi Juni hadi Oktoba. na
ni kipindi kizuri cha kuona wanyama. Hifadhi hii inaweza

kutembelewa nyakati zote za mwaka.

Jinsi ya kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara na anga.

Kwa Barabara; Kutoka jiji la Mbeya-Isyonje-Kitulo ni
kilomita 67; Jiji la Mbeya-Chimala-Kitulo ni kilomita
103: Kutoka Njombe mijini-lkonda-Makete-Kitulo ni
kilomita 165.

Kwa njia ya Reli; Kupitia usafiri wa reli kwa kutumia Reli
ya Tanzania-Zambia (TAZARA) na kushuka katika
stesheni za Makambako au lyunga.

Kwa anga; Kupitia Uwanja wa Ndege wa KimaTaifa wa
Songwe kisha kutumia barabara ambayo ni kilomita
83 kupitia makutano ya Isyonje kwenye barabara ya
Uyole-Kyela na kilomita 125 kupitia makutano ya
Chimala kwenye barabara ya Mbeya-Makambako.



Vivutio vya utalii

e Uwepo wa aina nyingi za maua; Kuna zaidi ya aina
350 za mimea, zikiwemo aina 45 za mimea inayoota
juu ya miti au katika matawi ya miti.

* Wanyamapori; Hifadhi ina Ndege, Pundamilia
na baadhi ya swala wadogo wadogo. Eneo hili ni
paradiso ya wapenzi wa ndege kwa sababu licha ya
ndege wa kawaida kuna aina za ndege adimu kama
vile Tandawala.

* Maporomoko ya maji
e Uoto na mandhari nzuri zenye milima na mabonde

* Kilele cha mlima Mtorwi; Kilele hiki kipo upande
wa Mashariki mwa hifadhi na kina mwinuko wa mita
2,961 kutoka usawa wa bahari.

e Ziwa la kasoko la Dhambwe; Hili ni ziwa dogo la
kasoko lililopo katikati ya hifadhi. Kwenye ziwa hili
hupatikana ndegemaji wa aina mbalimbali.

Shughuli za Kitalii
Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

e Utalii wa kutembea kwa miguu katika mbuga na
kufuruahia maua hasa kuanzia mwezi Desemba hadli
Aprili;

e Kutembelea maporomoko mbalimbali ya maji ndani

ya Hifadhi ikiwemo yale yenye urefu wa mita 100
(Nhumbe);

* Matembezi ya muda mrefu ambapo mtalii ataweza
kuona mandhari nzuri ya Ziwa Nyasa pamoja na
ufukwe wake mzuri wa Matema; na

* Utalii wa kupanda milima

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni
zinazomilikiwa na hifadhi. Kambi moja ya Umma ya

kupiga mahema inapatikana ambayo ni Mwakipembo.

Nje ya hifadhi; Nyumba za kulala wageni zinapatikana
katika mji mdogo wa Matamba, Chimala, jiji la Mbeya
na Mji wa Njombe.

Mawasiliano:

Simu: +255 734 041 852

Barua pepe: kitulo@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 767 536 130
Instagram:  kitulo_national_park

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

MIKUMI
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Historia ya Hifadhi

ikumi ilitangwa kuwa Hifadhi ya Taifa
M mwaka 1964 ikiwa na ukubwa wa

kilomita za mraba 3,230. Eneo hili kubwa
linaungana na Hifadhi ya Taifa ya Nyerere (awali
ikijulikana kama Selous) kwa kipande cha milima ya
tao la mashariki kilichosheheni misitu, mito na ardhi
oevu yenye miti mingi ya aina ya Miombo. Hifadhi
hii ina sifa za kipekee ikiwa ni pamoja na uwepo
wa makundi makubwa ya Nyati, kufikika kirahisi na
kuona wanyama wengi kwa wakati mfupi.

Mabhali ilipo

Hifadhi ya Taifa Mikumi ipo Mashariki mwa Tanzania,
katika mkoa wa Morogoro kwenye wilaya za Kilosa,
Mvomero na Morogoro.

Hali ya hewa

Kuna misimu miwili kiangazi ni kuanzia mwezi Juni hadi
Oktoba na Januari hadi Februari kwa mwaka ambapo
mvua za vuli huanza kipindi cha mwezi Novemba hadi
Desemba na mvua za masika huanza mwezi Machi hadi
Mei. Hifadhi ya Taifa Mikumi inaweza kutembelewa
nyakati zote za mwaka.

Jinsi ya kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara na anga.

Kwa barabara; Hifadhi inafikika kirahisi kwa barabara
ya kutoka Dar es salaam — Mbeya kilomita 283. Pia
kutoka mji wa Morogoro kilomita 107.

Kwa anga; Hifadhi pia inafikika kwa njia ya anga kwa
kutua kwenye uwanja uliopo ndani ya hifadhi wa
Kikoboga.

Vivutio vya utalii

e Wanyamapori; Mikumi ina wanyama wakubwa
wakiwemo Simba, Chui, Fisi, Mamba, Nyati, Tembo,
Viboko, Twiga, Pundamilia, Pofu na spishi nyingine za
wanyama wadogo wadogo.

e Bwawa la viboko; Bwawa hili ni eneo maarufu kwa
uwepo kwa viboko na mamba hivyo kutoa fursa kwa
wageni wanaokuja kutembelea hifadhi.

e Tambarare ya Mkata na milima ya tao la mashariki;
Mandhari nzuri ya bonde la Mkata na safu za milima
ya Rubeho zinaifanya hifadhi kuwa na mwonekano
wa kuvutia sana.

e Mawio na machweo ya jua; Hifadhi ina maeneo
mazuri kwa ajili ya kuangalia mawio na machweo ya
jua ambapo wageni wanaweza kupata picha nzuri na
za kupendeza.

¢ Uoto wa asili; Mchanganyiko wa aina mbalimbali za
uoto wa asili hasa miombo na nyika zilizotawanyika
imepelekea hifadhi hii kuwa na mvuto wa kipeke
kabisa.



Ndege; Hifadhi ina ndege zaidi ya jamii 400
wakiwemo wale wahamao na wasiohama.

Shughuli za Kitalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

Utalii wa kutwa wa kuangalia wanyama kwa kutumia
gari;

Utalii wa usiku wa kuangalia wanyama kwa kutumia
gari;

Utalii wa kutembea kwa miguu;

Utalii wa kula chakula porini; na

Utalii wa kupiga picha za filamu.

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi; Kuna maeneo ya kupiga mahema na

nyumba za wageni zinazomilikiwa na hifadhi.

Nje ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni katika
mji mdogo wa Mikumi.

Mawasiliano:

Simu: +255 733 670 879

Barua pepe: mikumi@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 733 670 879
Instagram:  mikumi_nationalpark

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

MILIMA YA MAHALE

Jinsi ya kufika

ifadhi ya Taifa Milima ya Mahale ilianzishwa
H mwaka 1985 ikiwa na eneo la kilomita

za mraba 1,613 (kilomita za mraba 1,577
ikiwa ni eneo la nchi kavu na kilomita za mraba 96
zikiwa eneo la maji). Kuanzishwa kwa hifadhi hii ni
matokeo ya jitihada za serikali ya kuamua kutunza
Sokwemtu wachache waliokuwa wamebakia
Afrika. Pia utunzaji wa eneo hili ni matokeo ya
tafiti zilizofanywa na watafiti toka Japani kuanzia
miaka ya 1965 ambapo walianza kwa kuwazoesha
Sokwemtu kuwazoea binadamu kuanzia miaka
ya 1966. Kwa wale wanaopendelea sehemu
zilizojitenga, mandhari na mbuga nzuri, Hifadhi
ya Taifa, Milima Mahale, kwa hakika, ndio chaguo
nzuri la sehemu ya kutembelea hapa Afrika

Mahali ilipo

Hifadhi ya Taifa Milima ya Mahale ipo Magharibi mwa
Tanzania, katika mkoa wa Kigoma kwenye wilaya ya
Uvinza.

Hali ya hewa

Kuna misimu miwili ya mvua ambapo mvua za vuli
huanza mwezi Novemba hadi hadi Desemba na mvua
za masika huanza mwezi Machi hadi Mei. Hifadhi ya Taifa
Milima ya Mahale inaweza kutembelewa nyakati zote za
mwaka, kipindi cha kiangazi ni kuanzia mwezi Juni hadi
Oktoba na ni wakati mzuri wa kuona wanyama.

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara na anga.

Kwa barabara; Kutoka Kigoma hifadhi inafikika kwa
njia barabara yenye umbali wa kilometa 220 kutoka
mji wa Kigoma.

Kwa maji; Hifadhi inaweza kufikika kwa boti za binafsi
zinazoweza kukodiwa kutoka Kigoma kwa ajili ya
safari. Wageni wanaweza pia kutumia boti za abiria

zinazoenda kusini mwa Kigoma kupitia Hifadhini.

Kwa anga; Njia rahisi kabisa ya kwenda na kurudi kutoka
Hifadhi ya Taifa Milima ya Mahale ni kwa njia ya
ndege kwa kutumia uwanja mdogo uliopo hifadhini.
Ndege za kukodi kutoka Dar es salaam, Zanzibar,
Arusha na majiji/miji mikubwa zinapatikana kwa
urahisi.

Vivutio vya utalii

¢ Sokwemtu; Sokwe hawa huonekana kwa urahisindani
ya msitu na wakati mwingine utawakuta wakitembea
chini ya ardhi. Ni wanyama wanaoishi kijamii na huwa
na taratibu zao za uongozi. Sokwe hawa ni kivutio
kikubwa kwa watalii wanaokuja kutembelea hifadhi
hii.

e Ziwa Tanganyika; Ziwa Tanganyika ndiyo ziwa refu
kuliko maziwa yote Barani Afrika lenye urefu wa
kilomita 673 na kina cha urefu wa kilomita moja na
nusu na lina takribani asilimia 16 ya maji baridi yote



ulimwenguni. Ni la pili kwa ukubwa duniani na ndilo ndegemaji, Mamba, Viboko na mimea mbalimbali.

ziwa lenye maji safi duniani. Ziwa hili ni makazi ya
mamia ya aina za samaki na wanyama kama Viboko
na Mamba.

e Utalii wa kuvua samaki. Utalii huu hufanyika ziwani
ambapo samaki akishavuliwa huwa anarejeshwa
kwenye maji ili waendelee na maisha yao ya kawaida;

e Safu za Mlima Mahale; Mlima huu unatoa fursa ya
kipekee kwa watalii wanaopenda kupima uwezo wa
miili yao kwa kukwea hadi kileleni.

e Kupanda Mlima Mahale. Utalii huu hufanyika kwa
kupanda hadi kilele cha Kungwe chenye urefu wa
mita 2,462 kutoka usawa wa bahari; na

e Mchanganyiko wa Wanyama na Mimea;

i ) Y e Kupiga Makasia. Utalii huu hufanyika kwa kutumia
Mchanganyiko wa mimea ya ukanda wa Magharibi

mitumbwi midogo ambapo watalii wanapata fursa ya

na Kusini kunaifanya hifadhi hii iwe na msitu mnene . o T o . .
kuwa karibu zaidi na mazingira ya kwenye maji na pia

ambao umesheheni wanyama wa aina mbalimbali

o R S , kuangalia ndege wa aina mbalimbali.
ikiwepo aina tisa za wanyama jamiii ya primata.

e Mwonekano mzuri wa mazingira; Mchanganyiko Huduma za malazi
wa misitu, safu za milima na ziwa kunaipa hifadhi
mwonekano mzuri na wenye kuvutia. Ndani ya hifadhi: Kuna maeneo ya kupiga mahema

ya muda, kambi za mahema za kudumu na nyumba za

Shughuli za Kitalii kulala wageni zinazomilikiwa na hifadhi.

Srgfhll e za Kl 7 gemera ne: Njf ya hlfadhlz Kuna nyumba za kulala wageni katika
mji wa Kigoma.

o Kutizama Sokwemtu. Utalii huu hufanyika kwa
kuwafuata Sokwe na kujionea jinsi wanavyoishi
wakiwa porini; Mawasiliano:
Simu: +255 282 988 244

e Matembezi ya siku kwenye njia za asili. Hifadhi . :
Barua pepe: mahalemountains_nationalpark

pia inatoa fursa nzuri ya matembezi kwenye njia za I - o

e . . . nstagram: mahalemountains_nationalpar
asili zilizobuniwa kwa ustadi mkubwa na wakati wa 9 — P
matembezi utaweza kuona wanyama wengine kama

Viboko, Mamba, Swala, Simba na Chui;

e Kuendesha boti ziwani. Utalii huu unamwezesha
mtalii kuona mandhari nzuri ya ziwa na kuwa karibu
na maji huku akizungukwa na fukwe nzuri zilizojaa

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

MILIMA UDZUNGWA
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Historia ya Hifadhi
I I ifadhi ya Taifa Milima Udzungwa ilianzishwa

mwaka 1992 ikiwa na ukubwa wa kilometa

za mraba 1,990. Hifadhi hii imehifahdi eneo
kubwa la milima ya tao ya Mashariki na ina spishi
mpya kabisa ya kima aitwaye Kipunji mwenye kope
nyeupe anayepatikana Tanzania tu na yupo hatarini
kutoweka ambae aligundulika mwaka 1979. Pia
kuna spishi mpya ya Kware ambaye kwa mara ya
kwanza iligunduliwa na wanasayansi mwaka 1992
na kumwita Kware wa Misitu ya Udzungwa.

Mabhali ilipo

Hifadhi ya Taifa Milima Udzungwa ipo Mashariki mwa
Tanzania katika mikoa ya Iringa na Morogoro kwenye
wilaya za Kilombero na Kilolo.

Hali ya hewa

Kuna misimu miwili ya mvua ambapo mvua za vuli ni
kuanzia mwezi Novemba hadi Desemba na kipindi cha
masika ni kuanzia mwezi Machi hadi Mei. Hifadhi ya Taifa
Milima Udzungwa inaweza kutembelewa nyakati zote za
mwaka, kipindi cha kiangazi kinaanzia mwezi Juni hadi
Oktoba na ni kipindi kizuri cha kuona wanayama na
kupanda mlima.
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Jinsi ya Kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara, anga na treni.

Kwa barabara; Kutoka Dar es Salaam, kwa kutumia
barabara ya Morogoro kupitia Chalinze, Morogoro
mjini, Hifadhi ya Taifa Mikumi mpaka Mikumi mjini.
Kutoka Mikumi mijini, tumia njia ya kushoto ukifuata



vibao vya Ifakara na barabara hii itakufikisha hadi
Hifadhi ya Taifa Milima Udzungwa.

Kwa treni; Treni kutoka Dar es Salaam kwenda Zambia
hupita karibu na hifadhi ambapo kuna stesheni ya
treni ya Mang'ula karibu kabisa na makao Makuu ya
hifadhi.

Kwa anga; Kuna viwanja viwili kwa ajili ya ndege ndogo
vya Msolwa na Kilombero vinavyoweza kutumika na
watalii kwa usafiri wa anga na kumalizia safari zao
kwa usafiri wa gari/barabara kuja katika lango la
kuingia hifadhini. Pia unaweza kutua kwenye uwanja
wa Ndege wa Hifadhi ya Taifa Mikumi kisha kutumia
barabara kuelekea hifadhini.

Vivutio vya utalii

e Wanyamapori; Hifadhi ina aina nyingi za wanyama.
Pia ni eneo ambalo wanapatikana kima wa kipekee
aitwae Kipunji ambae hapatikani eneo lingine
popote duniani.

* Uoto wa asili; Hifadhi imepambwa na msitu mnene
uliopo kwenye tao la milima ya Mashariki.

¢ Maporomoko ya maji; Mwonekano mzuri wa msitu
unapambwa na maporomoko makubwa ya maji ya
Sanje.

Shughuli za Kitalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

* Kupanda milima. Udzungwa ina mtandao wa njia za
watembea kwa miguu uliosanifiwa vizuri kwa ajili ya
kupanda milima iliyopo. Zipo njia za matembezi ya
saa moja (Sonjo hike) mpaka zile za muda mrefu wa

masaa sita kupitia njia ya Rumemo;

* Matembezi kwenye njia za asili;

e Kuangalia wanyama adimu;

e Kuangalia ndege;

e Utalii wa michezo;

e Utalii wa mikutano; na

* Kumzoesha na kumfuatilia kima aina ya Kipunji

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi; Kuna maeneo ya kupiga mahema
ya jumuiya na binafsi na pia yapo malazi kwenye koteji
zinazomilikiwa na hifadhi.
Nje ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni katika
mji mdogo wa Mangula.

Mawasiliano:

Simu: +255 738 070 257

Barua pepe: udzungwa@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 717 468 751

Instagram:  udzungwamountain_national_park

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

MKOMAZI

Hlstorla ya Hlfadhl

ifadhi ya Taifa Mkomazi ilipandishwa hadhi
kutoka Pori la akiba na kuwa Hifadhi

ya Taifa mwaka 2008 ikiwa na eneo la
kilomita za mraba 3,245. Asili ya jina Mkomazi ni
maneno mawili kutoka katika kabila la Wapare
ambalo ni kundi la jamii inayozungumza lugha ya
kibantu nchini na wanapatikana katika Mkoa wa
Kilimanjaro. “Mko"” maana yake kijiko cha asili cha
Wapare na “Mazi” ni maji. Inaaminika maneno haya
yana tafsiri ya uhaba wa maji katika eneo hili hasa
wakati wa kiangazi. Ni eneo unaloweza kufurahia
wanyamapori, vichaka vyenye miiba, mibuyu,
vilima na pia unaweza kuona Mlima Kilimanjaro
kwa karibu kutoka maeneo yote ya Hifadhi.

Mabhali ilipo

Hifadhi ya Taifa Mkomazi ipo Kaskazini Mashariki mwa
Tanzania katika mikoa ya Kilimanjaro na Tanga kwenye
wilaya za Mwanga, Same, Lushoto, Korogwe na Mkinga.

Hali ya hewa

Hifadhi hii ina misimu miwili kwa mwaka ambapo
mvua za muda mfupi hunyesha mwezi Novemba hadi
Desemba na mvua za muda mrefu hunyesha mwezi
Machi hadi Mei. Mwezi Juni hadi Septemba na Januari
hadi Februari ni msimu wa kiangazi ambapo hali ya hewa
ni ya ukavu na joto.

Iinsi ya kufika

Hifadhi ya Mkomazi inafikika kwa barabara na anga.

Kwa barabara; Hifadhi inafikika kwa barabara kutokea
jiji la Arusha kilomita 202, kilomita 140 kutoka
Uwanja wa KimaTaifa wa Kilimanjaro (KIA), kilomita
110 kutoka mji wa Moshi na kilometa 550 kutoka
Jiji la Dar-es Salaam.

Kwa anga; Hifadhi inafikika kwa ndege za kukodi
kutoka sehemu mbalimbali za nchi na kutua
kwenye viwanja vya ndege vya Kisima na Mkomazi
vilivyopo ndani ya hifadhi.

Vivutio vya utalii

e Faru na Mbwamwitu; Hifadhi ya Taifa Mkomazi ina
Faru na Mbwamwitu ambao ni adimu sana duniani.
Ni fursa ya kipekee kwa watalii wanaotembelea
hifadhi kuona wanyama hawa ambao huonekana
mara chache katika hifadhi nyingine nchini.

e Swala Adimu; Hifadhi ina swala adimu kama
vile Swalatwiga, Choroa na Tandala wadogo
wanaoonekana kwa makundi katika maeneo ya
mbuga na vichaka. Swala hawa ni sababu tosha
inayomfanya mtalii asiweze kukosa kutembelea
hifadhi hii.

¢ Wanyama wakubwa na wadogo; Wanyama
wanaopatikana kwenye hifadhi hii ni aina ya wanyama
wapatikanao kwenye maeneo ya nusu jangwa.
Wanyama kama, Tembo, Nyati, Twiga, Nyumbu,
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Kudu, Swala, na wanyama wawindao kama Simba,
Chui na Duma wote kwa pamoja huishi kwenye
mazingira ya hifadhi hii jambo ambalo linaifanya
kuwa na mvuto wa kipekee.

* Ndege; Hifadhi hii ina aina zaidi ya 450 za ndege
ambazo huonekana kirahisi wakati wa kufanya utalii
wa kutumia gari au kutembea kwa miguu. Aina za
ndege ambao huonekana kwa urahisi ni pamoja
na Shorobo Buluu, Mbuni, Tai Ushungi, Tandawala,
Njiwa na Tetere, Hondohondo, Kanga na Kware.

e Uoto wa asilii Mkomazi inafanya ukanda wa
mwisho wa uoto wa asili wa ‘Sahel’ kwa upande
wa Kusini ambapo uoto huu unaifanya hifadhi iwe
na mwonekano wa kijangwa. Kutokana na hali hii,
uoto wa asili umetawaliwa na mikunga hasa aina ya
Mkunga Filimbi. Kwa upande wa Magharibi ambapo
kuna milima, uoto wa asili hubadilika na kuwa misitu
ya ardhi kavu.

¢ Mandhari nzuri; Hifadhi ina mandhari nzuri ya uoto
kwa asili ambao haupatikani sehemu nyingine yeyote
kwenye Hifadhi zingine za Taifa Tanzania na unapata
fursa ya kuwa katikati ya mandhari nzuri ya milima ya
Pare, Usambara na Kilimanjaro.

Shughuli za Kitalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

e Utalii wa kutwa wa kutumia gari. Utalii wa kutumia gari
ni maarufu kwa hifadhi ya Mkomazi na hutoa fursa
kubwa kwa mtalii kuweza kuona vivutio mbalimbali;

e Utalii wa kutembea kwa miguu. Utalii huu ambao
hufanyika pamoja na askari muongoza watalii ni aina
ya utalii ambao hutoa fursa kwa watalii kuona vivutio
vingi na kwa karibu zaidi;

* Kupanda milima. Utalii huu hufanyika kwa kupanda
vilele vya milima inayopatikana hifadhini na vilele vya
milima ya Tao la Mashariki;

e Utalii wa kutazama Ndege. Hifadhi ya Taifa Mkomazi
ni makazi ya aina za ndege zaidi ya 450 ambao wana
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makazi ya kudumu na wengine ni wahamaji kutoka
Ulaya, Asia ya Kaskazini na maeneo mengine ya bara
la Afrika. Mtalii anaweza kuona aina za ndege zaidi ya
100 kwa siku moja;

e Utalii wa kupiga picha na filamu. Huu ni utalii
unaofanywa na watalii wanaopenda kupiga picha
na kuchukua filamu za wanyamapori kwa kutumia
kamera na vifaa maalum. Hifadhi ya Mkomazi ni sahihi
kabisa kwa utalii huu kwa kuwa ina vivutio vingi ikiwa
ni pamoja na wanyama adimu kama Mbwamwitu na
Faru mweusi.

e Utalii wa usiku wa kutumia gari. Utalii huu hufanyika
kwa kutumia gari nyakati za usiku ukiwa na askari.
Watalii hupata fursa ya kuona wanyama wanaopenda
kufanya shughuli zao nyakati za usiku hasa wanyama
jamii ya paka.

e Utalii wa Faru. Huu ni utalii wa kipekee unaovutia
wageni wengi kutembelea hifadhi hii. Utalii huu
unafanywa kwa kutumia magari ya hifadhi na askari
kiongozi. Mtalii atapata fursa kujifunza maisha ya
faru, historia yao na kuona Faru kwa ukaribu zaidi.

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi; Hifadhi ina aina mbalimbali za malazi
ikiwa ni pamoja na kambi za jumuiya, kambi maalum
na nyumba za kulala wageni (Koteji). Pia kuna kambi za
kudumu na kambi ya muda mfupi.

Nje ya hifadhi; Kuna Hoteli, Loji na nyumba za kulala
wageni katika mji wa Same.

Mawasiliano:

Simu: +255 27 297 4165

Barua pepe: mkomazi@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 624 333 888

Instagram: mkomazi_park_tanzania

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

MTO UGALLA

Historia ya Hifadhi

ifadhi ya Taifa Mto Ugalla ilipandishwa hadhi
H kuwa Hifadhi ya Taifa mwaka 2019, ikiwa

na ukubwa wa kilometa za mraba 3,865.
Hifadhi hii imepitiwa na Mto Ugalla ambao ni mto
wa pili kwa urefu Tanzania. Mto huu hutiririsha
maji yake taratibu kuelekea Magharibi na kuvuka
mipaka ya Hifadhi kuelekea kwenye eneo la ardhi
oevu lenye Vinamasi vya Moyowosi ambapo
mwishowe hutiririka kuelekea Ziwa Tanganyika.

Mahali ilipo

Hifadhi ya Taifa ya Mto Ugalla ipo Magharibi mwa
Tanzania katika mkoa wa Tabora kwenye wilaya za
Kaliua, Urambo na Mpanda.

Hali ya hewa

Hali ya hewa ya hifadhi ni ya kitropiki ambapo msimu wa
mvua ni kuanzia mwezi Novemba hadi Mei na kipindi
cha Kiangazi ni kuanzia mwezi Juni hadi Novemba na
ndio muda mzurii kwa Utalii. Wastani wa mvua kwa
mwaka ni kati ya Milimita 800 hadi 1000 wakati hali
ya joto kwa nyakati za kiangazi ni kati ya nyuzijoto za
sentigredi 28 hadi 30 na kwa kipindi cha mvua ni kati ya
nyuzijoto za sentigredi 15 hadi 21.

Jinsi ya Kufika
Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara, anga na treni.

Kwa barabara; Kwa kipindi cha kiangazi kuanzia mwezi
Juni hadi Novemba, hifadhi inafikika kwa njia ya
barabara kutoka miji wa Tabora ni kilomita 170,
kutoka Wilaya ya Kaliua ni kilomita 45 na kutoka
Wilaya ya Urambo ni kilomita 75.

Kwa treni; Hifadhi inafikika kupitia reli ya Tabora —
Kigoma na kushuka kituo cha Usoke na Kaliua. Pia
reli ya Mpanda — Kaliua na kushuka kituo cha Lumbe
au Ugalla.

Kwa anga; Kwa kutumia ndege za kukodi, hifadhi
inafikika kupitia viwanja vya ndege vilivyo karibu vya
Tabora, Urambo na Kaliua. Pia wageni wanaweza
kutumia viwanja vya ndege vilivyopo hifadhini
vya Muhuba, Siri na Kasense ambapo viwanja hivi
vinatumika kipindi cha kiangazi tu.

Vivutio vya utalii

e Wanyamapori; Hifadhi hii ina aina nyingi za wanyama
kama vile Tembo, Simba, Chui, Mbwamwitu, Fisi,
Mbweha, Nyamera, Korongo, Palahala, Tandala,
Kongoni, Nyati, Funo, Pofu, Oribi, Tohe, Pundamilia,
Mamba na Nzohe ambao wanapatikana zaidi maeneo
oevu ya Magharibi mwa hifadhi.
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* Uoto wa asili; Hifadhi imepambwa na aina mbili

za uoto wa asili ambapo uoto wa kwanza ni ule
wa miombo na wa pili ni uoto wa Zambezi wenye
maeneo ya nyasi zenye maji mengi. Aina hii ya uoto
unaifanya hifadhi kuwa ya kipekee kwa wageni kutalii.

Mandhari mazuri; Mwonekano mzuri wa mikunjo
ya mito, mabonde na nyika kubwa zilizopambwa na
vilima vinaipa hifadhi mwonekano wa kipekee na
unaovutia

Vichuguu vya mchwa; Uwepo wa vichuguu vya
mchwa vinavyojitokeza kwenye ardhi ya tambarare
vinatoa mazingira mazuri kwa wanyama wawindao
ambapo husimama juu yake na kuangalia mawindo
yao.

Mto Ugalla; Mto huu unaopita katikati ya hifadhi
ndio kivutio kikuu ambapo unatoa mazingira mazuri
kwa wanyama wa aina mbalimbali. Pia mto unatoa
fursa nzuri kwa watalii kuona wanyama kwa urahisi.
Mto huu ndio uhai wa hifadhi hii kwani unatoa makazi
kwa wanyama wa ardhini na wale wanaoishi kwenye
maji na ndio chanzo kikuu cha maji kwa kipindi cha
kiangazi.

Mamba wakubwa; Hifadhi hii ina mamba wakubwa
kabisa ambapo katika historia ndio eneo pekee
lenye mamba wakubwa Afrika. Kwa kipindi cha
mvua mamba hawa wanakula zaidi samaki na kwa
kipindi cha kiangazi huwa wanawinda wanyama ili
kujitosheleza kwa chakula.

Maeneo ya Kihistoria; Kuwepo kwa maeneo ya
kihistoria ya Mfinula iliyopo lkunkwa, Senga Il na
llyamchele kunatunza historia na tamaduni ya wakazi
walioshi maeneo haya.

Shug
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huli za Kit
Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

e Matembezi ya kutwa kwa kutumia gari. Kwa kutumia
njia za utalii na hasa kufuata Mto Ugalla ambao

una mandhari mazuri ya maziwa, mikunjo na ukiwa
umepambwa na wanyama wa aina mbalimbali;

* Matembezi ya miguu. Utalii huu hufanyika nyakati
za asubuhi na jioni ambapo ni wakati mzuri wa
wanyama kuonekana kwa urahisi kwani joto linakuwa
chini na pia ni wakati ambao wanyama wanakuwa
wanajitafutia chakula. Aina hii ya utalii inakuweka
karibu zaidi na mazingira ya asili huku ukifurahia sauti
za wanyama, ndege na wadudu wa msituni; na

e Kutazama ndege. Hifadhi inatoa nafasi nzuri kwa
watalii wanaopenda kutazama ndege kwani eneo hili
lina aina 147 za ndege ikijumuisha ndege wakazi na
wale wahamao.

Huduma za malazi

Ndani ya hifadhi; Kuna maeneo ya kupiga mahema ya
jumuiya na binafsi.

Nje ya hifadhi: Kuna nyumba za kulala wageni kwenye
mji mdogo wa Kaliua.

Mawasiliano:

Simu: +255 739 302 443 / +255 754 469 865
Barua pepe: ugallariver@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 784 302 443

Instagram:  ugalla_river_nationalpark

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz




HIFADHI YA TAIFA

kuliko zote Tanzania. llianzishwa mwaka

2019 na ina eneo la kilomita za mraba
30,893. Hii inaifanya kuwa Hifadhi ya Taifa ya
tatu kwa ukubwa barani Afrika baada ya Namib-
Nankluft iliyopo nchini Nambia na hifadhi ya
Taifa Salonga iliyopo Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo.

I Iifadhi ya Taifa Nyerere ni hifadhi kubwa

Hifadhi hii imetokana na kumegwa sehemu ya Pori la
akiba Selous na kutangazwa kuwa Hifadhi ya Taifa.
llipewa jina “Nyerere” kwa heshima ya Rais wa kwanza
wa Tanzania, Hayati Julius Kambarage Nyerere ambaye
mwenyewe alikuwa na uhifadhi wa dhati.

Mabhali ilipo

Hifadhi ya Taifa Nyerere inapatikana Kusini Mashariki
mwa Tanzania katika Mikoa ya Morogoro, Pwani, Lindi na
Ruvuma; kwenye wilaya za Rufiji, Kisarawe, Morogoro,
Kilombero, Ulanga, Namtumbo, Liwale, Tunduru , Kilosa
na Malinyi. Inapakana na Hifadhi ya Taifa Mikumi kwa
upande wa Kaskazini Magharibi na Pori |a akiba Selous
upande wa Kusini Mashariki.

Hali ya hewa

Hali ya hewa katika Hifadhi ya Taifa Nyerere ni ya misimu
miwili ya mvua. Mvua za masika hunyesha kuanzia mwezi
Machi hadi Mei na mvua za vuli hunyesha kuanzia mwezi
Novemba hadi Desemba. Mwezi Juni hadi Septemba
na Januari hadi Februari ni msimu wa kiangazi

Jinsi ya Kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara, treni na anga.

Kwa barabara; Hifadhi inafikika kwa gari kutoka
Mtemere umbali wa Kilomita 240. Pia kutoka
mji wa Morogoro kupitia Kisaki hadi lango la
Matambwe, kilomita 161 ambapo ndipo yalipo
Makao Makuu ya Hifadhi.

Kwa treni; Hifadhi inafikika kwa njia ya reli ya TAZARA
inayopita hifadhini na baadhi ya vituo vya treni ni
Fuga na Matambwe.

Kwa anga; Hifadhi inafikika kwa ndege za kukodi kutoka
sehemu mbalimbali za nchi na kutua kwenye
viwanja vya ndege vilivyopo hifadhini.

Vivutio vya utalii

e Wanyamapori; Hifadhi hii ina wanyamapori wengi,
wakubwa na wadogo kama vile Simba, Chui, Fisi
Mbwamwitu, Tembo, Nyati, Viboko, Pundamilia,
Nyumbu, Korongo, Tandala wakubwa na wadogo na
Mamba. Aidha kuna ndege wa aina mbalimbali wa
nchi kavu na ndegemaji kama vile Mbuni, Batamaji,
Tai, Tandawala na wengine wengi.

e Mto Rufiji; Mto huu ndio mkubwa kuliko mito yote
Tanzania. Mto huu unapita hifadhini kutokea upande
wa Kaskazini na unatiririsha maji yake polepole na
kutengeneza vinamasi kadhaa vinavyochangia uzuri
wa mandhari ya Hifadhi. Mto huu ambao humwaga
maji yake kwenye bahari ya Hindi, unafahamika
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kuwa na idadi kubwa ya wanyama jamii ya Viboko na
Mamba.

Idadi kubwa ya Tembo na Mbwamwitu; Hifadhi
inasifika kwa kuwa na idadi kubwa ya Tembo na
Mbwamwitu barani Afrika ambapo Mbwamwitu hawa
ni wanyama adimu na waliopo hatarini kutoweka.

Aina mbalimbali za ndege; Hifadhi ya Taifa Nyerere
ina aina 440 za ndege ambazo zimeaninishwa. Wengi
wao ni ndege wakaazi wa eneo hili na wachache
wahamao kutoka nchi za Ulaya, Asia ya Kaskazini na
maeneo mengine ya Afrika. Ndege hao wanapatikana
katika maeneo ya mito, misitu, ukanda wa nyasi na
mbuga. Katika idadi hii ya ndege walioanishwa kuna
ndege adimu kama vile jamii ya bundi wavuao samaki
(Pel’s Fishing Owl) na Korongo Mgongomweupe.

Aina adimu ya Jamii za Swala; Kutokana na uoto
wa asili wa Miombo uliopo katika Hifadhi ya Taifa
Nyerere, jamii adimu za wanyama kama vile Korongo,
Palahala, Kongoni jamii ya “Lichtenstein” na Nyumbu
jamii ya Nyasa wanapatikana.

Bwawa la Umeme la Nyerere; Katika Hifadhi ya
Taifa Nyerere kuna bwawa maarufu linalojulikana
kama “Bwawa la Nyerere”. Bwawa hili pamoja na
uzalishaji wa umeme pia ni kivutio kikubwa cha utalii
kutokana na ukubwa wake na teknolojia iliyotumika
bila kuathiri mazingira ya Hifadhi.

Shughuli za Kitalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

Utalii wa kutwa kwa kutumia magari. Utalii wa kutumia
magari ni maarufu katika hifadhi kwani humpatia
mtalii fursa ya kuona wanyama mbalimbali kwa kupita
kwenye barabara zilizotengenezwa mahususi kwa ajili
ya utalii huo;
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e Utalii wa kutembea kwa miguu. Utalii huu ambao
hufanyika pamoja na askari muongoza watalii ni aina
ya utalii ambao hutoa fursa kwa watalii kuona vivutio
kwa karibu zaidi pengine kuliko aina nyingine za utalii;

e Utalii wa boti. Kutokana na kuwepo kwa mto Rufiji
pamoja na maziwa, watalii wanapata fursa ya
kufurahia utalii wa boti. Utalii huu huwafikisha watalii
sehemu ambazo haziwezekani kufikika kwa magari au
miguu;

 Utalii wa kula chakula porini, Utalii huu ni wa kipekee
kwani humpatia fursa mtalii kula chakula cha moto
akiwa porini huku akiwa anatazana wanyama na
mandhari nzuri ya hifadhi; na

* Utalii wa kupiga picha. Utalii huu unafanyika hifadhini
na watalii wanaopenda kupiga na kutengeneza filamu
za wanyamapori kwa kutumia magari maalum au boti.

Huduma za Malazi

Ndani ya hifadhi; Hifadhi ina aina mbalimbali za malazi
ikiwa ni pamoja na kambi za jumuia, kambi maalum,
kambi za msimu na kambi za kudumu. Pia zipo loji na
kambi zinazomilikiwa na watu binafsi.

Nje ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni katika
miji ya Iringa, Morogoro, Kisaki na Mikumi.

Mawasiliano

Simu: +255 232 935 351 / +255 232 935 352
Barua pepe: ugalla@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255762 012 700

Instagram:  nyerere_national_park

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

RUAHA

Historia ya Hifadhi

ifadhi ya Taifa Ruaha ilitangazwa kuwa

Hifadhi ya Taifa mwaka 1964 na kisha

ikaongezewa eneo la bonde la Ilhefu
mwaka 2008 na kufikia ukubwa wa kilomita za
mraba 20,226 na kuifanya kuwa Hifadhi ya pili
kwa ukubwa hapa Tanzania. Hii ni takribani sawa
na ukubwa wa jimbo la New Jesey ya nchini
Marekani, au sawa na ukubwa wa nchi ya Wales ya
huko Ulaya. Kimsingi Ruaha, ni sehemu ya mfumo
mkubwa wa ikolojia wenye takribani kilomita za
mraba 45,000. Hifadhi hii inapambwa na uwepo
wa mito, milima, nyanda za tambarare, miinuko,
mibuyu, vilima, marundo ya masalia ya miamba ya
kale, misitu minene, ardhi oevu na uoto wa savana
uliosambaa, vyote hivi vinaifanya hifadhi hii iwe ya
mvuto sana kwa wageni.

Hifadhi hii ndipo unapopita mto pekee, Mto Ruaha Mkuu
ambao unatiririsha maji hadi Kaskazini Mashariki mwa
hifadhi. Kwa kipindi cha kiangazi mto huu unapungua
maji lakini ndio chanzo kikuu cha maji kwa wanyama na
hii inatoa fursa kwa wageni kujionea wanyama wengi
kwa nyakati hizi za kiangazi.

Mabhali ilipo

Hifadhi ya Taifa ya Ruaha ipo Magharibi mwa Tanzania
katika Mikoa ya Iringa na Mbeya kwenye wilaya za Iringa,
Mbarali, Chunya, Chamwino na Mufindi.
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Hali ya hewa

Kuna misimu miwili ya mvua ambapo mvua za masika
huanza kunyesha kuanzia mwezi Machi hadi Mei na
mvua za vuli huanza mwezi Novemba hadi Desemba.
Msimu wa kiangazi huanza mwezi Juni hadi Oktoba.

Jinsi ya kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara na anga.

Kwa barabara; Hifadhi ipo takribani kilomita 108
kutoka mji wa lringa na kilomita 625 kutoka jiji la
Dar es salaam.

Kwa anga; Zipo ndege za kawaida na za kukodi kwenda
hifadhini kutokea miji/jiji la Arusha, Dodoma,
Kigoma na Dar-es-salaam. Viwanja vidogo vya

hifadhi viko Msembe na Jongomero.



Vivutio vya utalii

e Wanyamapori; Kuna makundi makubwa ya Tembo
na Nyati ambao ni sehemu ya wanyama wakubwa
(Big Five) na wanyama adimu kama vile Palahala,
Korongo, Tandala Wakubwa na Wadogo na swala
wadogo wadogo.

¢ Maeneo ya kitamaduni; Kuna maeneo vya
kitamaduni kama vile nyumba ya Makumusho ya
Mtwa Mkwawa na Isimila yenye vitu vya kale.

¢ Idadi kubwa ya ndege; Kimsingi kuna zaidi ya aina
574 za ndege zilizosajliwa.

® Pia hifadhi ina idadi kubwa ya wanyama wawindao
hasa Mbwamwitu, Chui, Duma, Simba na Mamba.

e Mto Ruaha mkuu; Mto huu ni kivutio kikubwa
kwa wageni kwani mbali na mandari yake ya
kuvutia, ni maeneo ambao wanyama wa aina nyingi
wanapatikana hasa nyakati za kiangazi.

e Samaki aina ya Taiga; Aina hii ya samaki ni adimu
na hutoa fursa ya kufanya utalii wa michezo ya kuvua
samaki na kuwarejesha tena kwenye maji

* Uoto wa asili; Hifadhi ina uoto wa kipekee wa asili
wenye mwingiliano kati ya kanda ya Mashariki na
Kusini.

Shughuli za Kitalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

e Utalii wa kutwa wa kutumia gari;

e Utalii wa kutembea kwa miguu kwa kusindikizwa na
mwongoza wageni mwenye silaha;

A
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e Utalii wa usiku kwa kutumia magari katika maeneo

yaliyoruhusiwa;
e Utalii wa kuvua samaki;
e Kuangalia ndege;
» Utalii wa puto (baluni)
e Utalii wa Boti

Huduma za Malazi

Ndani ya hifadhi; Kuna vituo vya kambi za umma,
kambi binafsi, kambi za msimu, nyumba ya kupumzika
wageni, malazi yanayotolewa na makampuni binafsi,
hoteli na kambi za kudumu.

Nje ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni katika
mji wa lringa.

Mawasiliano:

Simu: +255 756 144 400

Barua pepe: ruaha@tanzaniaparks.go.tz
Instagram:  ruaha_national_park

Tanzania Usiyoweza Kuisahau ~ www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

RUMANYIKA-KARAGWE

Historia ya Hifadhi

umanyika-Karagwe ilitangazwa kuwa Hifadhi ya

Taifa mwaka 2019 ikiwa na ukubwa wa kilometa

za mraba 247. Hifadhi ina pori kubwa, mandhari
nzuri na ina fursa nyingi kwa ajili ya utalii wa picha. Kitu
muhimu katika eneo hili ni bonde refu lenye mto wenye
mikunjo ambapo unagawanyika katika maziwa na
vinamasi. Miteremko ya chiniya bonde inapendezeshwa
na nyasi za savana na vipande vya misitu pamoja na
vichaka vikubwa.

Mahali ilipo

Hifadhi ya Taifa Rumanyika-Karagwe ipo Magharibi mwa
Tanzania katika mkoa wa Kagera kwenye wilaya za Karangwe,
Ngara, Biharamulo na Kyerwa.

Hali ya hewa

Kuna misimu miwili ya mvua ambapo mvua za masika huanza
kunyesha mwezi Februari hadi Mei na mvua za vuli huanza
mwezi Novemba hadi Desemba. Msimu wa kiangazi huanza
mwezi Juni hadi Oktoba.

Jinsi ya Kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara, maji na anga.

Kwabarabara; KutokaBukoba -wilayaniKyerwa-Rumanyika-
Karagwe ni 180 km na kutoka Chato mpaka Murongo
ni kilomita 327. Vilevile kwa kutumia barabara kupitia



Uganda na Rwanda, Kikagati mpaka Murongo au

kutoka Rwanda kupitia Rusumo, Karagwe mpaka
Murongo.

Kwa anga: Kuna viwanja vya ndege vya Chato na
Bukoba ambavyo ndege za kwaida zinaweza
kuruka na kutua kwenye uwanja mdogo wa ndege
wa lbanda-Kyerwa.

Vivutio vya utalii

* Wanyamapori; Wapo wanyama wa aina mbalimbali
kama vile Nyati, Nzohe, Kuro, Chui, Funo, Tumbili,
Nyani, Tembo na aina nyingi za ndege.

* Mawio na machweo ya jua; Hifadhi ina mwonekano
mzuri wa machweo na mawio ya jua ambapo kunatoa

aaiat g
fursa kwa watalii kupata picha nzuri za mwonekano
wa hifadhi.

e Uwepo wa Mabwawa mengi: Hifadhi ina mabwawa
ambayo ni vyanzo vya maji na makazi ya wanyama
mbalimbali.

* Mandari nzuri; Hifadhi ina mandhari mazuri ya
mazingira yenye mito, mabonde, msitu mnene wa
asili.

Shughuli za Kitalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

e Utalii wa kutwa wa kuangalia wanyama kwa gari;
e Utalii wa kutembea kwa miguu;

e Kutazama ndege;

e Kuweka kambi;

e Kuendesha mitumbwi;

e Utalii wa kuvua samaki; na

e Utalii wa boti.

Huduma za Malazi

Ndani ya hifadhi; Kuna maeneo ya kupiga mahema ya
jumuiya na binafsi yanayomilikiwa na hifadhi.

Nje ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni katika mji
wa Murongo.

Mawasiliano:
Barua pepe: ir@tanzaniaparks.go.tz

Instagram:  rumanyikakaragwe_national_park

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

SAADANI

Historia ya Hifadhi

ifadhi ya Taifa Saadani ilitangazwa kuwa

Hifadhi ya Taifa mwaka 2005 ikiwa na

ukubwa wa kilometa za mraba 1,100.
Hifadhi hii ni ya kipekee Afrika Mashariki
inayokutanisha eneo la nyika na bahari. Hifadhi ipo
katikati ya miji ya kihistoria ya Bagamoyo, Pangani
na Zanzibar.

Mabhali ilipo
Hifadhi ya Taifa Saadani ipo Mashariki mwa Tanzania

katika mikoa ya Pwani, Dar es Saalam na Tanga kwenye
wilaya za Bagamoyo, Pangani na Handeni.

Hali ya hewa

Kuna misimu miwili ya mvua, ambapo mvua za masika
huanza kunyesha mwezi Machi hadi Mei na mvua za vuli
huanza mwezi Novemba hadi Desemba. Msimu mrefu
wa kiangazi huanza mwezi Juni hadi Oktoba. Mwezi
Januari hadi Februari ni miezi ya kiangazi kifupi.

Jinsi ya kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara, maji, anga na reli.

Kwa barabara;
— Makurunge kuingilia lango la Wami (Gama) ni

Kutoka Dar es salaam, Bagamoyo

kilomita 120. Kutokea Tanga — Pangani — Mkwaja

kuingilia lango la Madete ni kilomita 130 na
kutokea njia panda Chalinze - Mandera, Miono
kuingilia lango la Mvave ni kilomita 110. Kutokea
Dar es salaam kupitia Chalinze - Mandela,Miono na
kuingilia lango la Mvave ni kilomita 220.

Kwa maji; Unaweza kufika Hifadhi ya Taifa Saadani kwa
kutumia mtumbwi au boti za kukodi kutoka miji ya
Zanzibar, Bagamoyo, Dar es Salaam na Tanga.

Kwa anga; Hifadhi inafikika kwa kutumia kiwanja kidogo
cha ndege kilichopo hifadhini.

Kwa reli: Hifadhi pia inafikika kirahisi kwa njia ya reli
ya Kaskazini ambayo huanzia Dar es salaam kupitia
hifadhini, geti la Mvave ambapo ni kilomita 161.

Vivutio vya utalii

e Wanyamapori; Kuna aina mbalimbali za wanyama
kama Twiga, Tembo, Kuro, Nyati, Simba, Viboko,
Mamba, Nyani, Ngiri, Palahala na wengine wengi.

e Delta ya mto Wami; Delta hii ina msitu mnene wa
mikoko na makundi ya Viboko, Mamba pamoja na
aina mbalimbali za ndege.

e Mazalia ya kasa wa kijani; Mtalii/Mgeni anaweza
kuwa na bahati ya kuona na kushuhudia muda halisi
wa kuangua.

* Mandhari; ya kuvutia ya fukwe pamoja na
muunganiko wa nyika na bahari.



Utalii wa kutwa wa kuangalia wanyama kwa kutumia

magari;

e Utalii wa kuangalia wanyama nyakati za usiku kwa
kutumia magari;

e Utalii wa kutembea kwa miguu;

e Safari za boti Mto Wami;

e Utalii wa fukwe na mapumziko katika fukwe safi ya
bahari ya Hindi;

e Kushuhudia wakati halisi Kasa wa kijani
wanapoanguliwa;

e Kufanya safari za boti baharini na kutembelea fungu
la mchanga la Mafui;

* Michezo mbalimbali ya ufukweni katika Bahari ya

Hindi; na
* Ndege; Hifadhi hii ina aina mbalimbali za ndege e Kutembelea kijiji cha uvuvi cha Saadani, ambacho
wakiwepo wale wa kuhamahama. kimo ndani ya hifadhi, ambapo kuna maeneo mazuri
* Misitu minene; Hifadhi ina msitu mnene ambao upo ya mabaki ya kihistoria ya ukoloni na biashara ya
pwani ya Afrika Mashariki eneo la Zaraninge. utumwa ya karne ya 19 pamoja na utamaduni, mila
e Mabaki ya kihistoria ya ukoloni; Mabaki haya na desturi za wenyeji wa pwani.

yanahusiana na biashara ya utumwa karne ya 19
pamoja na utamaduni, mila na desturi ya wenyeji wa Huduma za Malazi
pwani.

Ndani ya hifadhi; Kuna kambi za jumuiya, binafsi na
o Aina mbalimbali za viumbe wa baharini; Hifadhi

nyumba za wageni zinazomilikiwa na hifadhi pamoja na

hii ni ya kipekee kabisa ukilinganisha na hofadho e
nyingene za taifa kwani itaca fursa kwa watalii kuweza
kuona wanyama na viumbe mbalimbali waishio
baharini.

¢ Fungu la mchanga Mafui; Mchanga huu hujitokeza

nyakati za kubwa kwa bahjari na kufanya kisiwa kizuri

Nje ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni katika
miji midogo ya Saadani, Gama na Miono.

cha mchanga ambapo watalii wanaweza kutalii na Mawasiliano:
kufanya shughuli mbalimbali kama vile michezo ya Simu: +255 689 062 346
baharini Barua pepe: saadani@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 689 062 346
Shllghllll za K1tali1 Instagram:  saadani_nationalpark

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz



HIFADHI YA TAIFA

SERENGETI
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Historia ya Hifadhi

ifadhi hii ilitangazwa kuwa Hifadhi ya Taifa mwaka
H 1952. Wakati wa kutangazwa kwake, mipaka

ilibadilishwa na baadhi ya maeneo kuongezwa
mwaka 1952 na hifadhi kuwa na ukubwa wa kilomita
za mraba 14,763. Ni sehemu ya mfumo mkubwa wa
ikolojia kwenye eneo la kiasi cha kilomita za mraba
35,000. Hifadhi hii ni eneo ambapo “Uhai wa Dunia
Unawezekana Kuwepo” (Biosphere reserve) na “Kituo
cha Urithi wa Dunia” (World Heritage Site).

Hifadhi hii ni maarufu duniani kwani ni sehemu ambayo zaidi
ya nyumbu milioni moja pamoja na wanyamapori wengine
huama kwa msimu, jambo ambalo ni la kuvutia sana duniani.
Pia hifadhi hii ndio pekee hupatikana wanyama wakubwa

watano ambao ni Tembo, Nyati, Faru, Simba na Chui. B
Serengeti ndiyo nyumbani na makazi ya makundi makubwa
kuliko yote duniani ya Nyumbu, Pundamilia, Mbwamwitu,
Pofu, Simba, Duma, Fisi na Swala. Hifadhi hii ina mandhari
nzuri yenye kuvutia, hali nzuri ya hali ya hewa ambapo mchana
ni jua na joto na usiku wenye baridi.

Hifadhi hii imeshinda tuzo mbalimbali za kiTaifa na kimaTaifa
ambapo kwa mara kadhaa imechaguliwa kuwa hifadhi bora
zaidi Afrika. Ni pale tu unapoingia katika ardhi ya Serengeti,
ndipo pale ukubwa wa eneo lake unapokuwa halisi kwako.
Watu wengi hufikiri, ni eneo ambalo unaweza kutembelea
kwa siku mbili kabla ya kwenda sehemu nyingine, La-hasha!
kuna sehemu tofauti hapa zenye makazi ya wanyama wa aina
mbalimbali kuanzia nyanda za wazi, milima hadi misitu.




Mahali ilipo

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti ipo Kaskazini mwa Tanzania
katika mikoa ya Mara, Mwanza, Shinyanga na Arusha
kwenye wilaya za Serengeti, Tarime, Bunda, Busega,
Bariadi, Itilima, Meatu na Ngorongoro.

Hali ya hewa

Kuna misimu miwili ya mvua katika ambapo mvua za
masika huanza kunyesha mwezi Februari hadi Mei na
mvua za vuli huanza mwezi Novemba hadi Desemba.
Msimu wa kiangazi huanza mwezi Juni hadi Oktoba.

Jinsi ya Kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara na anga.

Kwa barabara; Hifadhi inafikika kupitia malango ya
Naabi Hill, Seronera, Ndutu, Kusini, Kirawira,
Handajega, lkoma, Tabora B, Lamai na Kleins.

Kwa anga; Kuna viwanja vidogo vya ndege
vinavyotumika majira yote ya mwaka. Kiwanja
cha Seronera kilichopo katikati ya hifadhi, kiwanja
cha Kusini kilichopo Kusini mwa hifadhi, Lobo
kilichopo Mashariki, Kirawira kilichopo Magharibi
na Kogatende na Lamai vilivyopo Kaskazini mwa

hifadhi.

Vivutio vya utalii

e Makundi makubwa ya wanyama wahamao
(Nyumbu na Pundamilia);
wahamao kwa makundi makubwa ya wanyama

Hifadhi ina nyumbu

milioni 1.3 au zaidi na pundamilia 300,000. Wanyama
hawa huama kila mwaka kufuata misimu ya mwaka
ikiwa ni pamoja na wanyama wanaowinda.

¢ Idadi kubwa ya wanyama wawindao; Hifadhi
hii ndio hifadhi yenye idadi kubwa ya wanyama

wawindao duniani. Wanyama hawa ni kivutio kikubwa
unapotembelea hifadhi hii.

* Serengeti Kopjes; Hizi ni alama za kipekee kwa
Hifadhi ya Taifa Serengeti na mara nyingine wageni
huziita “visiwa kwenye bahari ya nyasi”. Maeneo haya
hutoa makazi wakati wa mioto ya kiangazi, hutunza
maji na ni maeneo ya maficho kwa wanyama na pia
maeneo yanayowawezesha wanyama wawindao
kuweza kuona mbali.

e Tambarare kubwa; Tambarare hii ina mandhari
nzuri ya asili ambapo wanyama wa aina mbalimbali
hupatikana.

e Maeneo ya tamaduni; Maneo hayo ni kama vile
miamba ya “Ngong rocks”, michoro ya kimasai,
magofu, minara na mapango yaliyopo Magharibi
mwa hifadhi maeneo ya Handajega.

Shughuli za utalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

e Kutembelea mbuga kwa kutumia gari. Hii ndiyo
shughuli kubwa katika mtandao wa barabara zilizopo
kwenye Hifadhi;

e Utalii wa kutembea kwa miguu;

¢ Utalii wa puto, kwa sasa unawezekana upande wa
Kaskazini na katikati mwa Hifadhi;

e Utalii wa kutengeneza filamu;

e Utalii wa kuangalia Faru; na

e Utalii wa kuangalia wanyama wahamao wakiwa
wanavuka mito.

Mtazamo kuhusu safari

Serengeti ipo karibu katika kila orodha ya mgeni
anayetaka kuja kutalii Tanzania, lakini mtu anaweza
kuifurahia zaidi safari yake ya utalii Tanzania kwa
kujumuisha sehemu nyinginezo za Tanzania katika
orodha yake kama vile Hifadhi za Taifa Tarangire,

Manyara, Kilimajaro na Arusha. Uwepo wa pori kubwa




Kusini na Kaskazini mwa Hifadhi, na mwonekano
mzuri wa Ziwa Viktoria unaleta mandhari ya
kupendeza. Yote haya yanaifanya hifadhi hii kuwa
eneo la kipekee la kutembelea hivyo panga na
usikose kutembelea hifadhi hii yenye maajabu
mengi.

Karibu tena siku nyingine!

Ukiwa Serengeti unaweza kutemebelea Fort
lkoma, ngome ya Kijerumani iliyowekwa mwishoni
mwa miaka ya 1890's ili kueneza ushawishi eneo
la Kaskazini la Afrika Mashariki. Ngome hiyo iko
juu ya sehemu ya Mashariki kabisa ya mlolongo
wa vilima vifupi yapata maili moja Kaskazini mwa
Mto Grumeti.

Mzungu wa kwanza kukanyaga eneo hili alikuwa
Mtafiti wa Kijerumani na mwana mazingira, Dkt.
Oscar Baumann, ambaye alipita tu kama Wakala
wa Kamati ya Kijerumani ya kupinga ukoloni
wakati akielekea Burundi mwaka 1892. Baumann,
kimsingi alikuwa mzungu wa kwanza kutembelea
Ngorongoro na Serengeti pamoja na washirika
wake waliojenga Ngome. Ngome ilikuwa ni kituo
cha utawala na ngome ya kijeshi ya Wajerumani
mpaka ilipoangukia mikononi mwa Waingereza
mwaka 1917 kwani Wajerumani walilazimishwa
kurudi nyuma kutoka nchi hii inayoitwa Tanzania
kwa sasa wakati wa vita ya kwanza ya dunia.

“RAMANI YA NJIA MAARUFU ZA
UHAMIAJI WA WANY “

LAKE VICTORIA
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Nukuu ya mwanabaolojia maarufu George Schaller

“Katika kutamani matumaini yetu na kuzitafuta ndoto
zetu, tunakipata kile tunachokitafuta Serengeti.
Basi walau mara moja katika maisha kila mmoja
angetembelea mbuga hii ili akaone maajabu yake
na kugundua muda mwingi uliopita bure. Kama
ingenipasa kuchagua kituo kimoja duniani, basi ni
Serengeti. Huko inaishi mizimu mikali ya watu wa kale,

huko wanyama wanatafuta hatima yao, kumbukumbu
za nyakati ambapo tulikuwa bado tukitangatanga

kabla ya dunia ya kihistoria.

Kule kushudia aina fulani ya utulivu wa maisha
kunahuisha nafsizetu na kuturejeshea kujisikia kwamba
sisi ni sehemu ya dunia ya asili. Hakuna anayeweza
kurudi kutoka Serengeti pasipo kubadililka, kwani
wale Simba wenye rangi ya hudhurungi, daima
watakuwa katika kumbukumbu zetu na makundi

makubwa ya wanyama wanaohama”

Huduma za Malazi

Ndani ya hifadhi; Kuna kambi za umma, kambi binafsi,
kambi za msimu, hosteli, nyumba ya kupumzika wageni,
malazi yanayotolewa na makampuni binafsi, hoteli za
kimaTaifa na kambi za kudumu.
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Pia kuna maeneo ya kupiga mahema na nyumba za

wageni karibu na lango la kuingilia hifadhini

Nje ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni katika
miji midogo ya Mugumu, Musoma na jiji la Mwanza.

Mawasiliano:

Simu: +255 282 985 619

Barua pepe: serengeti@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 689 062 243

Instagram:  serengeti_national_park

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz
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Historia ya Hifadhi

ifadhi ya Taifa Tarangire ilianzishwa mwaka
H 1970 ikiwa na ukubwa wa kilomita za mraba

2,600. Hifadhi hii ni seshemu ya mfumo wa
ikolojia wa Manyara - Tarangire. Sehemu kubwa
ya mfumo huu ni uwanda wa Maasai. Hifadhi
hii ina mandhari nzuri iliyopambwa na maeneo
makubwa ya wazi, uoto wa savana, mibuyu, mito
yenye mchanga, wanyama, ndege na wadudu wa
aina mbalimbali. Mto Trangire ndio mto pekee wa
kudumu unaopita ndani ya hifadhi na ndio kimbilio
la wanyama wakati wa majira ya kiangazi.

Mabhali ilipo
Hifadhi ipo katika mikoa ya Arusha, Manyara na Dodoma

Simanjiro na Kiteto.

Hali ya hewa

Hifadhi hii ina misimu miwili ya mvua ambapo mvua za
vuli huanza kunyesha mwezi Novemba hadi Desemba
na mvua za masika huanza kunyesha mwezi Machi hadi
Mei. Kipindi cha kiangazi huanza mwezi Juni mpaka
Oktoba na Januari hadi Februari.

Jinsi ya kufika

Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara na anga.

o uit D 5

Kwa barabara; Hifadhi hii inafikika kwa njia ya
barabara umbali wa kilomita 121 kutoka jiji la
Arusha na kilomita 160 kutoka uwanja wa ndege
wa kimaTaifa wa Kilimanjaro. Pia hifadhi inafikika
kutoka Dodoma umbali wa kilomita 338.

Kwa anga; Kwa kutumia ndege za kukodi na kutua
katika uwanja mdogo wa ndege, Kuro uliopo
ndani ya hifadhi. Pia kwa kutumia uwanja wa
Arusha na uwanja wa kimaTaifa wa Kilimanjaro.

Vivutio vya utalii

e Wanyamapori; Hifadhi hii ni maarufu kwa kuwa na
makundi makubwa ya Tembo kuliko hifadhi nyingine
nchini Tanzania. Wanyama wanaopatikana kwa wingi
mbali na Tembo ni Simba, Chui, Duma, Fisi, Mbweha,
Mbwamwitu, Twiga, Pundamilia, Nyati, Kongoni na
Nyani. Pia hifadhi hii ni maarufu kwa kuwepo kwa
aina ya Chatu walio na uwezo wa kupanda miti.

* Mimea - Mibuyu; Hifadhi hii ni maarufu kwa kuwa
na miti mikubwa aina ya Mibuyu. Mibuyu hii ina
maumbile ya kipekee na huweza kuwa na shina
lenye kipenyo cha futi mia moja. Uwepo wa miti hii
unaongeza uzuri na mandhari ya uoto wa asili.

* Mto Tarangire; Mto huu umepita katikati ya Hifadhi
na hupata maji yake toka ardhi oevu za Silale na
Lamakau ambazo hutunza maji mengi wakati wa
misimu ya mvua. Mto huu ni chanzo cha maji kwa




wanyama waliopo hifadhini hasa wakati wa kiangazi,

jambo linalolifanya eneo hili liwe la kuvutia kutokana
na kuwepo kwa aina nyingi za wanyama.

Ndege; Hifadhi hii ina zaidi ya aina 500 za ndege
wanaofanya makazi yao kwenye nchi kavu na ardhi
oevu. Uwepo wa ndege hawa huifanya hifadhi hii
kuwa maarufu kwa watalii wanaopenda kufanya utalii
wa ndege. Wakati mzuri zaidi wa utalii wa ndege ni
masika ambapo ndege wengi huzaliana na kuwa na
manyoya yenye rangi za kuvutia.

Kuwepo kwa vichuguu; Vichuguu hivi vilivyojengwa
kwa tope lililochanganywa na mate ya Mchwa
vimekuwa kama makazi ya wanyama wawindao na
wawindwao, kuweza kuangalia na kuona mbali. Pia
ni makazi ya baadhi ya wanyama kama Vicheche na
sehemu ya kujipatia chakula kwa wanyama walao
mchwa kama Mhanga na Kakakuona.

Shughuli za Utalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

Utalii wa kutwa wa kuona wanyama kwa gari. Utalii
huu hufanyika kwa kuangalia wanyama wakati ukiwa
ndani ya gari. Mtalii atapata fursa ya kuona wanyama
kama Simba, Chui, Duma, Fisi, Tembo, Nyati, Twiga,
Nyumbu, Pundamilia na Chatu wapandao miti;

Utalii wa kutembea kwa miguu. Aina hii ya utalii
inakuongezea fursa ya kuona na kujifunza zaidi tabia
mbalimbali za wanyama kwani unamwezesha mgeni
kuwa karibu kabisa na mazingira ya hifadhi;

e Utalii wa kuruka kwa puto. Aina hii ya utalii unakupa
kionjo tofauti kabisa wakati unapopita juu ya mto
Tarangire huku nyika na nyasi zikiwa zimekolezwa
rangi za pinki na dhahabu zinasosababishwa na
mawio ya jua. Pia utalii huu unamwezesha mgeni
kuona makundi makubwa ya wanyama tokea angani;

e Kutazama ndege; Hifadhi hii ni nzuri kwa utalii wa
kutazama ndege kwani ina jumla ya aina 500 za
ndege; na

e Utalii wa kuona wanyama kwa gari usiku. Utalii
huu hufanyika muda wa usiku kwa hutumia gari la
wazi. Utaliii huu utakuwezesha kujionea wanyama
wawindao nyakati za usiku kama vile Chui, Simba na
Pakapori.

Huduma za Malazi

Ndani ya hifadhi; Hifadhi ina nyumba za kulala wageni
na kambi za kupiga mahema. Pia zipo loji ambazo
zinamilikiwa na watu binafsi.

Nje ya hifadhi; Kuna aina mbalimbali za malazi nje ya
hifadhi katika miji ya Babati na Makuyuni.

Mawasiliano:

Simu: +255 689 062 248

Barua pepe: tnp@tanznaiaparks.go.tz
Whatsapp: +255 689 062 248
Instagram:  tarangire_national_park

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz
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Historia ya Hifadhi
ifadhi ya Taifa Ziwa Manyara ilitangazwa
kuwa Hifadhi ya Taifa mwaka 1960 na
kuandikishwa na Umoja wa MaTaifa kama
“Usitiri wa Maisha” mnamo mwaka 1981 ikiwa na
ukubwa wa kilomita za mraba 649. Kati ya hizo
ziwa linachukua eneo la kilomita za mraba 263 na
nchi kavu kilomita za mraba 386.

Unapoanza kuingia hifadhini utakutana na uoto wa msitu
wa asili wa maji ya ardhini wenye miti mirefu ambayo ni
makazi ya makundi ya Nyani na Kima. Baada ya msitu
huu utakutana na msitu wa migunga, vichaka, mbuga za
nyasi fupi na tindiga. Hifadhi ina maelfu ya ndege aina
ya Heroe wadogo pamoja na ndege wengine wahamao
kutoka sehemu mbalimbali za mabara ya Afrika, Asia
na Ulaya. Ziwa hili lina sifa ya kuwa na magadi ambapo
mimea aina ya mwani wa bluu-kijani humea na ndicho
chakula kikuu cha Heroe wadogo.

Mahali ilipo

Hifadhi ya Taifa ya Ziwa Manyara ipo Kaskazini mwa
Tanzania katika Mikoa ya Arusha na Manyara kwenye

wilaya za Monduli, Karatu, Babati na Mbulu.

Hali ya hewa

Kuna misimu miwili ya mvua ambapo mvua za masika
huanza kunyesha kuanzia mwezi Februari hadi Mei na

mvua za vuli huanza mwezi Novemba hadi Desemba.
Msimu wa kiangazi huanza mwezi Juni hadi Oktoba.

Jinsi ya Kufika
Hifadhi inafikika kwa njia ya barabara na anga.

Kwa barabara; Barabara ya Makuyuni — Ngorongoro
kilometa 115 kutoka jiji la Arusha karibu na miji
mdogo wa Mto wa Mbu.

Kwa anga; Kwa kutumia uwanja wa ndege wa KimaTaifa
wa Kilimanjaro au uwanja mdogo wa Arusha.
Pia kwa kutumia uwanja mdogo wa ndege wa
Manyara ambao una ratiba za kawaida za ndege
(wakati wa mchana) kwa kipindi cha mwaka
mzima.

Vivutio vya utalii

e Simba wakweao miti; Eneo la msitu wa migunga
ndio eneo linalopendwa zaidi na Simba hawa
wapandao miti. Inaaminika kwamba moja ya sababu
za Simba kupanda miti ni kuona mawindo yaliyo
mbali na pia kuondokana na usumbufu wa wadudu
kama Inzi na Mbung'o.

e Ziwa Manyara; Ziwa lenye mandhari ya kupendeza
na makazi ya makundi makubwa ya ndege aina ya
Heroe wadogo

* Chemichemi ya maji moto; Hifadhi ya Ziwa Manyara
ni maarufu kwa kuwa na chemchemi za majimoto.
Maji hayo huchemka na kufikia jotoridi la sentigradi
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40 - 76.50. Kuna zaidi ya chemchemi kumi na tano
katika eneo la kilometa mbili. Maji haya yana madini
mbalimbali ikiwemo “Sulphur “ambayo hutumika
kutibu magonjwa ya ngozi na pia hutoa mazingira
mazuri kwa kutengenezwa chakula cha Heroe
wadogo.

Msitu wa maji ya ardhini; Msitu uliofunga wa kijani
kibichi kwa kipindi chote cha mwaka, hulishwa na
chemichemi na vijito vinavopita chini kwa chini
kutoka ukuta wa bonde la ufa. Msitu huu ni makazi
ya wanyama kama Kima, Nyani, Pongo na ndege wa
msituni.

Wanyama; Eneo hili lina aina nyingi za wanyama na
makazi ndani ya eneo dogo

Msitu mnene wa Marang’; Msitu huu upo ukanda
wa juu katika miteremko ya ukuta wa bonde la ufa.
Msitu wa Marang ni makazi ya jamii mbalimbali za
wanyama kama vile Tembo, Nyati, Nyani, Kima na
Swala wadogo. Jamii za ndege wa msituni ni kama
Hondo hondo, Tai, Mwewe na pia kuna jamii za miti
kama Mtakahiko, Loliondo, Mfuruanji na Mkuyu.
Ndege; Hifadhi ina aina mbalimbali za ndege (zaidi
ya aina 400) wahamao na wakazi.

Bwawa la viboko; Bwawa hili linatoa fursa kwa
wageni kuweza kujionea viboko kwa urahisi.

Ukuta wa Bonde la Ufa; Ukuta wa bonde la ufa
ambao hugawanya eneo la juu na la chini la hifadhi
hutoa madhari nzuri ya hifadhi.

Shughuli za Kitalii

Shughuli kuu za kitalii ni pamoja na;

Utalii wa kutwa kwa kutumia magari. Hii ndiyo
shughuli kubwa katika mtandao wa barabara zilizopo
kwenye Hifadhi;

Kupanda milima. Kutembea kwenye mlima wa
Marang kupitia Mto Lyambi uliopo Kusini mwa
hifadhi;

.

e Utalii wa kuangalia wanyama usiku. Utalii huu
hufanyika kwa kutumia magari maalum na kuweza
kuona wanyama watembeao usiku;

e Kuendesha mitumbwi. Uendeshaji mitumbwi
kutegemea na kina cha maji ziwani;

e Utalii wa kula chakula cha moto hifadhini. Aina hii
ya utalii unawezesha mtalii kupata nafasi ya kula
chakula cha moto akiwa porini huku akifurahia kuona
wanayama na ndege mbalimbali;

e Utalii wa kutazama Ndege. Hifadhi hii ni makazi ya
aina za ndege zaidi ya 400 ambao wana makazi ya
kudumu na wengine ni wahamaji. Mtalii anaweza
kuona aina za ndege zaidi ya 100 kwa siku; na

e Kutembea juu ya daraja la kamba ambalo ni la
kipekee kabisa kwa Hifadhi za Taifa. Daraja hili linatoa
fursa ya kipekee ya kutizama wanyamapori na ndege
mbalimbali kutokea juu ya miti.

Huduma za Malazi

Ndani ya hifadhi; Kuna maeneo ya kupiga mahema na
nyumba za wageni karibu na lango la kuingilia hifadhini

Nje ya hifadhi; Kuna nyumba za kulala wageni katika
mji mdogo wa Mto wa Mbu na Karatu.

Mawasiliano:

Simu: +255 232 935 036

Barua pepe: manyara@tanzaniaparks.go.tz
Whatsapp: +255 767 536 137

Instagram:  lake_manyara_national_park

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz
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Ilani ya Arusha«"

“Uhai wa wanyamapori
wetu ni jambo la muhimu sana
kwetu sisi sote Afrika. Hawa viumbe-pori
pamoja na mazingira-pori wanayoishi si tu ni
muhimu kwa sababu ni chanzo cha maajabu na
kuvutia bali hivi ni vitu muhimu katika rasilimali
zetu za asili na kwa mustakhabali wa maisha yetu na
ustawi wetu.

Katika kukubali udhamini wa wanyamapori wetu,
tunatangaza kwa dhati kwamba tutafanya kila kitu kilicho
ndani ya uwezo wetu ili kuhakikisha kwamba vitukuu
vinaufurahia utajiri na urithi huu wenye thamani kubwa.

Uhifadhi wa wanyamapori na maeneo yenye mapori
unahitaji maarifa ya kitaalamu, nguvu kazi yenye
mafunzo, na fedha, na tunatarajia maTaifa mengine
kushirikiana pamoja nasi katika kazi hii muhimu
- ambayo mafaniko yake au kushindwa kwake
si tu kwamba kunaliathiri bara la Afrika
bali dunia nzima

JK Nyerere, 1961

Wajibu wa Mamlaka ya Hifadhi za Taifa

Wajibu wa msingi

Wajibu wa msingi wa Hifadhi za Taifa ni uhifadhi. Hifadhi za Taifa 22
ambazo nyingi katika hizi ndizo kiini cha sehemu kubwa ya mfumo wa
ikolojia inayolindwa, zimetengwa kwa ajili ya kutunza urithi wa asili
wa nchi na kutoa mazingira mazuri ya kuzaliana ambapo mimea na
wanyama wake vinaweza kustawi, na kuwa salama dhidi ya mgongano
wa maslahi unaotokana na idadi ya watu inayozidi kuongezeka.

Ulinzi wa rasilimali za hifadhi, huduma na wageni

Ni wajibu wa TANAPA kuhakikisha ulinzi na usalama wa wageni,
hifadhi na wakazi wanaoishi ndani ya hifadhi. Ingawa ulinzi ni wajibu
wa kila mkazi anayeishi ndani ya hifadhi, taasisi inao waangalizi wa
hifadhi ambao wanahusika moja kwa moja katika hili. Ili kuhakikisha
kwamba waangalizi wana stadi za kutosha kutekeleza majukumu
yao, aina mbalimbali za mafunzo yanaendeshwa na vifaa vinatolewa
kurahisisha utendaji.

Ufuatiliaji na usimamizi wa afya ya mfumo wa ikolojia

Hifadhi za Taifa zimejaliwa utajiri na aina mbalimbali wa mazingira
pamoja na mifumo ya ikolojia ambayo inasaidia aina mbalimbali za
makundi ya wanyama. Ufuatiliaji wa kawaida wa mifumo hii ya ikolojia




unafanyika ili kuweza kuwa na tahadhari za mapema kuhusu
matukio ya baadaye. Vipimo ya hali ya hewa vinafuatiliwa katika
hifadhi zote kwa mwaka mzima. Sensa za wanyama zinafanyika
kama kawaida, ili kuhakiki idadi, mwenendo na jinsi makundi
yalivyo sambaa. Kaguzi za kawaida za mazingira zinafanyika
kwenye huduma za wageni na mapendekezo yanayotelewa kuhusu
kuboresha mapungufu yanafanyiwa kazi. Miradi yote ya maendeleo
inayofanyika katika Hifadhi inazingatia tafiti kuhusu tathmini
za athari za mazingira. Afya za wanyamapori katika hifadhi zote
inafuatiliwa kwa karibu sana. Orodha, ubainishaji katika ramani na
utokomezaji wa spishi zisizo za kawaida unafanyika katika maeneo
yaliyoathirika.

Uchomaji moto wa mapema hufanyika ili kukabiliana na athari za
mioto ya kiangazi ili kutunza chakula cha wanyama walao majani.
Hii hufanikishwa kupitia uchomaji wa mpangilio na kuacha baadhi
ya maeneo wakati wa uchomaji wa mapema. Tafiti zinazohusiana
na wanyamapori katika hifadhi zinahimizwa kwa kushirikiana na
Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania (TAWIRI).

Msaada kwa jamii na elimu ya uhifadhi

Njia mbalimbali zinatumika kutoa elimu ya uhifadhi kwa wadau
mbalimbali wa uhifadhi.

Hifadhi za Taifa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya
jamii kupitia Mpango wa Msaada kwa ajili ya Miradi Iliyoanzishwa
na Jamii (SCIP). Miradi hii inalenga katika elimu, afya, usafirishaji
na usambazaji wa maji.

Mchango kwa ajili ya washirika wa uhifadhi

Taasisi inatambua wajibu unaofanywa na tasisi zilizopo ndani ya
Wizara ya Maliasili na Utalii pamoja na nyinginezo katika kusaidia
kufanikisha majukumu yake. .

Maendeleo ya Utalii na Uhamasishaji

TANAPA inaedelea kutambua utalii kama chanzo chake cha
mapato kwa ajili ya uedeshaji wa shughuli zake. Na kwa sababu
hiyo, itaendelea kuhakikisha kwamba bidhaa zaidi za utalii na
shughuli zake vinaendelezwa na kuhamasisha unyumbulishaji wa
uzoefu wa utalii katika hifadhi.

Ikiwa kama mkakati mojawapo wa kujinadi, taasisi kwa
kushirikiana na wadau wengine, inaedelea kukuza vivutio vya
utalii vya nchi, kiTaifa na kimaTaifa. Maendeleo ya huduma za
utalii kwenye hifadhi na katika mazingira yanayozizunguka ni
jambo linalosisitizwa pia.

Tanzania Usiyoweza Kuisahau  www.tanzaniaparks.go.tz



Utalii wa magari

« Usizidishe mwendo wa gari zaidi ya kiwango kilichowekwa;
« Usiendeshe gari nje ya barabara. Fuata alama zilizowekwa;
« Usiwasogelee wanyamapori zaidi ya umbali uliowekwa; na

« Usipige kelele na epuka sauti kubwa pamoja na muziki.

Kuweka kambi

« Ifanyike kwenye vituo vilivyo ainaishwa tu; na
 Uwe na tahadhari.

Uendeshaji mitumbwi au usafiri kwenye maji
o Siku zote beba jaketi okozi; na

« Fuata maelekezo ya mwongozaji/kapteni

Upandaji Milima

o Siku zote msikilize mwongoza mgeni wako; usikose kumwona muda wote;
« Panda taratibu ili kuepuke magonjwa ya mlima;

« Kunywa maji ya kutosha; na

» Watoto wenye umri chini ya miaka 10 hawaruhusiwi kupanda zaidi ya mita 3700
toka usawa wa bahari.

Kutembea daraja la juu ya miti

« Usizidishe idadi ya wageni iliyopendekezwa; na
o Tembea kwa uangalifu.

Utalii wa kutembea kwa miguu

« Ufanyike kwenye njia zilizopendekezwa tu; na

« Ambatana na mwangalizi mwenye silaha.

Matembezi ya kuwaona Sokwemtu

« Kama unaumwa, haurusiwi kufanya matembezi haya;

 Watoto chini ya umri wa miaka 12 hawaruhusiwi kufanya zoezi hili; na




Wito wa Afrika
C Emily-Dibb

Baada ya kuwa umeonja ladha ya vumbi,
harufu ya mvua yetu ya kwanza,
tayari utakuwa umeshikamanishwa
na Afrika maisha yako yote,

Na hutakuwa sawa tena
Mpaka utakapoweza kuuona mwezi ukizama
Na ukasikia mibweko ya Bweha
Na sasa utatambua ya kwamba wapo karibu
nawe wakisubiri gizani.

Wakati ukiwa na shauku ya kuwaona tembo,
4 Au kusikia wimbo wa ndege,

Mwezi unapochomoza damu yako inachemka,
Umekuwa mbali kwa muda mrefu sana.
Muda umefika wa kujiachia na kufurahia maisha
Na kuuachia moyo wako uwe huru
Kupita huo upeo wa macho,

Huko ambako moyo wako unatamani kuwa.

Afrika inasubiri...njoo!
Kwa kuwa umeligusa anga angavu
Na kujifunza kupenda majani yanayotoa
sauti ya mrudiorudio

Kilio cha tai,
Daima utakuwa na jaa ya pori,
Kwa muungurumo wa simba,
Kuweka kambi, walau chini ya nyota

Na kuwa na amani kwa mara nyingine tena.

Tanzania Usiyoweza Kuisahau ~ www.tanzaniaparks.go.tz




Historia fupi ya TANAPA

Mwanzoni mwa uhuru mwaka 1960 Tanzania ilikuwa na Hifadhi ya Taifa moja tu ya Serengeti. Nchi
nyingine za Afrika zilionesha kutokujali uhifadhi wa wanyamapori sawasawa na walivyofanya watawala
wao wa kikoloni wa zamani, hivyo mnamo Septemba 1961 IUCN na wakala nyinginezo za uhifadhi walifanya
mkutano Arusha ili kuzungumzia suala zima la uhifadhi.

Mkutano huo ulihudhuriwa na wataalamu wengi
na watu mashuhuri akiwemo Rais wa Kwanza wa
Tanzania Mwl. Julius K. Nyerere na mwanabiolojia
maarufu, Sir. Julian Huxley, Chifu Fundikira (Waziri
wa Sheria) ambae alikuwa Mwenyekiti.

Taswira ya kikao ilionekana baada ya Chifu
Fundikira kuwasilisha Ilani ya Arusha kwa niaba
ya rais. Wajumbe waliipokea
ilani kwa makofi mengi, na Sir.
Julian Huxley akatangaza “Hii
ni alama kwa Afrika, alama

ya jumla kwa dunia nzima,
na kwakweli ni alama kwa

uhifadhi wa asili”,

Rais Mwl. Julius Nyerere, 1965 Chifu Fundikira

Rais Mwl. Julius K. Nyerere alikuwa tu ndiye aliyemteua Dkt. John Owen (mtu mweupe), kuwa
Mkurugenzi wa kwanza kusimamia Hifadhi za Taifa Tanzania, na Rais alimpa mamlaka ya kuongeza
Hifadhi za Taifa mpaka zifike kumi. Watu hawa wakawa marafiki wazuri na
mpaka wakati Dkt. John Owen anastaafu kutoka kwenye nafasi yake mwaka
1970 Tanzania ilikuwa na Hifadhi za Taifa kumi. Rais alikuwa amemwomba Dkt.
John Owen kuendelea kama Mkurugenzi wa Hifadhi za Taifa, lakini hakuwa
tayari akiamini ya kwamba msingi wa kutosha ulikuwa tayari umewekwa kwa
ajili ya watanzania kushika hatamu.

Tokea siku hizo za mwanzo, Tanzania imeendeleza dira yake ya kutunza
maeneo-pori yake na wanyamapori wa maeneo hayo kwa faida ya kizazi cha
sasa na vizazi vya baadaye, na kwa sasa kuna Hifadhi za Taifa 22.

Chini ya uongozi wa Kamishna wa Uhifadhi, William S. Mwakilema, TANAPA
sasa inasimamia shughuli zake kwa kuzingatia viwango vya ubora wa kimataifa.

Hivyo, kuifanya Taasisi hii kuwa mojawapo ya nguzo muhimu za uchumi wa
Taifa.

William S. Mwakilema



MAWASILIANO YA HIFADHI ZA TAIFA

ARUSHA

S. LP. 3134, Arusha

Simu: +255 689 262 363

Barua pepe: arusha@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: arusha_nationalpark

BURIGI-CHATO

S. L. P. 444 Karagwe, Kagera

Simu: +255 282 983 204

Barua pepe: bc@tanzaniapark.go.tz
Instagram: burigichato_national_park

GOMBE

S. L P. 185, Kigoma

Simu: 4255 282 988 228/229

Hotline: +255 689 062 303

Barua pepe: chimps@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: gombe.nationalpark

IBANDA-KYERWA

S. L P. 147, Karagwe

Barua pepe: ibandakyerwa@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: ibandakyerwa_national_park

KATAVI

S. L. P. 89, Mpanda

Hotline: +255 767 536 128

Barua pepe: katavi@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: katavipark

KIGOS!
S. L P. 80, Masumbwe-Mbogwe
Barua pepe: kigesi@tanzaniaparks.go.tz

KILIMANJARO

S. L. P. 96, Marangu

Simu: +255 272 974 153

Hotline: +255 739 767 679

Barua pepe: kinapa@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: mountkilimanjaro_national_park

KITULO

S. L P. 1965, Mbeya

Simu: +255 262 698 984

Hotline: +255 767 536 130

Barua pepe: kitulonp@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: kitulo_national_park

ZIWA MANYARA

S. L. P. 12, Mto wa Mbu

Hotline: +255 767 536 137

Barua pepe: manyara@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: lake_manyara_national_park

MILIMA YA MAHALE

S. L. P. 1374, Kigoma

Simu: 255 282 988 244

Barua pepe: sokwe@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: mahaletourism

MIKUMI

S.L P 62, Mikumi

Simu: +255 767 536 135

Hotline: +255 733 670 879

Barua pepe: mikumi@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: mmikumi_nationalpark

Tutafute kwenye mitandao yetu

ya kijamii @ +255 747 426 310 , tzparks @ tanzaniaparks f Tanzania National Parks

MKOMAZI

S.L.P. 41, Same

Simu: +255 27 297 4165

Hotline:+255 624 333 888

Barua pepe: mkomazi@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: mkomazi_park_tanzania

NYERERE

S. L P. 468, Morogoro

Simu: +255 232 935 351

Hotline Tourism: +255 762 012 700
Barua pepe: nyerere@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: nyerere_national_park

RUAHA

S. L P. 369, Iringa

Simu: +255 262 968 972 / 964
Booking: +255 756 144 400

Barua pepe: ruaha@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: ruaha_national_park

RUBONDO ISLAND

S. L.P. 111, Geita -Nkome Gate

Simu: +255 282 893 184

Barua pepe: sitatunga@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: rubondoisland_tz

RUMANYIKA-KARAGWE

S. LP. 147, Karagwe

Barua pepe: ir@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: rumanyikakaragwe_national_park

SAADANI

S. L. P. 133, Pangani

Simu: +255 232 935 036

Hotline: +255 689 062 346

Barua pepe: saadani@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: saadani_nationalpark

KISIWA CHA SAANANE

S.L.P. 11775, Mwanza

Simu: +255 282 541 819

Hotline: +255 689 062 276 / 767 536 139
Barua pepe: saanane@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: saananeisland_national_park

SERENGETI

S. L. P. 3134, Arusha

Simu: +255 282 985 619

Hotline: +255 689 062 243

Barua pepe: serengeti@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: serengeti_national_park

TARANGIRE

S. L. P. 3134, Arusha

Simu: +255 689 062 248

Barua pepe: tnp@tanznaiaparks.go.tz
Instagram: tarangire_national_park

MILIMA YA UDZUNGWA

S. L. P. 99, Mang'ula

Simu: +255 232 934 316

Barua pepe: udzungwa@tanzaniaparks.go.tz
Instagram: udzungwamountain_national_park

MTO UGALLA
S. L. P. 08, Kaliua-Tabora
Barua pepe: ugalla@tanzaniaprks.go.tz
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Dondoo kuhusu safari

Maandalizi ya safari

Chagua hifadhi upayotaka kuitembelea, andaa bajeti
kutokana na chaguzi zako kwa kuzingatia aina ya usafiri,
malazi, chakula na tozo za hifadhi.

Usafiri

Andaa usafiri wako au tumia wakala wa utalii.

Malazi

Baadhi ya Hifadhi za Taifa zina maeneo ya malazi ya bei
nafuu, wasiliana na wahusika kwa ajili ya kupata taarifa
na kuweka nafasi.

Chakula

Huduma ya chakula inapatikana kwa kutoa taarifa
mapema, pia kwa anaependa kujiandalia' chakula
mwenyewe, baadhi ya hifadhi zinatoa maeneo kwa ajili
ya huduma hii.

Mavazi

Zingatia mavazi stahiki kulingana na hali ya hewa na
mazingira ya hifadhi. Ukipenda unaweza kubeba kofia
na miwani ya jua.

KWELI & TARAKIMU

Ni nchi iliyoko Afrika Mashariki

Ukubwa (Nchi kavu & maji) 947,300 km”*

Idadi ya Watu (Makadirio ya 2022) 61,741,120
Kipato cha kila mtu (Makadirio ya 2016) US $ 3,100

Malipo

Lipa kupitia mfumo wa malipo wa kielektroniki wa
TANAPA mfumo wa kadi za kielektroniki na mitandao
ya simu. Tozo hizi hulipwa wakati wa kuingia hifadhini.

L ' —

oY
NB: “Fanya malipo ya kuwekewa nafasi au

kulipia kabisa kupitia mifumo ya mtandao
wa TANAPA kwa kutumia kadi ya
kielektroniki”

¢ Gharama hizi hazijumuishi VAT 18%.

¢ Tozo zote zinatumika mara moja tu kuingia na muda
wa matumizi unadumu kwa muda wa masaa 12 au
24.

* Wale wenye Vibali vya Wakurugenzi/Meneja wa
Kambi hawaruhusiwi kuambatana na wageni.

¢ Ada ya kiingilio hulipwa kabla ya kuingia hifadhini.




Uhitadhi Endelevu kwa ajili ya
Maendeleo

KAMISHNA WA UHIFADHI
HIFADHI ZA Taifa TANZANIA
JENGO LA TANAPA
BARABARA YA DODOMA
S.L.P.3134 .
ARUSHA - TANZANIA

SIMU: +255 (27) 297 0404
+255 (27) 297 0405 &
NUKUSHL: +255 (27) 297 0408
info@tanzaniaparks.gos 55
www.tanzaniaparks,

Matini
Tim Corfield

Usanifu
Meja Graphics (T) Limited
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