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William Simon Mwakilema
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TAHARIRI

Msomaji mpendwa 

Tunayo furaha kukualika katika Jarida letu upate nafasi ya 

kusoma na kupitia taarifa na habari motomoto zinazohusu 

masuala ya ujirani mwema kutoka katika Shirika la Hifadhi 

za Taifa Tanzania (TANAPA).

Jarida letu la Ujirani Mwema linaandaliwa na Kitengo cha 

Uhifadhi - Mahusiano ya Jamii cha TANAPA, na litatoka 

kila baada ya miezi mitatu.

Kupitia jarida hili, utapata fursa ya kujionea kazi 

PEDOLPEDOL�]LOL]RWHNHOH]ZD�QD�PDRÀVD�ZD�7$1$3$�NDWLND�

kutoa elimu ya uhifadhi kwa jamii zinazozunguka Hifadhi 

za Taifa, kuboresha mahusiano na jamii hizo, mafanikio 

yanayotokana na mchango wa TANAPA kwa jamii kupitia 

miradi ya ujirani mwema na ile ya kuinua kipato. 

Mathalani, pamoja na kazi hizo, tunapenda kukujulisha 

mpendwa msomaji wetu, TANAPA kupitia mradi wa 

kuboresha usimamizi wa Maliasili na kukuza Utalii kusini 

mwa Tanzania (REGROW) unaotekelezwa katika Hifadhi 

ya Taifa Nyerere, Ruaha, Mikumi na Milima ya Udzungwa 

pamoja na maeneo mengine yenye vivutio vya utalii kusini 

mwa Tanzania, unatoa ufadhili wa masomo kwa vijana 476 

kutoka vijiji 61 vilivyo jirani na Hifadhi hizo.   Hii ni fursa 

kubwa sana ambayo jamii inapaswa kuitumia ili kuongeza 

maarifa na kuchangamkia fursa za utalii zilizopo ili jamii 

ipate manufaa zaidi kwa uwepo wa vivutio hivi. 

TANAPA inajivunia kushirikiana na wanajamii kutoa elimu 

ya uhifadhi katika baadhi ya vijiji vinavyozunguka Hifadhi 

za Taifa. Jumla ya Hifadhi 12 zinatekeleza program hii 

maalum. Kwa upande mmoja, program hii inawajumuisha 

walimu wa masomo ya Maarifa ya Jamii darasa la tano 

NZD�VKXOH�]D�PVLQJL�QD�VRPR�OD�-LRJUDÀD�NZD�NLGDWR�FKD�

pili kwa shule za sekondari kutoka vijiji jirani na Hifadhi 

za Taifa 10, huku ikiwatumia walelimishaji jamii kutoa 

elimu kwa jamii katika vijiji jirani na Hifadhi za Taifa mbili. 

0DHQGHOHR�PD]XUL�\D�SURJUDP�KLL�\DWDWRD�ZLJR�ZD�NX\DÀNLD�

maeneo mengine zaidi ili jamii ipate uelewa wa uhifadhi.

Aidha, mpendwa msomaji, TANAPA inakualika kuzitembelea 

Hifadhi za Taifa ili kujionea vivutio mbalimbali ambavyo 

mwenyenzi Mungu ametujalia katika nchi yetu ikiwa ni 

pamoja na kujivunia kuwa nazo. 

Ni mategemeo yetu kuwa wasomaji wa jarida hili watafurahia 

na kujifunza mengi. Tutafurahi kupokea maoni, ushauri 

na mapendekezo ili kuboresha jarida hili. 

“Uhifadhi endelevu, kwa maendeleo”

“Tumerithishwa, tuwarithishe”

Karibuni Sana.
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Ujumbe kutoka 

kwa mhariri

Tunayo furaha kukualika katika Jarida letu 
upate nafasi ya kusoma na kupitia taarifa 
na habari motomoto zinazohusu masuala 
ya ujirani mwema kutoka katika Shirika la 
Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA).

Jarida letu la Ujirani Mwema linaandaliwa 
na Kitengo cha Mahusiano ya Jamii cha 
TANAPA, na litatoka kila baada ya miezi 
mitatu. 

Jarida hili litaendelea kutoa fursa kwa 
wahifadhi na wadau wetu kupata habari 
zinazotoka uwandani kuhusiana na jitihada 
za TANAPA katika kutekeleza shughuli za 
uhifadhi kwa kuwashirikisha wananchi na 
wadau wengine pamoja na kuonyesha kwa 
vitendo mchango na faida ya uhifadhi kwa 
jamii na Taifa.

Kupitia makala mbalimbali, jarida letu 
litabainisha jinsi TANAPA inavyotumia mbinu 
na mikakati mbalimbali kujenga mahusiano 
na jamii, kuwashirikisha wananchi katika 
shughuli za uhifadhi, kutoa Elimu ya 
Uhifadhi, kuandaa mipango endelevu ya 
matumizi bora ya Ardhi, kutekeleza miradi 
ya kijamii na miradi ya kuongeza kipato kwa 
wananchi kupitia vikundi vya kijamii hivyo 
kuleta manufaa kwa mtu mmoja mmoja

Toleo hili lina makala mbalimbali ambazo 
zinaonyesha jitihada za  kujenga na 
kuimarisha ujirani mwema kwa ushirikiano 
na jamii zinazoishi karibu na hifadhi. Kwa 
ujumla, TANAPA ina hazina kubwa na 
uzoefu katika kushirikisha jamii, hivyo 
kupitia makala mbalimbali katika jarida 
hili tutaendelea kuelezea na kuonyesha yale 
ambayo Shirika linafanya katika kuendeleza 
uhifadhi na kuchangia katika maendeleo 
ya jamii. 

Ni mategemeo yetu kuwa wasomaji wa 
jarida hili watafurahia na kujifunza mengi. 
Pia, tutafurahi kupokea maoni, ushauri na 
mapendekezo ili kuboresha jarida hili. 

“Uhifadhi endelevu, kwa maendeleo”



David Kadomo na Innocent Epimack

david.kadomo@tanzaniaparks.
go.tz  na innocent.epimack@
tanzaniaparks.go.tz 

MRADI wa Kuboresha Usimamizi 
wa Maliasili na Kukuza Utalii 
Kusini mwa Tanzania (REGROW) 
umepanga kutoa ufadhili wa 
masomo kwa vijana 476 kutoka 
vijiji 61 vilivyo jirani na Hifadhi nne 
za Taifa zinazotekeleza mradi huo.

itakuwa na aina mbili za ufadhili. 
Kwanza, itahusisha mafunzo ya 
muda mfupi ambayo yatafanyika 
kwa kipindi cha kuanzia mwezi 
mmoja hadi miezi sita yakihusisha 
nyanja za ufundi, utalii na kozi 
zingine zinazotoa mchango katika 
mnyororo wa biashara ya utalii. 

Kwa upande wa mafunzo ya muda 
mrefu ambayo yatafanyika kuanzia 
mwaka mmoja na kuendelea, 
ufadhili utahusisha masomo 

Mradi huo wenye thamani ya 
shilingi 345 Bilioni unatekelezwa 
katika Hifadhi za Taifa za Nyerere, 
Ruaha, Mikumi na Milima ya 
Udzungwa pamoja na maeneo 
mengine yenye vivutio vya utalii 
kusini mwa Tanzania. 

Kwa mujibu wa sehemu ya mpango 
mkakati wa mradi huo, program ya 
ufadhili wa masomo kwa vijana hao 
inajumuisha vijana wa kiume 280 
na vijana wa kike 196. Program hiyo 

MRADI WA REGROW 

KUGHARAMIA MASOMO 

YA VIJANA 476

Zoezi la ujazaji dodoso kutathmini uhitaji wa vijana kupata ufadhili wa masomo kupitia mradi wa 

REGROW likiendelea katika kijiji cha Mikumi

U j i r a n i  M w e m a  |  S e p t e m b a  2 0 2 1 5



yanayohusu usimamizi wa 
wanyamapori, utalii na masoko, 
maendeleo ya jamii, upangaji na 
usimamizi wa miradi, ushirika na 
kozi zingine muhimu zitakazosaidia 
kufikia malengo ya mradi. 

Mpango mkakati huo unaeleza 
kuwa, vijana hao watalipiwa 
gharama zote za masomo katika 
vyuo vya mafunzo ya kati hadi vile 
vya elimu ya juu ikiwa ni pamoja 
na vyuo vikuu ili kusaidia kupata 
vijana wenye ujuzi watakao shiriki 
kukuza utalii na uhifadhi katika 
maeneo yao. 

“Hii itasaidia upatikanaji wa 
rasilimali watu wenye ujuzi 
na taaluma ambao watasaidia 
kuboresha shughuli za kiuchumi 
na kijamii katika vijiji nufaika,” 
inasema sehemu ya mpango 
mkakati huo, na kuongeza;  

“Lengo la mradi huu ni kuhakikisha 

shughuli za utalii zitakapoimarika 
kutokana na uboreshaji wa 
miundombinu, vijana wanaoishi 
jirani na Hifadhi zinazotekeleza 
mradi watanufaika na uwepo wa 
rasilimali hizo. Ukuaji wa Utalii 
utahitaji watu wenye ujuzi wa aina 
mbalimbali kuweza kuwahudumia 
watalii na mahitaji yao”. 

Katika utekelezaji wa mradi huo, 
baadhi ya hifadhi zilizo katika mradi, 
zimeanza kutekeleza mipango 
mbalimbali inayoshirikisha jamii 
zinazozunguka hifadhi hizo kwa 
mafanikio.

Hifadhi ya Taifa ya Nyerere 

Ikiwa ni miongoni mwa hifadhi 
zinazotekeleza mradi wa REGROW, 
Hifadhi ya Taifa Nyerere inatekeleza 
miradi yenye thamani ya sh 
85.1 bilioni inayohusisha ujenzi 
wa viwanja vya ndege katika 
maeneo ya Matambwe, Mtemere, 

Kibambawe, Kinyanguru, Nzasa na 
Mtende.

Aidha, mradi huu utaimarisha 
miundombinu ya barabara ndani 
ya hifadhi, kununua vifaa vya 
doria na vitendeakazi vingine vya 
hifadhi.

Katika hifadhi hiyo, mradi pia 
utatoa mafunzo kwa vikundi 
vya wajasiriamali kutoka katika 
vijiji jirani ikiwa ni pamoja na 
kuwatafutia masoko ya bidhaa zao 
na kuwapa elimu ya uhifadhi na 
mazingira. 

Vikundi hivyo ambavyo vinalenga 
kuinua na kukuza pato la wananchi, 
vipo katika vijiji vya Magogoni, 
Dakawa, Kisaki Kituoni, Nyange na 
Msolwa Stesheni.

Baadhi ya wanufaika wa mradi huo 
wameahidi kulinda maliasili kama 
wanavyolinda wazazi wao kutokana 

Zoezi la ujazaji dodoso kutathmini uhitaji wa vijana kupata ufadhili wa masomo kupitia mradi wa 

REGROW likiendelea katika kijiji cha Mikumi
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na manufaa wanayotegemea 
kutoka kwenye mradi.

“Tutailinda hifadhi ya Nyerere 
na vilivyomo kama wazazi wetu, 
hatutakubali mtu au kikundi cha 
watu wavuruge maliasili zilizomo, 
maana tunafaidika nazo, maisha 
yetu yatasonga mbele kutokana 
na wageni watakaoingia kuona 
wanyama” alisema Jamila Bomeza, 
Mwezeshaji jamii kutoka kijiji cha 
Kisaki Kituoni.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Magogoni, 
Athumani Zingizi alisema “kutokana 
na ushirikishwaji wa kijiji chetu 
kwenye mradi, nitahakikisha 
katika kila mkutano wa hadhara, 
nazungumzia kwa uzito ajenda ya 
utalii wa ndani na ulinzi shirikishi 
wa maliasili”.

Hifadhi ya Taifa Mikumi

Chini ya mradi wa REGROW, vijiji 
nane vilivyopo jirani na Hifadhi 
vitanufaika na mradi huo. Vijiji 
hivyo ni Mikumi, Ihombwe, 
Kilangali na Tindiga vilivyopo 
wilayani Kilosa, na vijiji vya Mkata, 
Doma, Maharaka na Sewe-Kitera 
vilivyopo wilayani Mvomero Mkoa 
wa Morogoro. 

Hifadhi ya Taifa ya Milima ya 
Udzungwa

Kwa upande wa Hifadhi ya Taifa 
ya Milima ya Udzungwa, vijiji 13 
vitanufaika na mradi. Vijiji hivyo 
ni Mkamba, Kidatu, Mang’ula B, 
Msufini, Kanolo, Mkula, Msolwa 
ujamaa na Kiberege wilayani 
Kilombero, mkoani Morogoro 
pamoja na vijiji vya Msosa, Ikula, 
Wotalisoli na Udekwa vilivyopo 

wilaya ya Kilolo mkoani Iringa.

Hifadhi ya Taifa Ruaha

Vijiji 16 vinavyozunguka Hifadhi 
ya Taifa Ruaha vitanufaika 
na mradi wa REGROW. Vijiji 
hivyo ni Makuka, Mboliboli, 
Kinyika, Itunundu, Kisanga, 
Malinzanga, Mahuninga, Idodi, 
Tungamalenga, Isele, Mafuruto 
na Makifu vilivyopo wilayani 
Iringa Mkoa wa Iringa. Vijiji 
vingine ni Mapogoro kilichopo 
wilayani Mbarali Mkoa wa Mbeya 
na Ilangali, Manda na Chinugulu 
vilivyopo wilayani Chamwino 
Mkoa wa Dodoma.

Mhifadhi ujirani mwema David Kadomo kutoka Mikumi akitoa maelezo katika kikao
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Na Fredrick Mhalafu

fredrick.mhalafu@tanzaniaparks.go.tz

“Tunaishukuru sana TANAPA kupitia 
Hifadhi ya Mahale kwa kutuwezesha mradi 
huu wa kukamua mafuta ya mawese, 
kuvunja ngazi na kukamua mafuta ya 
mise… hakika huu ni ukombozi”, alisema 
Gwahula Mahamoud, mkazi wa Kijiji cha 
Kalya. 

Mahamoud ni mmoja wa wanachama 
29 wa kikundi cha Kijamii cha Uhifadhi 
wa Kuweka na Kukopa (COCOBA) cha 
Lubugwe kilichopo katika kijiji cha Kalya, 

kata ya Kalya wilaya ya Uvinza mkoa wa 
Kigoma.

Akiwa na tabasamu na uso uliojaa 
matumaini, Mahmaoud hafichi hisia zake 
zinazowakilisha maoni ya wanakikundi 
wenzake, baada ya mafanikio ya 
kuridhisha  kikundi chao kutokana na 
msaada waliopewa na Hifadhi ya Taifa 
Milima ya Mahale.

Alikiri wazi kuwa msaada huo ni 
ukombozi kwao kwa jinsi ulivyosaidia 
kubadilisha utekelezaji wa majukumu 
yao ya uzalishaji mafuta ya mawese 
na ongezeko la mapato yatokanayo na 

shughuli hizo.

Lubugwe ni miongoni mwa vikundi 
vichache ambavyo vimenufaika na 
miradi ya uzalishaji mali inayotolewa na 
Hifadhi ya Taifa Mahale kama sehemu ya 
mpango wa ujirani mwema. 

Katika kutekeleza mpango huo, Hifadhi ya 
Taifa Milima ya Mahale ilikipatia kikundi 
hicho mashine tatu za kisasa kwa ajili ya 
uchakataji wa bidhaa zitokanazo na zao 
la michikichi ikiwemo kukamua mafuta 
ya mawese, kuvunja mise, na kukamua 
mafuta ya mise. 

HIFADHI YA MAHALE 
YAINUA KIPATO CHA 
WANANCHI

Wanakikundi wakiwa katika shughuli za kila siku (mashine ya kuvnja mise)
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“Mwanzoni, kabla ya kupata mashine hizi 
tulikuwa tunatumia muda mrefu sana 
katika uzalishaji. Kwa mfano, tulikuwa 
tunatumia siku nzima kukamua pipa 
mbili za mawese ambapo pia zilihitaji 
nguvu za wengi na muda.  

“Kupitia mashine hizi, kwa sasa, tuna 
uwezo wa kukamua pipa moja kwa 
muda wa dakika 12. Kwa upande wa 
kuvunja mise, mtu mmoja alikuwa 
anaweza kuvunja debe moja tu kwa siku 
nzima lakini kwa sasa, ndani ya saa moja 
tunaweza kuvunja tani moja”. Alieleza 
Athuman Kasongo, Katibu wa kikundi 
cha Lubugwe. 

Alisema kuwa kutokana na ufanisi 
wa mashine hizo, kipato cha kikundi 
kimeongezeka hadi kufikia faida ya 
wastani wa shilingi 800,000 kwa mwezi, 
hatua inayosaidia wanakikundi kuwa na 
kipato cha uhakika.

“Mapato haya bado hatujagawana. 
Nia yetu ni kupata mtaji mkubwa zaidi 
utakaotusaidia kuwa na nguvu ya 
kuwekeza na kuongeza kipato chetu. 

Sote tumekubaliana hivyo na tunaamini 
tutafanikiwa, kwa msaada wa wadau 
wetu kama Mahale.” alisisisitiza Katibu 
huyo.

Hata hivyo, mradi huo uliokabidhiwa kwa 
wanakikundi Februari, 2021, unakabiliwa 
na changamoto mbalimbali ambazo 
zikitatuliwa, utawasaidia wanakikundi 
kusonga mbele kwa kasi kubwa zaidi.

Kasongo alisema kuwa kukosekana kwa 
umeme wa uhakika katika eneo hilo 
ni mojawapo ya changamoto kubwa 
inayosababisha kikundi kukosa mapato 
mengi.

“ Mashine hizi zinahitaji umeme wa 
uhakika na hapa tunakabiliwa na 
changamoto hiyo, hali inayosababisha   
kukosa mapato kutoka kwenye mashine 
ya kukamua mafuta ya mise.

“ Upatikanaji wa umeme wa uhakika 
utakiondolea kikundi na wananchi 
wengine adha ya ukosefu wa nishati 
ya uhakika na kuleta tija katika maisha 
yao”, alisisitiza Kasongo.

Mhifadhi Mahusiano ya Jamii katika 
Hifadhi ya Taifa Milima ya Mahale, 
Samwel Nassari alielezea kufurahishwa 
na maendeleo ya muda mfupi ya kikundi 
hicho na kwamba anatamani vikundi 
vingine viige mfano huo mzuri.

“Hakika tunajivunia kuwa na kikundi 
kama hiki ambacho kimedhihirisha wazi 
kwamba mikakati na mipango yetu ya 
ujirani mwema inaweza kubadilisha 
maisha ya watu na kuwa bora zaidi.

“ Tunatamani vikundi  vingine vilivyo 
chini ya mipango yetu ya ujirani 
mwema vifuate njia ya Lubugwe na 
siku zote, Shirika lipo tayari kushirikiana 
na wananchi ili wafaidi matunda ya 
uhifadhi” alisisitiza Nassari.

Wanakikundi wakiwa wanapatiwa mafunzo ya namna ya kutumia mashine na mtaalamu kutoka 

SIDO
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Na Leticia Magesa

leticia.magesa@tanzaniaparks.go.tz

KUANZISHWA kwa hifadhi mpya sita 

za taifa hivi karibuni kumesaidia 

kubuniwa, kutambuliwa, kuanzishwa 

na kuendelezwa kwa vyanzo vya utalii 

ambavyo awali havikupewa umuhimu 

wowote.

Burigi-Chato ni miongoni mwa hifadhi 

mpya sita zilizoanzishwa hivi karibuni 

ambayo ipo ndani ya wilaya tano 

zilizopo katika mikoa miwili ya Kagera 

na Geita. 

Wilaya hizo ni Biharamulo, Ngara, 

Karagwe na Muleba katika Mkoa wa 

Kagera na wilaya ya Chato iliyopo 

Mkoa wa Geita

Mita 300 nje kutoka mpaka wa Hifadhi 

ya Burigi-Chato katika wilaya ya 

Biharamulo, kunapatikana kivutio cha 

utalii ambacho kikilindwa, kikitunzwa 

na kuendelezwa kinaweza kuwa 

chanzo kikubwa cha mapato kwa 

Halmashauri ya wilaya ya Biharamulo.

Maporomoko ya Katerela ambayo 

awali hayakupewa umuhimu mkubwa, 

sasa yanaandaliwa kupokea watalii 

wengi, hasa wa ndani kutokana na 

mandhari yake na vivutio vilivyomo 

kwenye eneo la maporomoko hayo.

Ni dhahiri ari mpya ya kutembelea 

MAPOROMOKO YA 

KATERELA: KIVUTIO CHA 

UTALII  BIHARAMULO

maporomoko hayo imechangiwa kwa 

kiasi kikubwa na utoaji wa elimu 

ya uhifadhi na utalii uliofanywa na 

Kitengo cha Uhifadhi-Mahusiano ya 

Jamii cha Hifadhi ya Taifa Burigi-Chato.

 Mojawapo ya shughuli zinazofanywa 

na Kitengo hicho ni kutoa elimu ya 

uhifadhi,  kuboresha  uhusiano kati ya 

hifadhi na jamii pamoja na kuhakikisha 

jamii inanufaika  kutokana na uwepo 

wa hifadhi. 

Katika kutekeleza madhumuni ya 

uhifadhi, Hifadhi ya Burigi-Chato kwa 

kushirikiana na viongozi wa vijiji 

imesaidia kutambua, kuendeleza na 

kuhifadhi maeneo yenye mchango 

mkubwa kiuchumi katika vijiji jirani 

Baadhi ya viongozi, wahifadhi na wananchi walipotembelea maporomoko
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na Hifadhi. Maeneo hayo yanaweza 

kukuza uchumi wa kijiji iwapo 

yatatambuliwa, yatatunzwa na 

yatahifadhiwa vizuri. 

Kati ya maeneo yaliyoibuliwa kuwa 

kivutio cha utalii ni maporomoko 

ya maji ya Katerela yanayopatikana 

katika kijiji cha Katerela, kilichopo 

Kata ya Ruziba, wilaya ya Biharamulo 

mkoani Kagera.

Maporomoko hayo ni kivutio cha 

utalii katika eneo hilo, kwa kuwa na 

mandhari ya kuvutia, hali nzuri ya 

hewa, uwepo wa ndege na mazingira 

mazuri ya kiasili. 

“Maporomoko haya tumekua 

tukiyasimamia sisi kama kijiji. Hata 

hivyo, watu wanatembelea eneo hili 

kwa ajili ya kupumzika na kuburudika 

bila malipo. Kwa sasa tumeiona fursa 

hivyo tumebuni kuanzisha utaratibu 

wa malipo kwa wanaokwenda kwenye 

maporomoko haya ili kuongeza 

mapato,” alisema Pudensiana Damian 

ambaye ni Afisa Mtendaji wa Kijiji cha 

Katerela.

“Tupo kwenye mchakato wa kutoza 

kiingilio kwa sababu ni eneo la utalii. 

Tunasubiri majibu kutoka kwa Ofisi 

ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Biharamulo atupatie kibali,” 

alisema Pudensiana na kuongeza 

kuwa:

“ Kuanzishwa kwa Hifadhi ya Taifa 

Burigi-Chato ni  chachu ya kukuza 

utalii ndani ya hifadhi husika lakini 

pia na maeneo ya karibu kama 

maporomoko ya Katerela na watu 

wameanza kujifunza na kuelewa 

maana ya uhifadhi, utalii na faida 

zake”.

Afisa Mtendaji huyo anaeleza kwamba 

wakipata kibali cha kusimamia 

na kutoza kiingilio kwa watalii 

wanaokwenda kwenye maporomoko 

hayo, kijiji kitawatangazia watu 

kupitia njia mbalimbali za matangazo 

ikiwamo mikutano ya hadhara. 

“ Tayari maofisa kutoka Hifadhini 

wamefika kijijini hapa kwa ajili ya 

kutoa elimu ya uhifadhi na utalii kwa 

wanakijiji na mambo yanakwenda 

vizuri,” alisisitiza Pudensiana.

Mhifadhi katika Kitengo cha Uhifadhi 

-Mahusiano ya Jamii katika Hifadhi 

ya Taifa ya Burigi-Chato ndugu 

Pendaeli Shafuri alisema walitembelea 

maporomoko hayo kwa kushirikiana 

na viongozi wa kijiji hicho baada ya 

kuona umuhimu wa maporomoko 

hayo kwa uhifadhi na uchumi wa kijiji 

hicho na halmashauri husika.

“pamoja na mambo mengine, 

tulitembelea  maporomoko ya 

Katerela, kuyaona, kutoa elimu 

ya uhifadhi/utalii na kuwaeleza 

Mhifadhi Sharifu akiwa na viongozi wa Kijiji na baadhi ya wananchi katika maporomoko
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wananchi umuhimu wa maporomoko 

hayo, katika kukuza uchumi wa kijiji,” 

alifafanua Shafuri.  

Aliongeza kuwa jitihada hizo 

z imesaidia kuhamasisha na 

kushirikisha jamii katika kutunza 

maeneo hayo ya maporomoko kwa 

faida ya kizazi cha sasa na kijacho. 

Kwa kutumia uzoefu wa wataalam 

wa kitengo cha mahusiano 

jamii cha Hifadhi ya Taifa Burigi- 

Chato, wananchi wa maeneo 

yanayozunguka maporomoko hayo 

wameandaliwa kutumia ipasavyo 

fursa zitakazopatikana kutokana na 

shughuli za utalii. 

Fursa hizo ni pamoja na uendelezaji 

wa rasilimali za asili kwa ajili ya 

shughuli za kitalii ambazo zitaleta 

manufaa ya kiuchumi kwa mwananchi 

mmoja mmoja na jamii kwa ujumla.

Aidha, fursa hizo zitachochea 

ubunifu wa wanajamii kushiriki 

katika kazi mbalimbali za sanaa 

kama kutengeneza vifaa vya asili 

vya urembo kama shanga, vidani na 

mikeka kwa ajili ya kuwauzia wageni 

watakaotembelea maporomoko hayo.

Ni jukumu la wananchi wa Katerela 

na wilaya ya Biharamulo kushirikiana 

na Hifadhi ya Taifa ya Burigi-Chato 

kulinda, kuhifadhi na kusimamia 

maliasili waliyojaliwa kuwa nayo 

katika maeneo yao.

Maporomoko na watalii wa ndani walioweza kuyatembelea
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UJIRANI MWEMA WACHOCHEA 

UHIFADHI NA MAENDELEO 

ENDELEVU QATESH

Na Innocent Epimack

i n n o c e n t . e p i m a c k @
tanzaniaparks.go.tz

WANANCHI wa kijiji cha 
Qatesh kilichopo wilaya ya 
Mbulu mkoani Manyara wana 
kila sababu ya kufurahia 
upatikanaji wa huduma za 
afya kijijini hapo baada ya 
kukamilika kwa ujenzi wa 
zahanati ya kijiji hicho.

Kukamilika kwa ujenzi wa 
zahanati hiyo iliyojengwa 

na Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA), kwa kushirikiana 
na wananchi, kumeondoa 
adha waliyokuwa wanapata 
wananchi hao ya kufuata 
huduma za matibabu umbali 
wa takriban kilomita saba 
hadi kijiji cha Gehandu.

Hifadhi ya Taifa Ziwa Manyara 
ilishirikiana na wananchi 
katika kutekeleza mradi huo 
ambapo hifadhi ilichangia 
asilimia 90 za gharama na 
wananchi kuchangia asilimia 
kumi za mradi. Mradi huo 

uligharimu shilingi 220 milioni 
ukijumuisha ujenzi wa jengo 
la zahanati, nyumba za 
watumishi pamoja na vyoo. 

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Qatesh, Theophilo Kwaankway 
alieleza kukamilika kwa 
zahanati hiyo kuwa mkombozi 
kwa wananchi wa kijiji hicho 
na maeneo ya jirani ambao 
wal ikuwa waki lazimika 
kufuata huduma ya matibabu 
mbali na kijijini hapo.

“Kabla ya kukamilika kwa 

Nyumba ya watumishi katika Zahanati ya Qatesh iliyojengwa na TANAPA kwa ushirikiano na jamii
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zahanati hi i ,  tul ikuwa 
tunalazimika kutembea 
takriban umbali wa kilomita  
saba hadi Gehandu kufuata 
huduma za afya, na ilikuwa 
changamoto kubwa hasa 
kwa wajawazito lakini sasa 
huduma inapatikana hapa 
hapa”.

“Tunaishukuru sana TANAPA 
kwa kutupatia msaada huu 
mkubwa, na nawapongeza 
wananchi wenzangu wa 
Qatesh kwa kuj i to lea 
nguvukazi zilizosaidia mradi 
huu kukamilika.

“Sasa, tumeona kwa macho 
yetu faida ya uhifadhi na 
utal i i .Tutashir ikiana na 
TANAPA na mamlaka nyingine 
kuhakik isha tuna l inda 
maliasili hizi kwa kudhibiti 
uharibifu wa mazingira, hasa 

msitu wa Marang’w  ambao ni 
muhimu kwa maisha yetu na 
maendeleo yetu.” Alisisitiza 
Mwenyekiti huyo.

Mkazi wa kijiji hicho, Martha 
John, aliyejitambulisha kuwa 
mama wa watoto wanne, 
anaelezea furaha waliyo 
nayo wanawake wa kijiji 
hicho ambao wamekuwa 
wakisumbuka kwa muda 
mrefu kufuata huduma za 
uzazi Mbulu mjini.

“Kwa kweli huu ni ukombozi 
kwetu akina mama wa 
Qatesh, kwani tumeteseka 
sana kufuata huduma hasa 
ya uzazi mbali na wakati 
mwingine hadi Mbulu mjini. 
Sasa huduma zote tutapata 
hapa hapa labda kama ni 
rufaa na kwa kweli, tunapata 

muda wa kufanya shughuli 
zetu nyingine za maendeleo 
badala ya kutumia muda 
mrefu kufuata matibabu. 
Asante sana TANAPA,” alisema 
Martha 

Ujenzi wa Zahanati hiyo ni 
utekelezaji wa mpango wa 
Ujirani mwema katika Hifadhi 
za Taifa ambao, unalenga 
kushi r ik isha wananchi 
waishio pembezoni mwa 
hifadhi katika uhifadhi na 
maendeleo endelevu.

Muonekano wa jengo la zahanati ya Kijiji cha Qatesh ambalo limejengwa na TANAPA kwa 

ushirikiano na jamii



UFUGAJI NA KILIMO CHA 

KUHAMAHAMA TISHIO LA 

UHIFADHI MAHALE-KATAVI

Na Francis Kone 

francis.kone@tanzaniaparks.go.tz

TANZANIA imebahatika kuwa 
na eneo kubwa linalofaa 
kwa k i l imo,  ufugaj i  na 
matumizi mengine muhimu ya 
mwanadamu na viumbe hai. 

Bahati hiyo inatokana na uwepo 
wa maeneo yaliyohifadhiwa 
kama vile hifadhi za taifa, 
mapori ya akiba na misitu ya 
asili ambayo ni vyanzo vya 
maji yanayotegemewa katika 

matumizi mbalimbali ya viumbe 
hai, ikiwa ni pamoja na kilimo 
cha umwagiliaji. 

Hifadhi ya Taifa Katavi yenye 
ukubwa wa Kilomita za mraba 
4,471 inapatikana katika 
mikoa ya Rukwa na Katavi, 
Magharibi mwa Tanzania. 
Wananchi wanaoishi katika 
vijiji vinavyozunguka Hifadhi hii 
wanajishughulisha na shughuli 
za kilimo, ufugaji nyuki, uvuvi, 
ufugaji wa ng’ombe na 
biashara. 

Katika siku za karibuni, wakulima 
na wafugaji kutoka Mikoa ya 
Simiyu, Shinyanga, Mwanza 
na Tabora wamehamia kwa 
wingi katika wilaya za Nkansi 
na Tanganyika mkoani Katavi. 

Wakulima hao ambao pia 
ni wafugaji, ni hodari katika 
uzalishaji mazao ya chakula 
na biashara lakini wana 
PIXPR�XVLR�UDÀNL�NZD�PD]LQJLUD�
kutokana na utaratibu wao wa 
kuhamahama.

Kwa mfano, wakulima hao 
hulima eneo moja kwa miaka 

Ukataji ovyo wa miti kwa ajili ya kufungua mashamba
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miwili au mitatu na kisha 
hulitelekeza na kwenda kufyeka 
pori au msitu katika eneo lingine 
jipya lenye rutuba. 

Aina hii ya kilimo inayofanywa 
na jamii hizo imesababisha 
athari mbalimbali, zikiwemo 
maji kukauka/kupungua katika 
Mto Katuma ambao ni muhimu 
na tegemeo kwa wanyamapori 
na binadamu, pia ni moja ya 
vyanzo vya maji katika Ziwa 
Rukwa. 

Kilimo na ufugaji wa kuhama 
hama ni tishio la uwepo wa 
ushoroba unaotegemewa na 
wanyamapori katika mfumo 
wa Ikolojia wa Mahale Katavi. 
Mto Katuma ni chanzo muhimu 
cha maji katika Hifadhi ya Taifa 
Katavi kinachotegemewa 
na wanyamapori pamoja na 
matumizi ya binadamu ikiwemo 
kilimo cha umwagiliaji.

Hifadhi ya Taifa Katavi pamoja 
na wadau wengine ikiwa ni 
pamoja na Halmashauri za 
wilaya, The Nature Conservancy 
(TNC) na Frankfurt Zoological 
Society (FZS) wamefanya 
j i t ihada mbal imbal i  za 
kuhakikisha Mto Katuma 
unahifadhiwa. Miongoni mwa 
jitihada hizo ni kutoa elimu ya 
uhifadhi, kugawa miche ya miti 
na kuwezesha uaandaaji wa 
matumizi ya ardhi kwa jamii hizi.

Hifadhi kupitia Kitengo cha 
Uhifadhi-Mahusiano ya jamii, 
imefanikiwa kutoa elimu ya 
uhifadhi kwa wajumbe wa 
serikali za vijiji jirani, mikutano ya 

hadhara, Baraza la maendeleo 
la kata (WDCs), shuleni na 
katika vikundi mbalimbali 
vilivyotembelea hifadhi. Elimu hii 
ilijikita kueleza athari za uharibifu 
wa mazingira, yakiwemo ya 
Mto Katuma ambao unaweza 
kukauka na kuhatarisha maisha 
ya viumbe hai wanaotegemea 
mto huo.

“Tumefanikiwa kugawa miche 
1,600,000 ya aina ya msonobari 
(pine) kwa wananchi kwa 
ajili ya kurejesha uoto asili wa 
Mto Katuma. Tumefuatilia miti 
hiyo kwa jamii ili kujua ustawi 
wake. Zaidi ya asilimia 85 ya 
miti tuliyogawa imeota na ina 
maendeleo mazuri.” alieleza 
/XF\�0ODJDOD��$ÀVD�8IXDWLOLDML�QD�
Tathimini kutoka Shirika la TNC

Aidha, halmashauri ya wilaya 
ya Tanganyika ilishirikiana 
na wadau wa uhifadhi ili 
kupata namna ya kutatua 
changamoto ya kilimo na 
ufugaji wa kuhamahama kwa 
kuandaa mipango ya matumizi 
ya ardhi. 

“Katika wilaya ya Tanganyika, 
FZS imefanikiwa kuwezesha 
uandaaji wa mpango wa 
matumizi ya ardhi kwa vijiji 16 
jirani na Hifadhi ya Katavi. Kupitia 
mipango hii tuna matarajio 
kuwa wananchi wataacha 
kilimo cha kuhamahama na pia 
ushoroba wa wanayamapori 
wa Mahale-Katavi utakuwa 
salama”. 

“Kat ika hatua y ing ine, 
tumewezesha kurekebisha vizuizi 

vya maji yanayochepushwa 
kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji 
mpunga ili kudhibiti matumizi 
holela ya maji.” alieleza Regina 
'RPRNR��$ÀVD�NXWRND�6KLULND�OD�
FZS Mpanda. 

“Kijiji kinapokuwa na mpango 
wa matumizi ya ardhi huwezesha 
upangaji mzuri wa maendeleo 
kwa watumiaji wote wa ardhi 
bila kuathiri shughuli zao. Jambo 
muhimu ni wanakijiji kuhakikisha 
w a n a s i m a m i a  m p a n g o 
waliokubaliana na kutekeleza 
sheria ndogo,” alisisitiza Janeth 
Bundala, Afisa Wanyamapori 
wilaya ya Tanganyika. 

“ Wakulima hawataweza 
k u e n d e l e a  n a  k i l i m o 
cha kuhamahama kwa 
sababu maeneo ya kilimo 
yameshatambuliwa katika vijiji 
na hatutavumilia uharibifu wa 
mazingira na misitu,” alisisitiza 
Janeth.



RHOBI:  NYOTA ANAYETUMIA 
SANAA YA UIMBAJI KUHAMASISHA 
UHIFADHI SERENGETI

Na Zablon Mtweve

zabron.mtweve@
tanzaniaparks.go.tz

HIFADHI ya Taifa Serengeti 
sasa inatumia vijana 
wanaoishi jirani na hifadhi 
katika kutoa Elimu ya Uhifadhi.

Utaratibu huo ulianza mwaka 
2021, ukiwa na lengo la 
kuboresha utoaji wa elimu ya 
uhifadhi kwa kutumia vijana 
waliochaguliwa na vijiji vyao. 
Lengo la kutumia vijana hao ni 

kupanua wigo wa utekelezaji 
wa Mpango wa Ujirani Mwema 
wa Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA).

Mhifadhi Mahusiano Jamii 
katika Hifadhi ya Taifa 
Serengeti, Robert Masobeji 
anaamini matumizi ya 
vijana hao yatasaidia sana 
kuwaelimisha zaidi wakazi 
wa vijiji vyao ambao ni wadau 
wakubwa wa uhifadhi kwa 
muda mrefu.

“Jumla ya vijana 18 kutoka 

vijiji 16 katika wilaya za 
Serengeti, Tarime, Bunda 
na Bariadi wameanza 
kutekeleza mbinu hiyo 
ambayo imeonyesha kuwa na 
mafanikio katika umahasishaji 
na utoaji elimu ya uhifadhi.

 Kutokana na umahiri mkubwa 
wa kuhamasisha jamii 
kuhusu uhifadhi wa maliasili 
na mazingira, vijana hawa 
waliochaguliwa kwa kufuata 
miongozo ya TANAPA ya 
kutumia wanajamii wenye sifa 

Bi. Rhobi akitoa elimu kwa wanafunzi
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katika kutoa eimu ya uhifadhi 
kwa wenzao, watatusaidia 
sana kwani wanatumia lugha 
rahisi na inayoeleweka vyema 
kwa wenyeji.”alieleza Mhifadhi 
Masobeji.

Baadhi ya sifa zilizozingatiwa 
kuwapata vijana hao ni 
pamoja na kuwa mkazi wa 
kijiji husika, awe amehitimu 
kidato cha nne, asiyejihusisha 
na ujangili, anayekubalika 
katika jamii yake na mwenye  
mwenendo mzuri.

Rhobi Mwita Mahando ni 
mmoja wa vijana hao 18 
waliochaguliwa ambaye 
ameonyesha jitihada za 
kipekee katika kuhamasisha 
jamii kuhusu uhifadhi kupitia 
makundi mbalimbali ya kijamii 
kijijini Nyamburi wilaya ya 
Serengeti.

Baada ya kupewa mafunzo 
yaliyowezeshwa na TANAPA 
kupitia Hifadhi ya Taifa 
Serengeti, Rhobi alianza 
kutekeleza majukumu yake 
kwa kushirikiana na uongozi 
wa kijiji chake na kata.  

Katika kipindi kifupi cha 
kuanzia Julai hadi Septemba 
2021, Rhobi amefanikiwa 
kutoa elimu ya uhifadhi 
kwenye shule ya msingi 
Nyamburi na shule ya 
sekondari Nyamburi. Vile 
vile, ametembelea nyumba 
4 za ibada na kushiriki vikao 
3 vya Serikali ya kijiji pamoja 
na mikutano 6 ya hadhara ya 
YLWRQJRML�QD�NXZD¿NLD�ZDWX�

1,768.  Pamoja na mbinu 
nyingine, Rhobi ameweza 
kufanikiwa katika kutoa elimu 
ya uhifadhi kupitia kipaji chake 
cha uimbaji alichonacho.

Katika kipindi kifupi, Rhobi 
amedhihirisha kuwa nyota 
yake inakubalika kutokana 
na jinsi anavyojituma kwa 
wanajamii akiwa bado na umri 
mdogo kwa wanajamii wa 
rika zote (Esaigha) katika kijiji 
chake. 

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Nyamburi, Joshua 
Obwago anazungumzia kipaji 
cha binti huyo kuwa ni cha 
kipekee na kinachopeleka 
ujumbe haraka, na kwa jinsi 
ulivyokusudiwa.

“Anatumia lugha rahisi 
inayoeleweka kwa jamii yake 
na ndio maana anakubalika 
kila mahali, kwa marika yote 
wawe wazee, vijana na hata 
wanawake wenzake. Ni 
hazina tunayopaswa kuilea na 
kuitunza kwa faida ya uhifadhi 
na mazingira,” analisisitiza na 
kuongeza:     “Kwa kutumia 
ubunifu na kipawa chake, 
Rhobi huwa anaomba vipindi 
shuleni au kwenye nyumba 
za ibada ili kutumia sanaa 
yake kuelezea umuhimu wa 
uhifadhi na Hifadhi ya Taifa 
Serengeti. Hapa shuleni 
tumempangia vipindi kama 
mmoja wa waalimu wa hifadhi 
Maliasili na Mazingira.” 

1D\H�$¿VD�0WHQGDML�ZD�.DWD�

ya Sedeco,Charles Tiganga 
anaunga mkono utumiaji wa 
mbinu hizo za uhamasishaji 
uhifadhi akisema kwamba 
]LQD¿NLVKD�XMXPEH�NZD�ZDWX�
wengi na kwa kutumia muda 
mfupi.

“Hakika mbinu hii ya 
kuwatumia wanajamii katika 
kutoa elimu ya Uhifadhi imetoa 
hamasa kubwa kwa vijana 
na jamii katika suala zima 
la uhifadhi wa maliasili na 
mazingira.  Pia kupitia mbinu 
hii inawafanya vijana na jamii 
kuona kuwa wao ndio wamiliki 
wa hizi rasilimali na kuongeza 
ari ya kuzilinda, tofauti na 
jinsi wengi wanavyoona 
hizi Hifadhi kuwa ni mali ya 
TANAPA,” alibainisha Tiganga 
na kuongeza: 

“Mpango huu ni mzuri kwetu 
kwa sabubu unatuwezesha 
kujua faida za hifadhi na 
kupata elimu zaidi ya mambo 
ya maliasili. Wanajamii 
waliona kuwa Hifadhi iko kwa 
ajili ya viongozi tu na ni kama 
haiwahusu, ila kupitia mpango 
huu, kwa kweli wananchi sasa 
wanaona hifadhi ni ya kila mtu. 
Mpango huu pia utasaidia 
kuondoa mtazamo hasi 
kuhusu uhifadhi na  kuboresha 
mahusiano”.
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 Na Fadhili Iddi

fadhili.iddi@tanzaniaparks.go.tz

HIFADHI ya Taifa Rumanyika-

Karagwe imetumia mafunzo ya 

mgambo yanayotolewa kwa 

vijana wilayani Kyerwa Mkoa wa 

Kagera kutoa elimu ya uhifadhi ili 

washiriki katika ulinzi wa maliasili 

katika maeneo yanayozunguka 

hifadhi hiyo.

Mafunzo hayo yaliyoshirikisha 

vijana wakakamavu 78, yalitumika 

NXÀNLVKD�HOLPX�\D�XKLIDGKL�DPED\R�

itatumiwa na wanamgambo 

hao kulinda rasilimali zilizo katika 

maeneo yao.

RUMANYIKA-KARAGWE YAWAFUNDA 
MGAMBO UHIFADHI KUCHOCHEA 
ULINZI WA MALIASILI

Mhifadhi wa Ulinzi katika  hifadhi 

hiyo, Upendo Massawe alisema 

kuwa jukumu la kutoa elimu ya 

uhifadhi wa maliasili na sheria zake 

kwa wanamgambo ni  njia muhimu 

na mahususi katika kuboresha 

uhifadhi wa maliasili na kupunguza 

ujangili ndani na nje ya Hifadhi 

pamoja na kuboresha mahusiano 

kati ya Hifadhi na Jamii. 

Alifafanua kwamba Jeshi la 

Mgambo kihistoria lilianzishwa kwa 

mujibu wa sheria mwaka 1963 na 

majukumu yake yamefafanuliwa 

katika Sheria ya Ulinzi wa Taifa 

Tanzania ya mwaka 1966 kifungu 

namba 19 kifungu kidogo cha 

(11b). Baadhi ya majukumu hayo 

ni kufanya kazi na taasisi za Serikali 

katika kusimamia ulinzi na usalama, 

kutekelezwa kwa sheria za nchi na 

kutoa msaada kwa Serikali wakati 

wa dharura.

Vijana hao 78 waliopatiwa 

mafunzo ya mgambo wilayani 

humo kupitia Mshauri wa Jeshi la 

Akiba, wanatoka katika tarafa 

ya Nyakatuntu vijiji vinne vya 

Rwabigaga, Kamuli, Kyerere na 

Nyakatuntu vilivyo jirani na Hifadhi.

“ Ni katika mafunzo hayo, uongozi 

wa Hifadhi ya Taifa Rumanyika-

Karagwe ulitumia fursa hiyo kufanya 

mafunzo ya elimu ya uhifadhi kwa 

mgambo hao ambao mbali ya 

jukumu lao la kulinda rasilimali, 

lakini pia watakuwa mabalozi wa 

uhifadhi katika maeneo yao,” 

Afisa Mhifadhi Fadhili Iddi akitoa elimu ya uhifadhi kwa wanamgambo
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anaeleza Mhifadhi Upendo  

Mada zilizowasilishwa, kwa mujibu 

wa Mhifadhi Upendo, ni pamoja 

na  Muundo wa jeshi la Uhifadhi, 

Maeneo yaliyohifadhiwa Tanzania, 

Faida za uhifadhi, Sheria za Hifadhi 

za Taifa, Ujirani mwema, Ujangili 

na nyara za serikali, Uvuvi haramu, 

Migongano baina ya wanyamapori 

na binadamu na Ulinzi shirikishi. 

Aidha, mafunzo hayo yalijikita 

katika kuonyesha namna vijana 

hao wanavyoweza kushiriki katika 

ulinzi wa maliasili za nchi katika 

maeneo yao. 

“ Hii ni kutokana na ukweli kwamba 

mgambo wamepewa jukumu hilo 

kisheria na wapo mstari wa mbele 

katika kusimamia utekelezwaji wa 

sheria kwa kushirikiana na serikali 

na wadau wengine,” alisisitiza 

Mhifadhi Upendo.

Hifadhi ya Taifa Rumanyika-

Karagwe inatarajia kuwa vijana 

hawa wal iopata mafunzo 

watasiadia kusimamia sheria za 

Uhifadhi wa maliasili na kuchochea 

uhifadhi endelevu kwa kufikisha 

kwa jamii elimu waliyoipata katika 

ngazi mbalimbali ikiwemo kwenye 

familia zao na vijiweni.

“Vijana hao pia wanatarajiwa 

kutoa taarifa za uhalifu na 

kupambana na wanyamapori 

wakali na waharibifu katika vijiji 

vyao,” alifafanua na kuungwa 

mkono na mmoja wa wakufunzi wa 

mafunzo hayo ya mgambo Koplo 

Deomedes Rupia kwa kuongeza:

 “Mafunzo yaliyotolewa ni muhimu 

katika kuchochea uhifadhi katika 

maeneo ya vijiji jirani na Hifadhi 

ambapo Mgambo wanatarajiwa 

kufanya kazi zao za kila siku”. 

Koplo Rupia alieleza kuwa mafunzo 

ya uhifadhi ni hatua muhimu 

katika kuwapa maarifa mgambo 

yatakayowasaidia kutambua na 

kusimamia sheria za maliasili katika 

maeneo yao. Hata hivyo, alitoa Rai 

kuwa vijana hao wenye ari na nia 

wanatakiwa kupatiwa mafunzo 

zaidi na kushirikishwa wakati wa 

uundaji wa vikundi vya ulinzi shirikishi 

vya kulinda maliasili. 

TANAPA inapenda kuwaalika 

wadau mbalimbali kuwezesha 

mafunzo zaidi kwa mgambo hao 

ili kuwaongezea weledi katika 

utendaji wao. Katika kufanya 

hivyo kutawezesha kutekeleza kwa 

vitendo kauli mbiu ya Wizara ya 

Maliasili na Utalii inayosema kuwa   

“Tumerithishwa, tuwarithishe”.

Baadhi ya washiriki wa semina ya elimu ya uhifadhi katika picha ya pamoja wakifurahi jambo
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UHIFADHI KUPITIA HADITHI

KISA CHA BABA NA MAMA MAUA: 
MFANO WA SULUHISHO LA MIGOGORO 

KATI YA JAMII NA HIFADHI.

 

Theones Kagwebe na Fadhili Iddi.

fadhili.iddi@tanzaniaparks.go.tz

SIKU moja Baba na Mama Maua walikuwa 

wameketi mezani wakila chakula cha 

usiku. Wakati wakiendelea kupata mlo, 

ghafla panya alikatiza kutoka upande 

aliokaa Mama Maua kuelekea upande 

aliokaa Baba Maua. Ingawa Baba Maua 

hakumuona panya huyo, ila alihisi kuna 

kitu kimekatiza bila kutambua uelekeo 

wake.  

Tukio hilo lilianzisha mjadala kati ya 

wawili hao kama ifuatavyo:-

Mama Maua: “Baba Maua kuna panya 

amekatisha hapa, umemuona?”

Baba Maua: “Sijamuona, ila nimehisi 

kuna kitu kimekatiza kutoka upande 

wangu’’

Mama Maua: “Ni panya amekatiza Baba 

Maua na katokea upande niliokaa mimi”

Baba Maua: “Kumbe ni panya ?” 

Mama Maua: “Kesho tununue dawa ya 

panya tuweke upande huu alipotokea”

Baba Maua: “Hapana, tuweke upande 

huu wangu, ndipo alipotokea ’’

Mama Maua: “Baba Maua mwongo 

wewe, katoka upande wangu kuja 

kwako” 

Baba Maua: “Wewe mwanamke, katoka 

upande wangu kuja upande wako” 

Mama Maua: “Jamani. We mbishi kama 

mama yako”

Baba Maua: “Alaa, nilishakwambia 

usinitukanie mama yangu wewe 

mwanamke”

(Kwa hasira, Baba Maua alimtolea 

mkewe matusi ya nguoni kitu ambacho 

kilizua zogo kati ya pande hizo mbili 

na kusababisha baba Maua kumpiga 

mkewe kibao. Mama Maua alipiga 

yowe ambalo liliwashitua majirani. Jirani 

mmoja anayefahamika kwa jina la Mzee 

Chaupole alifika na kugonga mlango wa 

nyumbani kwa Baba na Mama Maua.

Mzee Chaupole: “Jirani! jirani! Kulikoni? 

hebu naomba nifungulie mlango, mimi 

Mzee Chaupole”

(Baba na Mama Maua walivyosikia 

sauti ya Mzee Chaupole ambaye ni 

mtu anayeheshimika katika kijiji chao, 

waliacha zogo huku wakihema kutokana 

na hasira na purukushani iliyokuwa 

ikiendelea)

Baba Maua: “Mzee Chaupole hamna 

kitu, we nenda kalale bwana”

Mama Maua: “Mzee Chaupole, huyu 

mwanaume mkorofi sana”

Mzee Chaupole: “Nakuomba unifungulie 

jirani tuyasuluhishe. Haina haja ya 

kugombana nyie ni watu wazima.”

(Baba Maua alimsikia tena Mzee 

Chaupole aliyekuwa akiongea kwa sauti 

ya upole iliyofanya hasira zake kuyeyuka 

kama pande la barafu juani na kuamua 

kufungua mlango)

Baba Maua: “Karibu Jirani, ingia ndani”

(Huku akilia kutokana na zogo lililokuwa 

linaendelea)

Mama Maua: “Shikamoo Mzee 

Chaupole”
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Mzee Chaupole: “Marhaba mama! Pole! 

hebu nyamaza kwanza, tuongee.”

(Wote watatu walienda na kukaa kwenye 

meza iliyokuwa ikitumiwa na Baba na 

Mama Maua).

Mzee Chaupole: “Haya niambie kulikoni! 

ugomvi wa nini? Zogo lenu linasikika 

hadi huko kwa majirani”

Mama Maua: “Mzee Chaupole, huyu 

mwanaume mkorofi sana, kunipiga na 

kunitukana kote huko ni kutokana na 

kumueleza ukweli. Mimi nimemuona 

panya akikatiza kutokea upande 

niliokuwa nimekaa nikamwambia 

tununue dawa tuweke sehemu 

alipotokea panya. Yeye kawa mbishi na 

kuanza kunitukana matusi ya nguoni 

na kunipiga.” 

Baba Maua: “Nishakwambia nyamaza 

we mwanamke, Panya alitokea upande 

niliokua nimekaa mimi, na kilichofanya 

umtusi mama yangu ni nini? Ee ni nini?” 

(Baba Maua aliamka kwa hasira na 

kutaka kumpiga mama Kenge lakini 

Mzee Chaupole alimtuliza na kumsihi 

akae chini waongee)

Mzee Chaupole: “Nawaomba mpunguze 

hasira zenu ili tuongee na tufikie 

muafaka. Ugomvi haujawahi kuwa 

suluhisho hata mara moja. Kuna usemi 

wa wahenga unasema “hasira hasara, 

hivyo naomba mnisikilize.”

(Baba na Mama Maua walikaa kwa 

makini na kumsikiliza Mzee Chaupole).

Mzee Chaupole: “Nimewasikia wote 

vizuri. Je, lengo lenu wote si ilikuwa 

kununua sumu ili kumuua panya 

anayeleta uharibifu kwenye nyumba 

yenu?”

Mama Maua: “ndio Mzee Chaupole”

Baba Maua: “ndio”

Mzee Chaupole: “kama hivyo ndivyo, 

hakukuwa na haja ya kugombania 

panya kaonekana kutoka upande upi. 

Mnatakiwa kutambua kwamba licha ya 

kutofautiana upande alipotokea panya, 

lakini panya huyo yupo kwenye nyumba 

yenu. 

“Kwenye ugomvi wowote watu 

wanatak iwa kuangal ia  v i tu 

wanavyokubaliana badala ya vile 

wanavyotofautiana. Baba Maua 

hutakiwi kutumia mabavu na matusi 

kumaliza tofauti zako na mkeo. Na 

wewe Mama Maua hutakiwi kutumia 

maneno ya kumuudhi mwenzako 

ili kutetea unachokiamini. Ona sasa 

panya kasababisha ugomvi kwenu na 

huenda anaendelea na uharibifu kwenye 

nyumba yenu. Nyie mnagombana lakini 

tatizo la panya bado lipo pale pale.”

Baba na Mama Maua waliyasikiliza 

kwa makini maneno ya Mzee Chaupole 

na kugundua hawakuwa na haja ya 

kugombana.

Baba Maua: “Kweli Mzee Chaupole. 

Hakukuwa na haja ya kugombana na 

mke wangu. Nisamehe Mama Kenge.”

Mama Maua: “Nimekusamehe mume 

wangu. Na wewe nisamehe kwa maneno 

yangu yaliyokuudhi”

Baba Maua: “Usijali mke wangu. Kesho 

nitanunua sumu ya panya na tutaweka 

sehemu zote panya wanapoweza 

kujificha”

Mama Maua: “Sawa Baba Maua. 

Tutashirikiana kuweka sumu ya panya ili 

tulimalize tatizo hili nyumbani kwetu.”

Mzee Chaupole: “Hivyo ndivyo inatakiwa 

kushughulikia matatizo yetu. Nashukuru 

mmeelewana, na muwe na amani 

maana penye amani, suluhisho la 

matatizo mengi hupatikana. Haya jamani 

kwaherini na usiku mwema.”

Baba Maua: “Kwaheri Mzee Chaupole. 

Tunashukuru kwa busara zako”

Mama Maua: “Asante Mzee Chaupole. 

Uende salama” 

Mahudhui ya Hadithi

Kisa hiki kinatufundisha kwamba, 

migogoro mingi inashindwa kutatuliwa 

kwa sababu kila upande unajiona 

uko sahihi huku ukilazimisha kile 

wanachokiamini ndio kiwe suluhisho. 

Hali hii, inatokea sana kwenye migogoro 

kati ya hifadhi na jamii ambapo kila 

upande unaamini kile wanachokijua 

na kukitaka kiwe ndio njia pekee ya 

kumaliza mgogoro uliopo. 

Tunajifunza kwamba kila mmoja 

aking’ang’ania kuwa sahihi bila 

majadiliano migogoro huongezeka. 

Aidha, tumeona kwamba tunapokuwa 

na mgogoro na tukashidwa kuelewana 

ni vyema kutafuta msuluhishi 

atakayewezesha kufikia muafaka 

kama alivyofanya Mzee Chaupole. Pia 

kunapokua na amani baina ya pande 

zinazozozana na kutokuwa kwenye 

jazba, suluhu hupatikana kirahisi na 

hivyo mgogoro kutatuliwa.
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na kupendwa na watu wa 

rika mbali mbali katika 

jamii. 

Kwa kutambua umuhimu 

wa michezo,  Hi fadhi 

ya Tai fa  K is iwa cha 

Saanane kupitia kitengo 

cha Uhifadhi-Mahusiano 

Na Sadick Mohamed

s a d i c k . m o h a m e d @

tanznaiparks.go.tz

MICHEZO ni moja ya 

njia muhimu inayoweza 

kufikisha ujumbe kwa 

hadh i ra  kubwa kwa 

wakati mmoja kutokana 

SAANANE YATUMIA MICHEZO 
KUHAMASISHA ELIMU YA UHIFADHI 

ya Jamii kwa kushirikiana 

na  sh i r i ka  l i s i l o  l a 

k i s e r i k a l i  l i n a l o i t w a 

Home Life Sport hivi 

karibuni iliamua kutumia 

njia ya michezo kufikisha 

u jumbe wa uh i fadh i 

k w a  j a m i i  k u p i t i a 

Mkuu wa Hifadhi wa Kisiwa cha Saanane ACC. Eva Malya akitoa maelezo ya bonanza 
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mashindano ya mpira 

wa wavu  yal iyopewa 

j i n a  l a   S a a n a n e 

I s l a n d  V o l l e y b a l l 

Championships.

M a s h i n d a n o  h a y o , 

ya l i t um ika  ku f i k i sha 

u jumbe mahsus i  wa 

umuhimu wa uhifadhi 

kwa  wash i r i k i  za id i 

ya 700 kwa kutumia 

nj ia mbal imbal i  ik iwa 

ni  pamoja na hotuba 

kiwanjani, mabango ya 

uwanjani ,  jez i  zenye 

ujumbe wa uhamasishaji, 

vipeperushi na mitandao 

ya ki jamii  pamoja na 

vyombo vya habari kama 

Radio Jembe FM na Star 

TV.

Ka t i ka  uz induz i  wa 

m a s h i n d a n o  h a y o , 

Kamishna Msaidizi wa 

Uhi fadh i  Eva Mal lya 

ambaye n i  Mkuu wa 

Hifadhi ya Taifa Kisiwa 

cha Saanane al ieleza 

lengo la mashindano 

hayo kuwa ni pamoja 

na: “Kutoa elimu ya 

uhifadhi ili kuiwezesha 

j a m i i  k u s h i r i k i 

k i k a m i l i f u  k u t u n z a 

maza l ia  ya  samaki 

na viumbe wa majini, 

kutunza wanyamapori 

waliopo kwenye kisiwa 

h i c h o  n a  k u l i n d a 

Ikolojia ya kisiwa hicho 

kwa ujumla.”

Washiriki wa mashindano 

h a y o  p a m o j a  n a 

watazamaji waliojitokeza 

kwa  w ing i  wa l i pa ta 

e l i m u  y a  u h i f a d h i 

Wachezaji wakiwa katika mchezo wa mpira wa wavu
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kupitia mada mbalimbali 

zilizowasilishwa kuhusu 

umuhimu wa wananchi 

kutunza mazingira yao 

kuanzia ngazi ya familia 

na athari za uharibifu 

wa mazingira kwa jamii 

husika.

K a t i k a  k u h a k i k i s h a 

hamasa na  ar i  kwa 

washiriki wa michezo, 

z a w a d i  m b a l i m b a l i 

zil itolewa kwa mshindi 

wa kwanza na wa pili. 

Msh ind i  wa  kwanza 

al ipewa Kombe, Jezi 

z i l i zo  na  nembo ya 

TANAPA na J ina  la 

Hifadhi na ujumbe wa 

uhifadhi, Fedha taslimu 

s h i l i n g i  l a k i  m o j a 

(100,000) na kupewa 

fursa ya kutembelea 

Hifadhi ya Taifa Kisiwa 

cha Saanane bure.  

Mshindi wa pili alipewa 

zawadi ya Jezi yenye 

nembo ya TANAPA na 

Jina la Hifadhi ikiwa na 

Wanamichezo wakipeana dondoo kabla ya kuanza kucheza
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ujumbe wa uhifadhi na 

fedha tasl imu shil ingi 

elfu hamsini (50,000)

Kamishna Msaidizi Eva 

al ie leza kuwa baada 

ya mashindano hayo 

anatarajia kuona jamii 

ikishiriki kikamilifu katika 

shughul i  za uhi fadhi 

i k iwa n i  pamoja  na 

kupungua kwa ujangili 

wa samaki na uchafu 

kwenye mialo, na pia 

wananchi watakua tayari 

kutoa taarifa za viashiria 

vya uhalifu.

Wanamichizo wakiwa katika mchezo
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MATUNDA YA ULINZI 

SHIRIKISHI YAANZA 

KUONEKANA RUAHA  

Na Shariff Abdul 

shariff.abdul@tanzaniaparks.

go.tz

ULINZI shirikishi ni mpango 

wa Shirika la Hifadhi za 

Taifa (TANAPA)  unaolenga 

kushirikisha jamii katika 

kutunza na kulinda maliasili 

zilizopo ndani na nje ya Hifadhi 

za Taifa 22 zilizopo nchini.

Katika Hifadhi ya Taifa Ruaha, 

mpango huu ulianzishwa 

na kuzinduliwa katika vijiji  

vitatu vya Chinugulu, Manda 

na Ilangali vilivyopo wilayani 

Chamwino Mkoa wa Dodoma 

Katika vijiji hivyo, Vijana 102, 

wakiwemo wanaume 88 na 

wanawake 14 walikua tayari 

kujitolea kwa hiari kulinda 

maliasili katika vijiji vyao 

baada ya kupatiwa mafunzo  

ya ulinzi shirikishi. 

Kila kijiji kina kikundi kimoja 

ambapo kijiji cha Manda kuna 

jumla ya wanakikundi 43, 

Ilangali 30 na Chinugulu 29.  

Shughuli zinazofanywa na 

vikundi hivi ni pamoja na 

doria katika maeneo yao ya 

vijiji pamoja na kushirikiana 

Baadhi ya wanakikundi cha ulinzi shirikishi kutoka wilaya ya Chamwino Dodoma
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na Askari kutoka Hifadhi ya 

Taifa Ruaha na kikosi dhidi 

ya ujangili (KDU) katika 

maeneo yanayosimamiwa 

na TANAPA na Mamlaka ya 

Usimamizi wa Wanyamapori 

Tanzania (TAWA). 

“Mara nyingi tumekuwa 

tukipata ushirikiano mzuri 

kutoka Hifadhi ya Taifa 

Ruaha pamoja na TAWA 

tunapofanya nao kazi katika 

maeneo yetu na hata maeneo 

yao.

Pamoja na mafanikio 

tuliyoyapata, kuna 

changamoto zinatukabili 

ikiwemo baadhi ya wananchi 

kutuchukia kwa vile 

tunawazuia kuvuna maliasili 

bila kuwa na kibali. Hawa 

watu walishazoea kuvuna 

hizi mali kiholela, wanatuona 

sisi tunawazibia riziki zao. 

Tunashukuru wananchi na 

Serikali ya kijiji (Chinugulu) 

wameelewa na wameendelea 

kutupa ushirikiano katika kazi 

tunazofanya. Hii inatutia moyo 

wa kuendelea na hii kazi” 

alisema Gozbert Masile, mkuu 

wa kikosi cha ulinzi shirikishi 

kijiji cha Chinugulu.

Mkuu huyo wa Kikosi cha 

Ulinzi Shirikishi kijijini hapo 

alisema kuwa majukumu 

mengine ya kikundi hicho ni 

kushiriki katika kukabiliana 

na wanyamapori waharibifu 

wanapotokea katika vijiji 

vyao.  

Kiongozi wa kikundi kingine 

kilichopo katika kijiji cha 

Ilangali, Baraka Matonya 

alisema kuwa anajivunia 

kuwa na kikosi kinachoshiriki 

kikamilifu kulinda maliasili 

na kuwadhibiti wanyamapori 

waharibifu wanaovamia 

kijijini.

“Kazi hii ya ulinzi shirikishi 

pamoja na changamoto 

Sehemu ya mizinga 120 iliyotolewa na TANAPA kwa vikundi vya Manda, Ilangali na Chinugulu 

wilaya ya Chamwino
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zake, inafaida nyingi ikiwemo 

kupunguza vitendo vya 

uchomaji mkaa katika vijiji 

vyetu kwani ilikuwa imekithiri 

sana. Ili tupate mafanikio 

zaidi, tunahitaji ushirikiano 

kutoka kwa viongozi wa vijiji 

na kata, wananchi na wadau 

wengine ikiwemo TANAPA, 

TAWA na Mashirika mengine 

watuwezeshe zaidi na 

kutupatia mafunzo ya mbinu 

bora zaidi za ufanyaji kazi,” 

alisema  Matonya

 “Pia tumekuwa mstari 

wa mbele kukabiliana na 

wanyamapori waharibifu 

haswa Tembo ambao mara 

kwa mara wamekuwa wakifika 

katika maeneo yetu na kufanya 

uharibifu wa mazao. Tulipatiwa 

mafunzo na Hifadhi ya Ruaha 

ya namna ya kukabiliana na 

wanyamapori hawa (Tembo),  

kwa sababu hali ilikuwa mbaya 

sana. Tembo wanaweza fika 

wakala mazao shambani, na 

wakati mwingine wakaharibu 

ghala na kula mahindi 

yaliyohifadhiwa”. aliendelea 

kueleza Matonya

Kwa mujibu wa taarifa 

ya vikundi hivyo, tangu 

vianzishwe mwaka 2014, 

vimefanikiwa  kukamata 

majangili 59, vipande 6 vya 

meno ya tembo, gobore 19, 

mbao 834, mifugo (ng’ombe 

na mbuzi) 2,500, baruti yenye 

uzito wa gramu 510, nyavu 150 

za uvuvi, mitumbwi 17, fataki 

6, bangi vifurushi 45, mitego ya 

waya 2, nyara za wanyamapori 

50, misumeno 2  na vifurushi 

335 vya mkaa. 

Utoaji wa motisha kwa vikosi 

hivi ulibuniwa kwa kuzingatia 

sheria ndogo za vijiji.  Asilimia 

50 ya faini zinazotokana 

na vitu vilivyokamatwa 

hutolewa kwa vikosi vya ulinzi 

shirikishi vilivyohusika na 

ukamataji. Hata hivyo, TANAPA 

imeboresha mpango huo kwa 

kuviwezesha vikundi hivyo 

mradi wa kuzalisha na kukuza 

kipato kwa ufugaji nyuki. 

Katika mwaka huo, jumla ya  

mizinga 120 ya kisasa pamoja 

na mafunzo ya ujasiriamali 

vilitolewa. 

Mradi huu wa ufugaji nyuki 

pamoja na kuwapatia 

wanakikundi kipato, pia 

ulilenga kuwezesha utunzaji 

wa misitu katika vijiji kwani 

ni moja ya shughuli ambazo 

ni rafiki kwa mazingira. Moja 

wapo ya mafanikio ya mradi  

ni pamoja na wanakikundi 

kufanikiwa kuvuna asali lita 

640 katika mwaka 2021. 

Pamoja na mafanikio 

waliyopata, vikundi hivi 

vinakabiliwa na changamoto 

mbalimbali ambazo 

wakipatikana wadau wengine 

wa uhifadhi wanaweza 

kuwasaidia katika kuzitatua. 

Changamoto hizo ni pamoja 

na ukosefu wa mafunzo ya 

mara kwa mara, vitendea 

kazi bora ikiwemo GPS, sare 

na viatu, makoti ya mvua 

pamoja na kuwezesha miradi 

mingine zaidi ya ujasiriamali 

itakayowawezesha kupata 

kipato mbadala na kutoa 

hamasa na motisha kwao.

 



Na Godwell Ole Meing’ataki

g odwe l l .me inga t ak i@
tanzaniaparks.go.tz

Shirika la Hifadhi za Taifa 
Tanzania (TANAPA) kupitia 
Kitengo cha Uhifadhi-
Mahusiano ya Jamii lina 
jukumu la kutoa elimu 
ya uhifadhi kwa jamii 
zinazoishi jirani na Hifadhi. 

Lengo la kutoa elimu hii ni 
kukuza uelewa wao kuhusu 
mambo mbalimbali ya 
kiuhifadhi kama vile athari 
za ujangili, faida za uhifadhi 
na namna wanavyoweza 
kushirikiana na TANAPA 
katika kuhakikisha uhifadhi 
endelevu. 

Mpango wa ujirani mwema 
ulianzishwa mwaka 1988 
katika vijiji vitatu ambavyo 

ni Ololosokwan, Soitsambu 
na Oloipiri katika Wilaya ya 
Ngorongoro mashariki mwa 
Hifadhi ya Taifa Serengeti. 

Mpango huu ulitokana 
na kikao cha wadau 
kilichofanyika mwaka 1985 
kutafuta ufumbuzi wa tatizo 
la ujangili wa tembo, nyati, 
faru na wanyama wengine 
uliokuwa umekithiri katika 
Hifadhi ya Taifa Serengeti 

TANAPA kuwatumia Walimu 
na waelimisha jamii kutoa 
elimu ya uhifadhi 

Washiriki wa mafunzo ya waelimishaji jamii katika Hifadhi ya Serengeti
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licha ya kuwepo kwa sheria 
na ulinzi madhubuti. Kikao 
kiliazimia kuwashirikisha 
wanajami i  wanaoishi 
jirani na Hifadhi katika 
kupambana na ujangili. 

M a t o k e o  m a z u r i 
yaliyotokana na vijiji vya 
mfano yaliifanya TANAPA 
mwaka 1994 kuanzisha 
idara ya Ujirani Mwema 
(ambayo sasa ni kitengo 
cha Uhifadhi-Mahusiano 
ya Jamii) ambayo ilikuwa 
na jukumu la kuhakikisha 
kuwa ,  v i j i j i  v y o t e 
vinavyopakana na Hifadhi 
za Taifa Tanzania vinafikiwa 
na elimu ya Uhifadhi ili 
kupunguza ujangili pamoja 
na kuboresha mahusiano 
baina ya vijiji na Hifadhi.

Kupitia kitengo cha Uhifadhi-
Mahusiano ya Jamii kwa 
muda mrefu, TANAPA 
imekuwa ikitoa elimu ya 
uhifadhi katika vijiji/kata/
wilaya/mkoa jirani kwa 
kutumia njia mbalimbali 
kama vile mikutano mikuu 
ya vijij i, Halmashauri 
za vijiji, michezo, ziara 
za kutembelea hifadhi, 
kushiriki katika mikutano, 
semina ,  warsha na 
matamasha mbalimbali. 

Licha ya jitihada zote 
zilizofanywa na TANAPA 
kutoa elimu ya uhifadhi 
kwa jamii, kumekuwa na 
changamoto ya kutofikia 
jamii yote kwa wakati 
kutokana na uhaba wa 

watumishi ikilinganisha 
na maeneo makubwa ya 
kufanyia kazi.

Ili kutatua changamoto 
hiyo, hivi karibuni, TANAPA 
imeanzisha program ya 
majaribio ya kutoa elimu 
ya uhifadhi katika Hifadhi 
za Taifa 12 kwa kutumia 
waelimishaji jamii na 
walimu wa masomo ya 
Maarifa ya Jamii darasa la 
tano kwa shule za msingi 
na Jiografia kidato cha pili 
kwa shule za sekondari 
ili upanua wigo wa utoaji 
elimu na kuwafikia watu 
wengi zaidi.  

Utekelezaji wa kutumia 
waelimishaji jamii kutoka 
vi j i j i  j i rani umeanza 
kufanyika katika hifadhi za 
Taifa Serengeti na Ruaha 
ambapo jumla ya vijiji 31 
kati ya 263 vinavyopakana 
na Hifadhi hizo vimefikiwa. 
Jumla ya watu wapatao 
60,966 wamefikiwa na 
elimu ya uhifadhi katika 
vijiji hivyo kwa kipindi cha 
Julai-Desemba 2021 kupitia 
mikutano mikuu ya vijiji, 
mikutano ya Halmashauri 
za vi j i j i ,  kutembelea 
makundi mbalimbali vijijini, 
kushiriki katika maonyesho, 
michezo, sherehe pamoja 
na mikusanyiko ya dini. 

Vilevile, Hifadhi za Taifa 10 
zimeanza utekelezaji wa 
program hiyo kwa kutumia 
walimu wa somo la Jiografia 
kwa kidato cha pili katika 

shule 43 na waalimu wa 
somo la Maarifa ya Jamii kwa 
darasa la tano katika shule 
104. Hifadhi hizo ni Saadani, 
Mikumi, Udzungwa, Kitulo, 
Katavi, Mahale, Gombe, 
Rubondo, Ibanda-Kyerwa 
na Rumanyika-Karagwe. 
Jumla ya wanafunzi 19,940 
wamefikiwa kupitia vipindi 
vya darasani na pia katika 
klabu za mazingira kwa 
kipindi cha Julai-Desemba 
2021. 

TANAPA inaamini kuwa 
kama wanafunzi wa shule 
za Msingi na Sekondari 
wataelimishwa kuhusu 
masuala ya uhifadhi wangali 
shuleni, itaweka msingi 
mzuri wa kufikia uhifadhi 
endelevu.

Aidha, kupitia program hiyo 
watu wengi zaidi watafikiwa 
na elimu ya uhifadhi katika 
namna bora ya mawasiliano 
ambayo  i t aweze sha 
maelewano miongoni mwa 
wanajamii na kuimarisha 
uhifadhi wa maliasili katika 
Hifadhi za Taifa. Baada ya 
kukamilisha program ya 
majaribio kwa ufanisi, 
programu hii itaendelea 
kufanyika katika Hifadhi 
zingine ili kuhakikisha kuwa 
elimu ya Uhifadhi inawafikia 
wanajamii wote wanaoishi 
jirani na Hifadhi.
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Hifadhi ya Arusha 
yaboresha mazingira ya 
kujifunzia Ngongongare

Na Mwalimu Eliona Milley

Shule ya Sekondari Ngongongare 
ni miongoni mwa shule za 
serikali zilizopo katika vijiji 
vinavyozunguka Hifadhi ya Taifa 
Arusha. Shule hiyo ipo katika 
kijiji cha Ngongongare, kata ya 
Maji ya Chai wilaya ya Arumeru 
mkoani Arusha.  

Kwa kushirikiana na jamii, 
Hifadhi ya Taifa Arusha imesaidia 

shule hiyo kujenga vyumba vya 
madarasa, kuanzisha vitalu 
vya miche ya miti, kutoa elimu 
ya uhifadhi na kuwezesha 
wanafunzi na walimu wa shule 
hiyo kutembelea hifadhi bila 
malipo. 

Kutokana na mahusiano mazuri 
baina ya Hifadhi na kijiji, shule 
ilipata pia mradi wa ujenzi 
wa nyumba ya mwalimu na 
maabara kwa ajili ya wanafunzi 

kujifunza kwa vitendo. 

“Hifadhi imechangia kukuza 
kiwango cha ufaulu wa 
wanafunzi wetu hapa shuleni. 
Tulikuwa na uhaba wa vyumba 
vya madarasa lakini kutokana 
na ushirikiano mzuri na Hifadhi 
wametusaidia ujenzi wa vyumba 
vitatu vya madarasa, nyumba 
moja ya mwalimu na jengo la 
maabara. 

Afisa uhifadhi Mwandamizi Mary Mtenga akiwa anatoa elimu ya uhifadhi kwa wanafunzi wa shule ya 

sekondari Ngongogare
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“Vyumba hivyo vimepunguza 
msongamano mkubwa wa 
wanafunzi shuleni na kuwapa 
mazingira mazuri ya kujifunza 
na kusaidia kuongezeka kwa 
kiwango cha ufaulu” alisema 
Sophia Warioba ambaye ni Mkuu 
wa Shule hiyo.

Aidha, Hifadhi kwa kushilikiana 
na Taasisi ya Jane Goodall 
kupitia program ya Roots and 
Shoots ziliwezesha uanzishwaji 
wa vitalu vya miche ya miti 
katika Shule ya Sekondari 
Ngongongare kwa lengo la 
kurejesha uoto wa asili ambapo  
miche ya miti zaidi ya 4000 
ilipandwa katika maeneo ya 
shule na mingine kugawiwa kwa 
wanafunzi, walimu, wananchi 
na taasisi zilizopo katika Kijiji 
cha Ngongongare. 

Pamoja na mambo mengi 
yaliyofanyika, Hifadhi ya Arusha 
ina umuhimu mkubwa sana kwa 
jamii inayoizunguka pamoja 
na Taifa zima. Hii inajumuisha 
kuwa makazi ya wanyamapori, 
wadudu, ndege na mimea. Pia 
hifadhi ina misitu ambayo ni 
mapafu ya kuvuta hewa chafu 
ya ukaa na inatupatia hewa ya 
Oksijeni. Aidha, hifadhi hii ni 
moja ya chanzo kikubwa cha 
maji katika Bonde la Pangani 
linalohudumia mikoa  mitano  ya 
Arusha, Kilimanjaro, Manyara, 
Tanga na Dodoma

Hifadhi hii ina urithi mkubwa 
wa sehemu ya mila ya jamii ya 
wameru kwa ajili ya matambiko 
hasa pale viongozi wao 
walipoona majanga ya ukame, 
magonjwa na vifo yanatokea 

katika jamii.

Hifadhi pia inatoa ajira kwa 
watanzania ikiwemo wanaolinda 
hifadhi, waongoza wageni na 
jamii inayozunguka hifadhi. Pia 
inalipatia Taifa fedha za kigeni 
ambazo zimekuwa zikitumika 
kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo kama vile vituo 
vya afya, madarasa, barabara, 
vifaa vya maabara na utafiti wa 
kielimu. 

Mwl. Eliona Milley wa shule ya sekondari Ngongongare akigawa miti kwa wanafunzi kwa ajili ya 

kupanda
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MKOMAZI YAWA 
MKOMBOZI KWA WAKAZI 
WA KIJIJI CHA MHEZA

Na Tumaini Hozza

tumaini.hozza@tanzaniaparks.go.tz

Shule ya Sekondari 
Kwambegu ni shule 
pekee iliyopo katika 
kij i j i  cha Mheza, 
ambacho ni kati ya vijiji 
ishirini  vinavyopakana 

na Hifadhi ya Taifa 
Mkomazi. Kijiji cha 
Mheza kipo katika 
Kata ya Maore, Tarafa 
ya Ndungu, Wilaya 
ya Same mkoani 
Kilimanjaro. 

Shule ya Sekondari 
Kwambegu ilianzishwa 

mwaka 2017 baada ya 
shule ya Sekondari 
Gonja kukumbwa 
na changamoto ya 
ongezeko kubwa la 
wanafunzi  kwani 
ilikuwa shule pekee 
ya Sekondari katika 
Kata  ya  Maore . 
“Kuanzishwa kwa 

Vyumba vya madarasa vilivyojengwa na TANAPA kwa ushirikiano wa jamii
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shule hii kumesaidia 
kupunguza adha ya 
wanafunzi kutembea 
umbali mrefu kutoka 
maeneo ya Nadururu, 
Mheza na maeneo ya 
kata ya Vuje”. Alisema 
M h e . I s s a  J u m a 
Rashidi, Diwani wa 
kata ya Maore.

Shule ya Sekondari 
Kwambegu ilianza 
ikiwa na vyumba vya 
PDGDUDVD�YLZLOL�QD�RÀVL�
moja ya walimu, na 
baadae madarasa zaidi 
matatu yalijengwa. 
Mkuu wa shule ya 
Sekondari Kwambegu 
Godwin Kitale, alieleza 
kwamba “Kutokana na 
ongezeko la wanafunzi, 
shule  i l ikumbwa 
na changamoto ya 
uchache wa vyumba 
vya madarasa, jambo 
l i l i lopelekea Kij i j i 
kuomba Hifadhi ya 
Taifa Mkomazi kupitia 
kitengo cha Uhifadhi-
Mahusiano Jamii 
kusaidiwa ujenzi wa 
madarasa mawili na 
RÀVL�PRMD�\D�ZDOLPXµ��

“Mradi ulijumuisha 
ujenzi wa madarasa 
PDZLOL�� RÀVL�PRMD� \D�
walimu na uwekaji wa 
samani yaani meza 
na viti kwa ajili ya 

wanafunzi na walimu. 
Mradi ulitekelezwa 
kwa ushirikiano kati 
ya Shirika la Hifadhi 
za Taifa Tanzania - 
TANAPA na wananchi 
wa Kata ya Maore”. 
Alieleza Kitale.

“Kukamil ika kwa 
mradi huu kumekuwa 
msaada mkubwa kwa 
wakazi wa Kijiji cha 
Mheza na vijiji jirani 
kwani kwa sehemu 
kubwa  umeweza 
kutatua changamoto ya 
uchache wa madarasa 
kat ika shule  ya 
Sekondari Kwambegu 
na kuboresha utoaji 
wa huduma ya elimu 
shuleni hapo. Mradi 
huu unahudumia 
wakazi wa kijiji cha 
Mheza na vijiji jirani 
vya Maore, Kadando, 
Mpirani, Ntenga na 
Vuje” Alisisitiza Kitale.

Kamishina Msaidizi 
wa Uhifadhi, Hifadhi 
ya Taifa Mkomazi, 
Emmanuel Moirana 
alisema kuwa lengo 
kuu la kutekeleza 
m r a d i  h u u  n i 
kuwafanya wananchi 
wa vijiji vinavyopakana 
na Hifadhi kuwa 
sehemu ya uhifadhi  na 
kuthamini uhifadhi wa 

maliasili kwani ushiriki 
wa jamii unahitajika. 

“Ni mataraj io ya 
T A N A P A  k u w a 
PDGDUDVD�QD� RÀVL� \D�
walimu yatatunzwa 
vizuri ili utoaji wa 
huduma kwa jamii 
k u w a  e n d e l e v u . 
Hivyo basi ni vyema 
wananchi  kat ika 
vijiji vinavyopakana 
n a  H i f a d h i  y a 
T a i f a  M k o m a z i 
wakatambua kuwa 
fedha zinazotolewa 
na TANAPA katika 
kutekeleza miradi ya 
maendeleo kwa jamii ni 
matunda ya uhifadhi, 
h i v yo  kuh i f adh i 
rasilimali za Taifa ni 
jukumu letu sote”. 
Alisema Kamishna 
Moirana.

Uhifadhi endelevu 
kwa maendeleo ya 
jamii.
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