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Utangulizi
simila ni moja kati ya vituo vya malikale yenye historia ya
kale kuhusiana na utamaduni wa mtu wa kale juu ya ufundi

wa kutengeneza na kutumia zana za mawe yapata miaka
milioni 1.6 iliyopita.

Bonde hili la Isimila zinapatikana zana za mawe za mihula tofauti nyingi
zikiwa ni za jamii ya Ashilian (Acheulian).

Hifadhi hii ya malikale ya Isimila ni ya kipekee kwa sababu ya uwepo
wa zana nyingi za mawe kuliko sehemu yoyote duniani. Hii inaonyesha
kuwa kulikuwa na maisha ya binadamu wa kale katika eneo hili, ambao
waliishi kwa kipindi kirefu.

Historia ya kituo

Neno Isimila limetokana na neno la Kihehe Pepisimike likimaanisha
makazi ya kudumu.




Eneo la kituo cha Zana za mawe Isimila ni la kihistoria ikihusisha
ugunduzi wa zana za mawe katika korongo la Isimila uliofanywa na
Bwana D.A Maclean wa Afrika Kusini na Amin Azan Mturi (Mtanzania)
mwaka 1951.Pia katika uchimbuzi wa mwaka 1957 uliofanywa na
watafiti kutoka Chuo kikuu cha Chicago na uchimbuzi wa mwaka
1969 uliofanywa na watafiti kutoka chuo kikuu cha Illinois vyote vya
Marekani. Tafiti hizi zilionesha uwepo wa Zana za kale za mawe katika
bonde la Isimila.

Eneo la bonde la Isimila lina makorongo mawili moja zinapatikana zana
za mawe na lingine zinapatikana nguzo za asili zenye tabaka la miamba
ya rangi tofauti.

Jinsi ya kufika

Eneo la Makumbusho ya Isimila linapatikana kusini mwa mji wa Iringa
Km 21 barabara ya kuelekea Mbeya. Kutokea Iringa mjini panda gari
zinazoelekea Tanangozi, Ifunda au Mafinga, shuka kituo cha Isimila
kibaoni.

Bidhaa za Kitalii

Shughuli za kitalii ni pamoja na kutembea kwenye bonde la zana za
mawe na nguzo asili, kupiga picha, kuangalia ndege hasa kabla ya
msimu wa baridi kuanzia Juni hadi Septemba na Utalii wa michezo
Vivutio vilivyopo ni pamoja na mabonde mazuri yenye mandhari na



historia ya kale, zana za mawe, nguzo za asili, makumbusho, kituo kina
eneo zuri la kuweka kambi za muda.

Pia kituo hiki kimeweza kutunza zana mbalimbali anbazo zilitumika
na makabila ambayo yanapatikana kusini mwa Tanzania hasa kwa
makabila kama Wahehe na Wabena ambayo yalikuwa na makazi yake
katika mkoa wa Iringa.

Pia eneo hili ni zuri kwa ajili ya shughuli za utafiti wakiakiolojia na
jiolojia

Sehemu nzuri ya wanafunzi kujifunza (study Tour)

Kituo kinawakaribisha watanzania wote kuja na kutembelea kituo hiki
ili kujionea na kujifunza historia mbalimbali za enzi za zama za mawe.




Raia wa Afrika Wasio Raia
Mashariki wa Afrika
(TShs) Mashariki

(USD)

Miaka 16 na zaidi
Miaka kati ya 5 hadi 16
Chini ya miaka 5

Malipo haya bila VAT

Malipo yote ya viingilio yanafanyika kwa kutumia mtandao bank,
Mpesa, Tigo Pesa, AirtelMoney n.k

Siku za kazi Muda

J-tatu-ljumaa Saa 2:00 Asubuhi-11:30 Jioni

Wikiendi - Sikukuu Saa 2:00 asubuhi-11:00 Jioni
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Kwa Mawasiliano zaidi:

Kituo cha Zana za Mawe-Isimila
5.L.P. 369
Isimila - Iringa, Tanzania
Simu: +255 26 2965845.

Baruapepe: ismila@tanzaniaparks.go.tz

Facebook: isimila_stoneagesite

Instagram: isimila_stoneagesite
Website: www.tanzaniaparks.go.tz



