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TAHARIRII

Msomaji mpendwa 

Mpango wa Ujirani Mwema katika Shirika la Hifadhi za 

Taifa Tanzania (TANAPA) ulianza kutekelezwa zaidi ya 

miaka 35 iliyopita, kwa lengo la kuhamasisha ushiriki 

wa jamii zinazopakana na hifadhi za taifa katika 

uhifadhi wa maliasili na mazingira. Kufikia azma hii, 

TANAPA imekuwa ikitekeleza shughuli mbalimbali zenye 

faida kwa jamii hizo.

Miongoni mwa shughuli hizo ni elimu ya uhifadhi 

yenye lengo la kuwajengea uelewa mzuri wanajamii 

hao kuhusu masuala mbalimbali ya uhifadhi, ikiwa ni 

pamoja na faida zake, mbinu za uhifadhi, umuhimu 

wa wanajamii wenyewe katika kuendeleza uhifadhi na 

kuboresha mahusiano baina ya Jamii na hifadhi. 

TANAPA imeshirikiana kikamilifu na jamii na kuchangia 

utekelezaji wa miradi mingi ya maendeleo iliyoibuliwa 

na jamii husika kwa lengo la kuwezesha upatikanaji wa 

huduma bora  kwenye sekta mbalimbali hasa elimu, 

afya, maji, mipango ya matumizi bora ya Ardhi na 

usalama. 

Mathalani, kwa kipindi cha miaka kumi (2010-2020), 

TANAPA iliwekeza zaidi ya shilingi bilioni 13 kwa ajili ya 

kuchangia utekelezaji wa miradi 327 katika vijiji jirani 

na hifadhi za taifa. 

TANAPA imefanikiwa kuviwezesha vikundi mbalimbali 

vya ujasiriamali, miongoni mwa wanajamii, ili kutekeleza 

shughuli mbalimbali za kiuchumi zisizo na madhara 

kwa mazingira, kama vile ufugaji wa nyuki na samaki, 

kilimo cha matunda na mboga mboga na ususi ili 

kuinua kipato cha kaya na kupunguza utegemezi 

kwenye rasilimali za asili. Kwa kipindi cha kuanzia 2015 

hadi sasa, takribani shilingi bilioni moja zimetolewa 

kuwezesha vikundi 78 vya ujasiriamali katika jamii. 

TANAPA imefanikiwa kuboresha mahusiano na jamii 

zinazopakana na hifadhi na hii inadhihirishwa na 

hamasa kubwa waliyonayo wanajamii ya kutoa taarifa 

za siri zinazosaidia ukamataji wa majangili pamoja na 

nyara za Serikali

Aidha, kwa jamii husika mbali na manufaa ya 

kimaendeleo waliyoyapata kwa kupitia michango ya 

moja kwa moja ya TANAPA, baadhi yao zimefaidika na 

shughuli za utalii zinazofanyika katika maeneo yao na 

ndani ya hifadhi kwa kujipatia ajira za muda mrefu na 

mfupi pamoja na kupata masoko kwa ajili ya bidhaa zao 

mbalimbali kama mazao ya shamba na mifugo, ususi, 

ufinyanzi na utamaduni.

Hata hivyo, zipo changamoto kadhaa ambazo zinaukabili 

mpango huu wa Ujirani Mwema ambazo ni pamoja na 

ufinyu wa rasilimali fedha hasa kutokana na kuongezeka 

kwa hamasa miongoni mwa wanajamii na ongezeko la 

idadi ya vijiji lengwa katika maeneo jirani na hifadhi, 

hasa baada ya kuanzishwa kwa hifadhi za Taifa mpya. 

Changamoto nyingine ni pamoja  na ongezeko la 

shughuli za binadamu katika maeneo yanayopakana na 

Hifadhi baada ya wageni kuhamia kutokana na fursa 

za kiuchumi zinazofunguka katika maeneo hayo. Hii ni 

pamoja na ulishaji mifugo ndani ya maeneo ya hifadhi, 

mioto kichaa, wanyamapori waharibifu na mabadiliko ya 

tabianchi.

Kwa ufupi, kwa ushirikiano wa pamoja, tumepata 

mafanikio mengi na makubwa katika utekelezaji wa 

Mpango wa Ujirani Mwema kati ya Shirika la TANAPA na 

jamii husika ambayo yamewaletea maendeleo wananchi 

lengwa sambamba na kuboresha mahusiano baina na 

wananchi  na hifadhi wanazopakana nazo Hata hivyo, 

Shirika limejipanga kuwekeza katika kuhamasisha 

ushiriki wa wadau mbalimbali katika kutekeleza Mpango 

huu wa Ujirani Mwema, ikiwa ni pamoja na taasisi za 

kiserikali na zisizo za kiserikali. 

Karibuni Sana.
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Ujumbe kutoka 

kwa mhariri

Tunayo furaha kukualika katika Jarida 
letu upate nafasi ya kusoma na kupitia 
taarifa na habari motomoto zinazohusu 
masuala ya ujirani mwema kutoka katika 
Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania 
(TANAPA).

Jarida letu la Ujirani Mwema linaandaliwa 
na Kitengo cha Mahusiano ya Jamii cha 
TANAPA, na litatoka kila baada ya miezi 
mitatu. 

Jarida hili litaendelea kutoa fursa kwa 
wahifadhi na wadau wetu kupata habari 
zinazotoka uwandani kuhusiana na 
jitihada za TANAPA katika kutekeleza 
shughuli za uhifadhi kwa kuwashirikisha 
wananchi na wadau wengine pamoja na 
kuonyesha kwa vitendo mchango na faida 
ya uhifadhi kwa jamii na Taifa.

Kupitia makala mbalimbali, jarida letu 
litabainisha jinsi TANAPA inavyotumia 
mbinu na mikakati mbalimbali kujenga 
mahusiano na jamii, kuwashirikisha 
wananchi katika shughuli za uhifadhi, 
kutoa Elimu ya Uhifadhi, kuandaa 
mipango endelevu ya matumizi bora ya 
Ardhi, kutekeleza miradi ya kijamii, miradi 
ya kuongeza kipato kwa wananchi kupitia 

vikundi vya kijamii hivyo kuleta manufaa 
kwa mtu mmoja mmoja

Toleo hili lina makala mbalimbali 
ambazo zinaonyesha jitihada za  kujenga 
na kuimairisha ujirani mwema na 
ushirikiano na jamii zinazoishi karibu na 
hifadhi. Kwa ujumla, TANAPA ina hazina 
kubwa na uzoefu katika kushirikisha 
jamii, hivyo kupitia makala mbalimbali 
katika jarida hili tutaendelea kuelezea na 
kuonyesha yale ambayo Shirika linafanya 
katika kuendeleza uhifadhi na kuchangia 
katika maendeleo ya jamii. 

Ni mategemeo yetu kuwa wasomaji wa 
jarida hili watafurahia na kujifunza mengi. 
Tutafurahi kupokea maoni, ushauri na 
mapendekezo ili kuboresha jarida hili. 

“Uhifadhi endelevu, kwa maendeleo”



Na Hobokela Mwamjengwa,

“ Nimepata maendeleo makubwa 

tangu nilipojiunga na kikundi cha 

Cocoba Tuleane miaka mitatu iliyopita.

Nimejenga kibanda, nina biashara 

yangu,nafuga mbuzi,  kondoo na kuku.

“Ninasomesha watoto wangu 

na, kwa kweli hali yangu 

inaridhisha,ninajitegemea na ninaisaidia 

familia yangu,”anatoa ushuhuda  Dotto 

Bukindu  mkazi wa kijiji cha Bukore 

wilayani Bunda na mama wa watoto 

watatu na mwamachama wa kikundi 

cha COCOBA Tuleane,moja ya vikundi 

vilivyoanzishwa kwa msaada wa Hifadhi 

ya Taifa ya Serengeti.

Ushuhuda wa Dotto unatokana na 

vikundi vilivyoanzishwa ili kuwasaidia 

wananchi wanaoishi jirani na hifadhi 

hiyo kuwa na miradi ya kiuchumi na 

kuusaidia katika shughuli za uhifadhi na 

utunzaji wa mazingira 

Kwa kushirikiana na wadau wa 

maendeleo, Hifadhi hiyo maarufu 

duniani imetumia zaidi ya sh milioni 

243 kwa ajili ya kujenga uwezo wa 

wananchi katika kuanzisha, kusimamia 

“Kabla ya kujiunga nilikuwa sijui namna 

ya kuweka akiba,kutunza kumbukumbu 

za mapato yangu, lakini sasa najivunia 

kuwa mwanakikundi na kwa kweli 

tunaishukuru sana SENAPA (Serengeti 

National Park) kwa kutusaiia kuanzisha 

vikundi hivi ambavyo ni mkombozi wetu 

kiuchumi”

Anaongeza kuwa kabla ya kuingia rasmi 

kwenye kikundi walipewa mafunzo ya 

namna ya kuweka akiba na baadaye 

kutumia akiba hiyo kama mtaji wa 

kufanyia mambo mengine ya kiuchumi 

kwa kukopa na urejeshaji wa mkopo 

kitu ambacho hawakuwa wakiktambua 

hapo awali.

“Ninaweza kuendesha biashara 

zangu kutokana na mkopo nilioupata 

kutoka kwenye kikundi chetu na 

sasa nasomesha watoto wangu bila 

kubabaika kwa sababu nina kipato cha 

uhakika,” anasisitiza Mashauri,baba wa 

watoto wanne.

na kuendeleza vikundi vya COCOBA.

COCOBA ni kifupi cha maneno ya 

kiingereza “Community Conservation 

Bank” ikamaanisha Benki Hifadhi ya 

Jamii.  COCOBA ni mfumo wa kibenki 

unaotumika vijijini ambao huwawezesha 

wananchi kutengeneza mitaji kwa njia 

ya kuweka akiba na kununua hisa ili 

kupata huduma ya mikopo midogo-

midogo yenye riba nafuu na kwa 

urahisi. COCOBA huendeshwa kwa 

njia ya vikundi ambapo mwanachama 

baada ya kuweka akiba anaweza kupata 

mkopo mara mbili au tatu kulingana na 

akiba aliyoweka. 

Mikopo hiyo imekuwa msaada kwa 

wanachama kwa kuinua kipato chao 

na kuboresha shughuli za uzalishaji.  

Kwa kuwa COCOBA ni benki ya kijamii 

inayohusisha uhifadhi, mikopo 

inayotolewa ni ile ambayo inalenga 

kutekeleza miradi inayosaidia utunzaji 

wa mazingira na uhifadhi. 

Emanuel Robert Mashauri (41),mkazi 

wa kijiji cha Salalia kilichopo wilaya 

ya Bariadi ni mmoja wa wanufaika wa 

kikundi cha COCOBA ambacho alijiunga 

miaka mitatu iliyopita.

COCOBA
SERENGETI: 

MKOMBOZI WA MAENDELEO 

NA UHIFADHI

Mkombozi wa maendeleo na uhifadhi
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Kweli COCOBA ni mfumo wa kipekee 

kwa sababu hutoa fursa kwa wananchi 

kujenga tabia ya kuweka akiba na 

kukopa kwa ajili ya shughuli mbalimbali 

za kiuchumi na kuhamasisha uhifadhi 

na utunzaji wa mazingira. Taasisi 

mbalimbali za uhifadhi zimekuwa 

zikitumia mfumo wa COCOBA kama 

chombo cha kufikia malengo ya 

uhifadhi na ustawi wa jamii ziishizo 

pembezoni mwa maeneo ya Hifadhi. 

COCOBA imekuwa kiunganishi kati 

ya uhifadhi wa maliasili na ustawi 

wa jamii. Wanachama katika vikundi 

hivyo wamejiwekea miiko ya kutofanya 

biashara ya nyama itokanayo na 

wanyamapori na kutochoma au 

kujishughulisha na biashara ya kuuza 

mkaa.

Mhifadhi wa Ujirani Mwema katika 

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti, Hobokela 

Mwamjengwa anasema kuwa katika 

kipindi cha mwaka 2018 – 2019 Hifadhi 

hiyo  imewajengea uwezo wananchi 

kuanzisha na kusimamia vikundi vya 

COCOBA kwenye vijiji 10 vinavyopakana 

na Hifadhi katika Wilaya za Bunda 

na Bariadi.  Vijiji vilivyonufaika na 

mpango huo ni Tingirima, Kyandege, 

Mugeta, Mariwanda, Kihumbu, Hunyari 

na Bukore katika wilaya ya Bunda na 

katika wilaya ya Bariadi ni; Mwantimba, 

Matongo na Salalia. Jumla ya vikundi 

16 vya COCOBA vimenzishwa katika 

vijiji hivyo ambapo Hifadhi imewezesha 

mafunzo ya kujenga uwezo wa 

kuanzisha, kusimamia na kuendesha 

COCOBA, vilevile vimepatiwa mafunzo 

ya uanzishaji na usimamizi wa miradi/

biashara, ujasiriamali, uandishi 

wa taarifa za fedha, utunzaji wa 

kumbukumbu, utengenezaji wa katiba, 

usimamizi wa fedha na  upangaji na 

usimamizi wa miradi. 

Anasema tangu kuanzishwa kwa 

vikundi hivyo mwaka 2018 vimeweza 

kutengeneza mtaji wa sh 121,138,900 

na kutoa mikopo yenye thamani ya sh 

102,146,600 

Aidha vikundi 8 vya COCOBA katika 

Wilaya ya Bariadi vimepatiwa jumla 

ya mizinga ya nyuki 160, ambapo kila 

kikundi kilipata mizinga 20 kwa ajili 

ya kuanzisha mradi wa kufuga nyuki. 

Vikundi hivyo pia vimepatiwa mashine 

ya kufyatua tofali za kujengea majiko 

banifu na pikipiki ili kurahisisha 

usimamizi wa miradi ya vikundi na 

uendelevu wa vikundi hivyo.

Sambamba na kupatiwa vifaa hivyo 

vikundi hivyo vimepatiwa mafunzo ya 

ufugaji nyuki, ufugaji kuku, ufugaji wa 

samaki na kilimo cha mbogamboga na 

matunda kwa ajili ya kuanzisha miradi 

itakayoendana na mafunzo hayo. 

Vilevile wanachama 173 kati ya 214 

wa vikundi hivyo wamewezeshwa 

kujengewa majiko banifu ambapo kila 

mwanachama alijengewa jiko moja.  

“ Wanachama wa COCOBA wanatarajiwa 

kuwa mawakala wa uhifadhi kwa 

kuhamasisha uhifadhi na utunzaji 

wa maliasili na mazingira kwa 

jamii inayowazunguka,”anasisitiza 

Mwamjengwa.

Kwenye picha wanachama wa COCOBA wakishiriki        maonesho ya 

nanenane
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Kiasi cha sh. Milioni 90 kimetumika kuwapa zawadi  washindi katika makundi 

mbalimbali yaliyoshinda kwa kipindi cha miaka 4.
Na Yassin Sharif,

UCHAFUZI wa mazingira na matumizi 

yasiyo endelevu ya maliasili ni moja 

ya changamoto kubwa zinazodumaza 

dhana nzima ya maendeleo katika 

nchi nyingi zinazoendelea ikiwemo 

Tanzania. Uendelezaji wa shughuli za 

kibinadamu ndani na kandokando 

mwa vyanzo vya maji, hususani ukataji 

holela wa miti kwa ajili ya matumizi 

ya mkaa kuni na ujenzi, kilimo, utupaji 

wa taka ngumu maeneo yasiyo rasmi, 

ufugaji na ulishaji wa mifugo usiokuwa 

na tija ni miongoni mwa sababu zinazo 

sababisha kukauka kwa vyanzo vingi 

vya maji.

Kuendelea kwa shughuli zisizo rafiki 

na mazingira kunachangia milipuko 

ya magonjwa  mbalimbali kama vile 

ya kuhara lakini pia ukame wa muda 

mrefu kutokana na unyeshaji wa 

mvua usiotabirika unaosababishwa 

na mabadiliko ya Tabianchi. Unyeshaji 

wa mvua usiotabirika husababisha  

kukosekana kwa mapato ya uhakika 

kutokana na kushuka kwa uzalishaji 

katika sekta mbalimbali kama vile 

kilimo, utalii na viwanda na hivyo 

kuchangia kudorora kwa uchumi 

wa mtu mmoja mmoja na taifa kwa 

ujumla

ShughuIi za kilimo kandokando ya 

vyanzo vya maji husababisha  kutokea 

kwa mmomonyoko wa udongo ambao 

nao husababisha mchanga kujaa 

kwenye mito na hivyo mito kupoteza 

mikondo yake na mingine kukauka.

Migogoro mingi inayojitokeza mara 

kwa mara baina ya Jamii (Wafugaji, 

Wakulima, Wavuvi) na Wahifadhi 

katika maeneo yaliyotengwa na 

kuhifadhiwa kama Hifadhi za Taifa, ni 

kutokana na kukosekana kwa mpango 

mkakati wa matumizi bora ya ardhi, 

huduma muhimu za kijamii  kama 

vile mahitaji ya maji safi na salama, 

chakula, malisho ya mifugo ambavyo 

vyote husababishwa na uharibifu wa 

mazingira.

Tuzo ya TANAPA ya Kuhifadhi Mazingira

Katika kukabiliana na changamoto ya 

uchafuzi wa mazingira, vyanzo vya 

maji na uhifadhi wa Ikolojia ya Mto 

Ruaha Mkuu, Mwaka 2015/16 Shirika 

la Hifadhi za Taifa (TANAPA) kupitia 

Hifadhi za Taifa za Ruaha, Kitulo 

na Milima ya Udzungwa ilianzisha 

Tuzo ya Uhifadhi Mazingira Kanda ya 

Nyanda za Juu Kusini. (TANAPA-CEAS) 

inayoshirikisha Halmashauri tano za 

wilaya ambazo ni  Kilolo na Mufindi 

mkoani Iringa, Mbarali iliyoko mkoani 

Mbeya na  Wanging’ombe na Makete 

ambazo zipo mkoani Njombe

Mratibu wa Tuzo hiyo,Yassin Sharif 

anasema kuwa katika kufanikisha 

utoaji wa tuzo hiyo wadau mbalimbali 

walishirikishwa ikiwa ni pamoja 

na Mradi wa Mtandao wa Maeneo 

ya Hifadhi Kusini mwa Tanzania 

(SPANEST),  Bodi ya Maji Bonde la 

Rufiji, Shirika la Kimataifa la Uhifadhi 

wa Wanyamapori (WWF) , Taasisi ya 

Kimataifa ya Kijamii ya Uhifadhi wa 

Wanyamapori (WCS).

TUZ0 YA TANAPA

YAIMARISHA MAZINGIRA 
NYANDA ZA JUU KUSINI
Tuzo mbalimbali Uhifadhi Mazingira Kanda ya Nyanda za Juu Kusini. (TANAPA-CEAS) zikitolewa kwenye vikundi 

katika Halmashauri tano za wilaya ambazo ni  Kilolo na Mufindi mkoani Iringa, Mbarali iliyoko mkoani Mbeya na 

Wanging’ombe na Makete ambazo zipo mkoani Njombe



Anasema kuwa tuzo hiyo inatolewa 

kwa washindi watatu kutoka kila 

Wilaya ambapo huadhimishwa kila 

mwaka katika Wiki ya Mazingira Juni 

5. Tangu kuanzishwa kwa tuzo hiyo 

imeonekana kuwa na mapokeo mazuri 

kutokana na kufungua fursa nyingi za 

uwekezaji ambazo awali hazikuweza 

kuonekana moja kwa moja, jambo 

ambalo liliwapa ugumu wanajamii 

kutoa ushirikiano juu ya masuala ya 

uhifadhi wa mazingira, na hasa vyanzo 

vya maji (mito) na misitu.

Malengo: Kwa mujibu wa mratibu 

huyo, tuzo ya uhifadhi mazingira 

inalenga kuokoa, kulinda na kuinua 

maslahi na uchumi wa mtu mmoja 

mmoja, kanda na taifa kwa ujumla. 

Kuokoa mfumo wja ikolojia katika 

maeneo ya hifadhi hususan ya Ruaha, 

Kitulo na Milima ya Udzungwa kwa 

kushirikisha mwana jamii moja kwa 

moja katika masuala ya uhifadhi wa 

mazingira ili kuokoa maliasili za nchi 

lakini kunusuru vyanzo vya maji katika  

Wilaya ya Makete ambapo  vyanzo vya 

maji 966, Mbarali 32, Wanging’ombe 

510, Kilolo 25 kati ya 1,021 na Mufindi 

151 kati ya 1,700 vimeainishwa na 

kusimamiwa.

Makundi ya Washiriki wa tuzo 

wanatoka katika wilaya hizo tano 

wakiwemo watu binafsi, Serikali za 

vijiji, taasisi mbalimbali kama vile 

shule za msingi na Sekondari, Jumuiya 

za watumia maji na  Hifadhi za 

Wanyamapori za Jamii (WMA)

Makundi ya kushindania ni kama 

ifuatavyo: Vitu vinavyozingatiwa 

kwenye shindano hilo ni pamoja 

na uhamasishaji na utoaji elimu ya 

mazingira, uhifadhi wa vyanzo vya 

maji (kingo za mito, chemchemi), 

upandaji miti ya asili, uhifadhi wa 

misitu ya asili, uhifadhi wa ardhi oevu, 

uhifadhi wa mifumo ya Ikolojia yaani 

shoroba na hifadhi za wanyamapori za 

Mtawanyiko.

Awali TANAPA ilikuwa na programu ya 

kuelimisha jamii zinazoishi jirani na 

hifadhi juu ya masuala ya kutunza, 

kuhifadhi na kulinda maliasili na 

mazingira kwa kuanzisha bustani 

za miti asili, kuwezesha vikundi 

vya ufugaji nyuki, elimu ya uhifadhi 

katika shule na vijiji katika maeneo 

yanayozunguka hifadhi husika.

Programu hii ya Tuzo ya mazingiza 

imeleta matokeo chanya kwa kuweza 

kufikia jamii zilizopo mbali na hifadhi 

za taifa, lakini pia zenye athari katika 

mifumo ya ikolojia za hifadhi katika 

hifadhi hizi tatu.

Matokeo ya Utekelezaji: Tuzo ya 

mazingira ya TANAPA imefungua fursa 

za uwekezaji kwa jamii na hasa katika 

mikoa ya Mbeya, Iringa, Njombe na 

maeneo ya jirani katika rasilimali za 

misitu, maji na hifadhi.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, 

washiriki wa tuzo ya mazingira uhifadhi 

wa vyanzo vya maji kwa mwaka 2017 

toka Wanging’ombe walisema sababu 

kubwa iliyosababisha wengi wao 

kujiunga katika masuala ya uhifadhi wa 

mazingira ni kutokana na kukumbwa 

na adha ya kukosa maji katika maeneo 

wanayoishi, kukauka kwa vyanzo vya 

maji kunakosababishwa  na kilimo cha 

bustani kwenye mabonde (kilimo cha 

vinyungu) kando kando na ndani ya 

vyanzo vya maji.



Mshindi wa kwanza toka wilaya ya 

Mbarali, Ambokile Mwanjisi  anaeleza 

kuwa tuzo hii  imewafungulia fursa 

na wameweza kujua namna  bora ya 

kutumia maji na misitu katika kujiinua 

kiuchumi kwa kuwekeza  kwenye 

ufugaji wa samaki, uanzishaji wa 

bustani za miti kwa ajili ya kuendeleza 

misitu yao lakini pia kufanya biashara 

ya uuzaji wa miche ya miti. 

“ Vilevile tunafuga nyuki kwenye 

misitu yetu  ambao pia wanatumika 

kama walinzi, lakini pia tunapata 

kipato kutokana na kuvuna asali na 

mazao mengine ya nyuki,”anasisitiza 

Mwanjisi.

Tuzo hiyo imeongeza kasi na muda 

wa mtiririko wa maji katika Mto Ruaha 

Mkuu ili kunusuru wanyamapori 

wanaopatikana katika Hifadhi ya 

Ruaha, kurejesha uoto wa asili na 

ongezeko la wanyama katika bonde ya 

Ihefu. Uhakika wa upatikanaji wa maji 

ya kuzalisha nishati ya umeme katika 

Bwawa la Mtera na Bwawa la Mwalimu 

Nyerere wa ajili ya uendeshaji wa 

viwanda, ukuzaji wa uchumi wa 

taifa na matumizi ya majumbani. Pia 

kuiendeleza sekta ya utalii na hasa 

katika kuilinda na kuitangaza Hifadhi 

ya Taifa Ruaha ambayo ni ya pili kwa 

ukubwa nchini na ya tatu kwa ukubwa 

barani Afrika.

Mratibu wa Tuzo wa Wilaya ya Mbarali, 

Patrick Charles, ameelezea kuwa Tuzo 

hiyo imekuwa nyenzo muhimu na ya 

kipekee katika kuhamasisha wanajamii 

kushiriki katika masuala ya uhifadhi na 

utunzaji wa mazingira katika maeneo 

yanayowazunguka. Anaongeza: “ Tuzo 

imeongeza ari na hamasa kwa Jamii 

katika kushiriki uhifadhi wa vyanzo vya 

maji, misitu, ardhi, wanyamapori na 

mazingira kwa ujumla katika maeneo 

mengi ambako Jamii imeelimishwa na 

inazingatia elimu hiyo ya uhifadhi wa 

mazingira. 

“ Kipato kinachopatikana kimesaidia 

baadhi ya wanajamii husika, 

walioshiriki na kushinda,  kuanzisha 

miradi midogo ya uzalishaji mali 

ambayo ni rafiki wa mazingira” 

Toka Mwaka 2016 hadi 2020 jumla ya 

washindi 80 kwa wilaya zote tano kila 

wilaya ikiwa na washindi 3 kila mwaka 

wamepatikana. 

Kiasi cha sh. Milioni 90 kimetumika  

kuwapa zawadi washindi katika 

makundi mbalimbali yaliyoshinda 

kwa kipindi cha miaka 4. Toka tuzo 

hii kuanza kumekuwa na ongezeko 

la washiriki kadri uhamashishaji 

unavyoendelea.  Katika mwaka 2016, 

jumla ya washiriki 56 walishiriki tuzo 

hizi na kwa mwaka 2020 washiriki 

walifikia 395  katika makundi 

mbalimbali. 

Ongezeko la washiriki wa kuwania tuzo 

hiyo kunatoa nafasi kwa wataalamu 

wa masuala ya mazingira na hasa 

wanaokuwepo katika Kamati za 

Tathmini za Miradi iliyoingia katika 

shindano kutoa elimu, kuhamasisha 

lakini pia kutambua changamoto 

mbalimbali ambazo jamii na vikundi 

vya mazingira wanakumbana nazo 

na kuwashauri namna nzuri ya 

kukabiliana nazo. Kamati ya Mazingira 

ya TANAPA inatoa nafasi kwa washiriki 

kujadiliana moja kwa moja na 

wataalamu wa masuala ya mazingira 

kuhusiana na utunzaji na uhifadhi wa 

mazingira.

Katika kuadhimisha siku ya mazingira 

duniani iliyofanyika katika Kijiji 

cha Matamba mwaka 2019, Wakuu 

wa mikoa na Wilaya akiwemo, 

mgeni zasmi Mhe. Christopher Ole 

Sendeka (Njombe) walionyesha wazi 

kufurahishwa na mpango mkakati na 

kuipa pongezi TANAPA kwa kuanzisha 

tuzo hizo kwa kushirikisha jamii. 

Pia wakuu hao wa mikoa wamekuwa 

wakiwataka viongozi wa serikali 

kuanzia vijiji, kata na wilaya na 

wananchi kwa ujumla kuhakikisha 

wanasimamia suala la utunzaji wa 

mazingira kuanzia ngazi ya familia kwa 

kuanza na upandaji wa miti ili kufikia 

malengo ya wilaya, mkoa na hatimaye 

taifa. 

Kuandaa na kusimamia matumizi bora 

ya ardhi katika vijiji, kuwa na matumizi 

endelevu ya maliasili, kufanya kilimo 

chenye tija ni utekelezaji wa sera ya 

Tanzania ya viwanda kwa kuzalisha 

malighafi zenye ubora kwa kufuata 

kanuni za kilimo cha kisasa.
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Na Mary Mtenga,

WANANCHI wanaoishi karibu na Hifadhi za Taifa 

Tanzania (TANAPA) ni wadau muhimu katika 

maendeleo ya uhifadhi na utalii nchini.

Kwa maana hiyo unatakiwa ushirikiano baina 

ya Hifadhi na wananchi ili kwanza kuhakikisha 

uboreshaji wa uhifadhi wa mazingira, 

Wanyamapoli na hali za wanajamii kiuchumi na 

kijamii unafikiwa.

Idara ya Mahusiano ya Jamii katika Hifadhi 

ya Taifa Arusha (ANAPA) imeweka utaratibu 

wa kuunga mkono jitihada za wananchi kwa 

kuchangia miradi mbalimbali ya maendeleo, 

sambamba na utoaji wa elimu ya uhifadhi na 

utunzaji wa mazingira. 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2015/2016 

hadi 2019/2020, Hifadhi, kwa kushirikiana na 

wananchi wa vijiji vya Oldonyowas, Losinoni, 

Olkungw`ado, Nkoasiyo, Nkoanekoli na Ngurdoto, 

imefanikiwa kujenga madarasa ya shule na ofisi 

za walimu, nyumba za walimu na ununuzi wa 

samani kwenye shule za sekondari na msingi 

zilizopo katika vijiji hivyo.

Miradi hii ya Ujirani Mwema iliyotekelezwa na 

Hifadhi katika kipindi hicho ni pamoja na Ujenzi 

wa madarasa mawili, ofisi ya walimu na ununuzi 

wa samani (madawati 90, meza mbili na viti vinne 

vya ofisi ya walimu) katika Shule ya Sekondari 

Oldonyowas,

Mkuu wa Shule ya Sekondari Oldonyowas, Richard 

Mugyabuso anatoa shukurani kwa ANAPA na 

TANAPA, akisema wamebadilisha kabisa mandhari 

ya shule yake, wakiiweka juu sana kihadhi kwa 

miundombinu na samani.

Anakwenda mbali zaidi na kusema kuna baadhi 

ya viongozi wa maeneo mengine wakiiona ofisi ya 

mkuu wa shule hiyo wangetamani iwe yao kwa 

jinsi ilivyojengwa vyema na kwa kiwango cha juu 

sana.

“ANAPA wametujali na kutupatia makubwa katika 

madarasa, samani kama madawati 90, lakini pia 

ofisi nzuri. Hawa wamekuwa tofauti na watoaji 

HIFADHI YA TAIFA ARUSHA INAVYOUNGA 
MKONO MIRADI YA WANANCHI

wengine, kwa sababu vitu walivyotupa vinadumu 

na viwango vyake ni vya hali ya juu,” anasema 

Mugyabuso akijawa Furaha.

“ANAPA ndio waliosaidia shule kufunguliwa 

2017/18, ina maana kwamba bila ufadhili wao 

shule haingekuwapo. Kwa hiyo shule imeanza na 

inasonga mbele vizuri katika mazingira bora,” 

anasema Mugyabuso.

Wanafunzi nao wanatoa shukurani kwa ANAPA 

na TANAPA. Heavenlight Godfrey ni mwanafunzi 

wa kidato cha tatu anayesema msaada wa 

ANAPA kwa shule yao ni mkubwa, akisema 

Kazi liyofanywa na ANAPA ni ujenzi wa madarasa mawili na ofisi ya 

walimu Shule ya Sekondari Losinoni, ujenzi wa madarasa mawili, ofisi 

ya walimu na ununuzi wa samani (madawati 90, meza mbili na viti 

vinne vya ofisi ya walimu) katika Shule ya Sekondari Ngurdoto.
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anajua walisaidia ujenzi na kutoa meza, viti 

na kadhalika, ambapo awali walikuwa katika 

mazingira magumu.

“Awali hatukuwa na viti wala meza; tulikuwa 

tukipata shida na wakati mwingine tulikuwa 

tukiazima kwenye shule ya msingi lakini sasa 

tunasoma na kujifunza kwa utulivu na raha kwa 

sababu ANAPA wametujal. Tunapta elimu bora 

na tutajitahidi zaidi, tunawashukuru,” anasema 

Godfrey.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Oldonyowasi, Geoffrey 

Samson Ayo anasema wamefaidika vikubwa na 

mchango wa ANAPA kwao na kwa kufanya hivyo 

wameonesha mshikamano na wao kwa kurudisha 

ni kuhifadhi mazingira na kuhakikisha utalii 

unakua.

Kama ilivyo kanuni za TANAPA – kwa hifadhi 

husika kuchangia asilimia 70 na wananchi 

wa vijiji vinavyozunguka hifadhi kuchangia 

asilimia 30, wananchi walishiriki katika kusomba 

mchanga, mawe, maji na kuweka nguvukazi.

Ayo anasema kwamba tangu mwanzo walishiriki 

kama jamii, wakaweka jamvi kwenye msingi 

wa majengo na ANAPA wakaja kupandisha kuta, 

kumalizia ujenzi na pia kuweka samani.

Ama kuhusu uhifadhi, Ayo anasema Oldonyowasi 

ni kijiji cha mfano, kwa sababu wamekuwa 

wakipambana kuhakikisha hakuna mioto 

inayotokea ndani wala jirani na hifadhi na 

wamekuwa wakifanya operesheni kuhakikisha 

hakuna kuingiza mifugo wala watu kufanya 

kilimo kwenye hifadhi hiyo.

“Hii ni hifadhi yetu, ANAPA wanajua kwamba nasi 

ni watu wao kwa hiyo tuna ushirikiano mkubwa. 

Wanatusaidia kwenye miradi na sisi tunashiriki 

katika uhifadhi ili kukuza utalii na mapato. 

Tunazuia uwashaji moto, uvamizi wa aina yoyote, 

hakuna kuua Wanyama na kuona kwamba misitu 

inatunzwa,” anasema Mwenyekiti Ayo.

Kazi nyingine iliyofanywa na ANAPA ni ujenzi 

wa madarasa mawili na ofisi ya walimu Shule ya 

Sekondari Losinoni, ujenzi wa madarasa mawili, 

ofisi ya walimu na ununuzi wa samani (madawati 

90, meza mbili na viti vinne vya ofisi ya walimu) 

katika Shule ya Sekondari Ngurdoto.

Kadhalika, ANAPA imefanya ujenzi wa madarasa 

matatu katika Shule ya Msingi Olkung`wado, 

ujenzi wa nyumba pacha mbili za walimu 

katika shule za Sekondari Muungano-King`ori na 

Nkoanekoli zilizopo Wilayani Arumeru.

Jumla ya 281,341,592/- zilitumika kwenye miradi 

hiyo kama sehemu ya mchango wa Hifadhi 

wa asilimia sabini ambao ulitolewa wakati wa 

utekelezaji miradi ya Ujirani Mwema. 

Kupitia miradi hii ya Ujirani Mwema, Jamii 

za vijiji jirani na Hifadhi kwenye vijiji vitatu 

vya Oldonyowas, Losinoni Juu na Ngurdoto 

zimefanikiwa kuanzisha shule za sekondari 

za kata pamoja na kuboresha mazingira ya 

kujifunzia wanafunzi na nyumba za kuishi 

walimu.

Miradi ya Ujirani Mwema inayotekelezwa na 

Hifadhi imekuwa na mchango mkubwa katika 

kuwapatia wananchi faida za kiuchumi na 

kijamii zinazotokana na shughuli ya utalii 

inayofanywa na Hifadhi. Hivyo mahusiano baina 

ya Hifadhi na Jamii za vijiji jirani yameimarika 

hali inayopelekea wananchi kuweza kushiriki 

kikamilifu katika shughuli ya ulinzi wa maliasili 

ndani na nje ya Hifadhi.

Idara ya Mahusiano ya jamii imefanikiwa 

kuanzisha vikundi vya ulinzi shirikishi kwenye 

vijiji vya Oldonyowas, Losinoni Juu na Ngurdoto 

kutokana na uwepo wa miradi mbalimbali ya 

kijamii. Vikundi hivi vinasaidiana kwa karibu 

sana na Hifadhi, na kwa kiasi kikubwa vimetoa 

mchango wake katika kudhibiti uharibifu wa 

mazingira unaosababishwa na shughuli za 

binadamu zinazokatazwa kisheria zikiwemo 

kilimo, mifugo, ukataji miti na uwindaji haramu 

wa wanyamapori.

Kwa pamoja tushiriki kikamilifu katika kuhifadhi 

mazingira na wanyamapori wetu ili tupate faida 

za kiuchumi, kijamii na kiikolojia.
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HIFADHI YA TARANGIRE 
INAVYONUFAISHA 
EMANYATA KAKOI 

KWA NYUKI

“Tunafurahi kwamba wananchi wamepokea vyema 

mradi huu na tunashirikiana nao na kuwasaidia 

kutatua changamoto”. anasema Kamishna 

mwandamizi wa Uhifadhi Hifadhi ya Taifa Tarangire, 

Ignas Gara.
Heriel Masaki,

KIKUNDI cha Ufugaji Nyuki 
Emanyata kilichopo kijiji cha 
Kakoi, Wilaya ya Babati ni 
miongoni mwa vikundi vitatu 
vilivyowezeshwa na Hifadhi 
ya Taifa Tarangire. 

Kikundi hicho cha Emanyata  
ambacho ni cha ufugaji wa 
nyuki kikiwa na washiriki 
15, mchanganyiko wa 
wanawake na wanaume 
walipatiwa mafunzo pamoja 
na mizinga 45 na Hifadhi ya 
Taifa Tarangire kwa ajili ya 
ufugaji nyuki 2017.

Kwa kuwa kikundi hiki 
kinapatikana kwenye 
ukanda wenye miti aina 
ya migunga, wanakikundi 
waliamua kutumia fursa 

ya kufuga nyuki ambao 
hukusanya asali kutoka 
kwenye maua ya miti aina 
ya migunga ambayo ipo 
kijijini kwao na mingine 
ikipatikana kwenye Hifadhi. 

Kikundi hiki kiliamua 
kujihusha na ufugaji wa 
nyuki kama fursa ya 
kuondokana na changamoto 
ya kukabiliana na wanyama 
waharibifu, hasa tembo 
katika mashamba yao yaliyo 
karibu na hifadhi.

Ezekiel Naibala ni Mweka 
Hazina wa Kikundi cha 
Emanyata Kakoi katika 
kitongoji cha Kigongoni, 
kilichoanzishwa 2016 na 
Shirika la Hifadhi Tanzania 
(TANAPA) kupitia Hifadhi ya 
Taifa Tarangire waliwafadhili 

mizinga ya kufugia nyuki.

“Tuliibua mradi huu wa 
kufuga nyuki mwaka 2016, 
tukaanza na mizinga sita 
ya kienyeji kisha tukaja na 
ya kisasa kwa kupewa na 
Hifadhi ya Taifa Tarangire 
mizinga 40 na yetu mingine 
35 na pia Halmashauri ya 
Wilaya ikatupatia mzinga 
mmoja,” anasema Naibala.

Kama kundi, Mwenyekiti 
Naibala anasema, 
tayari wameanza kuonja 
matunda ya uwekezaji 
huo unaohusisha pia 
uhifadhi na ukuzaji utalii, 
kwani kila wakivuna na 
kuuza hugawana asilimia 
fulani ya mapato kwa kila 
mwanachama.

Mwaka jana, kwa mfano, 
waligawana asilimia 35 
ya mapato. Pamoja na 
mafanikio hayo, kuna 
changamoto kadhaa 
zinazosababishwa na 
mabadiliko ya tabianchi, 
kwani ukosefu wa mvua 
hupelekea mimea, ikiwamo 
miti, kutostawi na kutotoa 
maua yanayohitajika kwa 
nyuki. Wanalenga kwamba 
mwaka huu wapate lita 200 
za asali na wanaweka sawa 
mtandao wa masoko ili 
kukidhi na kufaidika nao.

“Tunawashukuru na 
kuwapongeza sana 
wenzetu wa Hifadhi ya Taifa 
Tarangire na TANAPA kwa 
ujumla kwa ushirikiano na 
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msaada wao, lakini pia sina 
budi kuwashukuru wana 
kikundi kwa ukubali na 
utayari wao kuwa pamoja 
kwenye kazi hii na uhifadhi,” 
anasema mwenyekiti huyo.

Mbali na mambo ya 
ufugaji nyuki, wana 
Kamati ya Mazingira ya 
Kijiji inayoshirikiana na 
wana mgambo kwa ajili 
ya kudhibiti uharibifu wa 
mazingira. Kwa kawaida, 
mtu akikutwa na kosa la 
kwanza ambalo si kubwa 
hupewa onyo na akirudi 
hatua za kisheria hufuata 

mkondo wake, ukiwapo 
utaratibu wa kufikishwa 
mahakamani.

Wana kikundi wametumia 
fursa vizuri, kwa kuwa 
mizinga waliyopewa 
imekuwa chanzo cha 
mapato, sehemu ya dawa 
tiba, chakula pamoja 
na kukinga wanyama 
aina ya tembo kuharibu 
mashamba yao yaliyopo 
eneo lenye mizinga. Mbali 
na hayo, msitu wa kijiji 
eneo walikofugia nyuki 
leo limekuwa ni eneo zuri 
la msitu usioharibiwa na 

binadamu wala wanyama 
kama tembo kwa kuogopa 
ukali wa nyuki.

Mwezi Juni 2020 kikundi 
hiki kilifanikiwa kuvuna asali 
yao kwenye mizinga 24 
kati ya 45 waliyo nayo na 
kujipatia zaidi ya lita 90 za 
asali iliyochujwa. Hii ni asali 
ya maua ya mgunga yenye 
sehemu kubwa ya tiba, 
kwani  kwa karne kadhaa 
Wamasai wamekuwa 
wakitumia dawa za asili 
kutokana na miti hiyo ya 
migunga. 

Kikundi cha Ufugaji Nyuki Emanyata kilichopo kijiji cha Kakoi, Wilaya ya Babati ni miongoni mwa vikundi vitatu 

vilivyowezeshwa na Hifadhi ya Taifa Tarangire.



Kutokoana na ubora wake, 
sehemu kubwa ya asali hii 
imeuzwa na wanakijiji na 
kununuliwa na watumishi 
wa hifadhi pamoja na 
wageni mbalimbali 
waliotembelea hifadhi. 
Jitihada zinazidi kufanyika 
na wanakikundi kupitia 
mafunzo waliopatiwa ili 
kuongeza mavuno zaidi 
na kuongeza ubora wa 
asali yao kwani mahitaji ya 
bidhaa hiyo yameonekana 
kuwa makubwa. Kwa 
kuwa wao ni wahifadhi 
wa siku nyingi wanasema 
wamelewa kuwa hii itakuwa 

njia nzuri ya kuhifadhi 
wanyama na mimea pasipo 
kileta athari kwa pande zote 
mbili.

Kamishna mwandamizi 
wa Uhifadhi Hifadhi ya 
Taifa Tarangire, Ignas 
gara, anasema kwamba 
wamejikita kusimamia 
uhifadhi na wanaona 
ufugaji nyuki kwa vijiji 
vinavyoizunguka hifadhi 
ni fursa nzuri, kwani asali 
huleta kipato – kukuza 
uchumi lakini pia ni 
kirutubisho kwa afya.

“Tunafurahi kwamba 
wananchi wamepokea 
vyema mradi huu na 
tunashirikiana nao na 
kuwasaidia kutatua 
changamoto. Hii ni nchi ya 
Savana yenye migunga 
mingi – maua mengi. 
Nyuki wapo wengi pia kiasi 
kwamba hata katika baadhi 
ya paa za majengo wapo 
hivyo bado kuna mahitaji 
zaidi ya makazi ya nyuki 
kwa maana ya mizinga. Kila 
mwaka tutaendelea kuomba 
fedha ili kuongeza ufadhili 
kwa vikundi,” anasema 
Gara.

Kwa kuwa sasa wapo 
wilayani Babati kwa maana 
ya uwekezaji, Hifadhi ya 
Taifa Tarangire wanalenga 
kusogea kwa vikundi 
vingine wilayani Simanjiro, 
Monduli na ikiwezekana 
Kondoa.
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Wazee maarufu wawa mstari 

wa mbele kuhamasisha utalii, 

uhifadhi

Fadhili Iddi,

HIFADHI za Taifa Ibanda-Kyerwa na 

Rumanyika-Karagwe zilianzishwa 

Julai 05, 2019 kwa matangazo 

ya serikali (GN) na 509 na 510 

mtawalia.

 Hifadhi hizi zina muda mfupi tangu 

kaunzishwa, hivyo ni mwanzo 

IBANDA-KYERWA NA 
RUMANYIKA-KARAGWE:

UHIFADHI WAKUA

mpya kwa jamii inayozizunguka 

kujifunza na kupata uelewa wa kutosha 

kuhusu Hifadhi za Taifa Tanzania 

(TANAPA) na namna wanajamii 

wanavyoweza kuwa sehemu ya hifadhi 

hizi, ikiwa ni pamoja na kuzilinda na 

kunufaika nazo.

Hifadhi za Taifa kupitia kitengo cha 

Mahusiano ya Jamii wamekua wakitoa 

elimu ya uhifadhi kwa jamii ili kujenga 

uelewa wao kuhusu Hifadhi za Taifa na 

uhifadhi kwa jumla. 

Katika utekelezaji wa jukumu la utoaji 

wa elimu ya Uhifadhi, wanajamii wawili 

wamekuwa mfano wa kuigwa miongoni 

mwa wananchi wanaozunguka Hifadhi 

za Taifa Ibanda-Kyerwa na Rumanyika-

Karagwe. Wanajamii hawa wamekuwa 

sehemu ya utoaji elimu ya uhifadhi 

kwa kuelimisha wanajamii wenzao 

kuhusu Hifadhi hizi kwa namna ambayo 

inasaidia jamii kujenga uelewa na 

kushiriki katika fursa pana ya utalii wa 

Hifadhi za Taifa.

Mzee Peter Daniel Lyakingilwe (77), 

maarufu kama ‘Mzee Hururu’ ni Sajenti 

Mstaafu wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi 

wa Tanzania (JWTZ) na veterani wa 

Vita ya Kagera. Pamoja na uanajeshi 

wake, udereva na ufundi makenika, 

Mzee Hururu ni msanii maarufu wa 

Mzee Peter Akisoma shairi lake katika warsha



mashairi, akitamba katika wilaya za 

Kyerwa na Karagwe.  Anatumia kipaji 

chake kutunga mashairi kuhusu 

Hifadhi za Taifa Ibanda-Kyerwa na 

Rumanyika-Karagwe.

Aliimba moja ya mashairi yake katika 

warsha ya kuhamasisha utalii wa ndani 

iliyoandaliwa na wadau wa uhifadhi 

na maendeleo wanaofahamika kwa 

jina la ‘Tanzania Nuru ya Amani’. Shairi 

lake lilijikita katika kuonesha faida za 

uhifadhi kwa jamii na kuhamasisha 

kushiriki kulinda maliasili, fursa za 

kiuchumi zinazoletwa na Hifadhi kwa 

jamii.

Mwishowe, ilikuwa kuhamasisha jamii 

kutembelea Hifadhi za Taifa ili kupata 

mapumziko na kuchangia uchumi wa 

nchi. Baadhi ya mashairi ya Mzee Peter 

Hururu ni kama ifuatavyo;-

‘Wananchi hamasika, tukajali utalii. 

Watanzania inuka, mbuga zetu tutalii. 

Watanzania stuka, nchi yetu kubadili. 

Ibanda Wilaya Kyerwa, Twaomba 

mtupokee’

 ‘Ndugu zetu tunaomba, mapori yetu 

tulinde. Hata wanyama twaomba, 

Watanzania tulinde. Fisi chui hata 

simba, twiga tembo tuwalinde. Ibanda 

Wilaya Kyerwa, Twaomba mtupokee’.

Mzee Hururu anasema kwamba baada 

ya maofisa hifadhi wa Shirika la Hifadhi 

za Taifa (TANAPA) kuona kipaji chake, 

walimkaribisha kwa ajili ya kutumia 

Sanaa hiyo kuuhamaisha umma juu 

ya uhifadhi na utalii, na alibahatika 

kwenda kwenye uzinduzi wa Hifadhi ya 

Ibanda-Kyerwa mkoani Geita.

Lakini pia aliimba mashairi huko 

Kayanga, ambapo alirekodiwa na 

kurushwa na Radio Badeko na Radio 

Karagwe na sasa anajiandaa kutunga 

mashairi mengine akishapata miongozo 

juu ya mada anuai.

Kwa umri wake ameona mengi na 

anasema kwamba zamani mwamko 

wa Watanzania kwenye uhifadhi 

haukuwa mkubwa, tofauti na sasa 

ambapo watu wengi, ikiwa ni pamoja 

na watoto wadogo na walio shuleni 

wanazungumzia uhifadhi na utalii na 

wanaelewa vyema.

“Hifadhi zilipoanzishwa zamani 

mwamko haukuwa mkubwa japo 

viongozi walidhamiria hivyo. Sasa 

mambo ni makubwa na tofauti sana, 

yamebadilika. Kuja kwa hifadhi hizi 

mbili huku kwetu kunaibua ari mpya 

ya utalii na kuamsha upendaji wa 

uhifadhi kwa faida ya kizazi cha sasa 

na vijavyo,” anasema Mzee Hururu  

aliyesoma hadi darasa la nne la Mkoloni 

na kuwa Kiongozi wa TANU Youth 

League wa Kata ya Nyaishozi.

Ameweka historia kubwa kwa kuimba 

kwaya kanisani, lakini pia kuongoza 

vijana kuimba nyimbo za wakati wa 

Uhuru wa Tanganyika 1961. Anajivunia 

uzalendo wake, kwani anayo Shahada 

ya Upiganaji kutokana na kushiriki Vita 

ya Kagera.

Mwingine ni Mzee Martin Ruta maarufu 

kama ‘Mzee Mashuhuri’, huyu ni 

Mwenyekeiti wa Wazee wa Wilaya 

ya Kyerwa na ni mkazi wa Kijiji cha 

Kibingo, wilayani Kyerwa. Mzee huyu 

amekuwa akitoa elimu ya uhifadhi 

kuhusu Hifadhi za Taifa Ibanda-Kyerwa 

na Rumanyika-Karagwe katika vikao 

mbalimbali anavyoshiriki.

Amekuwa akifanya hivyo kuanzia ngazi 

ya kijiji hadi kwenye Baraza la Madiwani 

la Wilaya ya Kyerwa. Licha ya umri 

wake, mzee huyu amekuwa na uelewa 

mpana kuhusu fursa zinazoletwa na 

Hifadhi za Taifa na kuhamasisha jamii 

yake kushiriki katika kuhifadhi na 

kuchangamkia fursa za uwekezaji katika 

biashara ya utalii.

Mzee Mashuhuri huwa pia mstari wa 

mbele katika kutoa taarifa za historia 

za Hifadhi za Taifa Ibanda-Kyerwa 

na Rumanyika-Karagwe tangu zikiwa 

mapori tengefu na Mapori ya Akiba. 

Taarifa hizo ni muhimu katika mipango 

ya ustawi wa Hifadhi hizi mbili, haswa 

katika uboreshaji wa uhifadhi wa 

maliasili.

Wanajamii hawa, Mzee Hururu 

na Mzee Mashuhuri wanaonesha 

mfano kwa jamii yao katika kuona 

fursa ya uhifadhi na kushiriki katika 

kuelisha na kuhamasisha uhifadhi 

wa Hifadhi za Taifa Ibanda-Kyerwa na 

Rumanyika-Karagwe. 

Ni kawaida kwa jamii nyingi kwamba 

mabadiliko hupokelewa haraka 

na vijana lakini wazee hubakia na 

msimamo wa zamani. Lakini ni tofauti 

kwa wazee hawa; wamekuwa watu wa 

kwanza kupokea uanzishwaji wa hifadhi 

hizi na kuchukua hatua ya kusaidia 

katika kutoa elimu na Kuhamasisha 

jamii yao kuhusu uhifadhi. Wanajamii 

hawa, licha ya kuwa msaada kwa jamii, 

ni msaada mkubwa kwa hifadhi katika 

kufikisha elimu ya uhifadhi kwa jamii 

na kukuza mahuasiano kati ya Jamii na 

Hifadhi.

IBANDA-KYERWA NA 
RUMANYIKA-KARAGWE:

UHIFADHI WAKUA
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Na Romanus Mkonda,

AFYA ni moja ya misingi na nguzo muhimu 

za maendeleo ya watu na jamii popote 

duniani, na afya haiwezi kuwa nzuri pasipo 

kuwa na huduma bora za afya katika 

miundombinu imara.

Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA) limekuwa 

mstari wa mbele kushirikiana na wanavijiji 

wanaopakana na hifadhi kwenye mambo 

HIFADHI SAADANI NA MSAADA WA 

ZAHANATI KWA WANAKIJIJI  MKANGE

“Kwa sasa huduma zimeboreka sana kwa sababu ya uzuri wa miundombinu na 

hata wajawazito wanahamasika kuja kujifungua hapa” anasema Mugeta, Ofisa 

Mtendaji wa Kata ya Mkange.

mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kusaidia 

kuweka na kuboresha miundombinu ya afya.

Hifadhi ya Taifa Saadani ni moja ya hizo, 

ikiwa inapatikana katika mkoa ya Pwani - 

wilayani Bagamoyo na Chalinze na katika 

Mkoa wa Tanga wilayani Pangani na 

Handeni.

Hifadhi hii ina ukubwa wa kilomita za 

mraba 1,100 baada ya kupandishwa hadhi 

lililokuwa Pori la Akiba Saadani. Ni eneo 

lililokuwa Ranchi ya Mifugo Mkwaja, Msitu 

wa Zaraninge na Mto Wami unapoingilia 

baharini. Hifadhi hii ilitangazwa rasmi 

mnamo mwaka 2005 kwa Tangazo la Serikali 

(GN) namba 281.

Hifadhi ya Taifa Saadani inazungukwa 

na vijiji 16. Maofisa wa Hifadhi ya Taifa 

Saadani wamekuwa wakiwafikia wananchi 

kwa kuwapa elimu juu ya uhifadhi na 

kuhamasisha wananchi washiriki katika 

ulinzi wa rasilimali za asili zilizopo ndani na 

nje ya Hifadhi.

Aidha, hifadhi imekuwa ikitekeleza sera ya 

wananchi kunufaika kwa uwapo wake katika 

Katika Halfa ya kukabidhi mradi kati ya wageni alioudhuria ni Rais 

mstaafu wa Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete; Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 

Mhandisi Evarist Ndikilo; Mbunge wa Chalinze, Ridhiwani Kikwete 

na mkuu wa wilaya ya Chalinze na viongozi kutoka Halmashauri ya 

Chalinze.
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kushirikiana na wananchi katika utekelezaji 

wa miradi ya kijamii. 

Katika Kijiji cha Mkange kilichoko Kata ya 

Mkange, Halmashauri ya Chalinze, Hifadhi 

kwa kushirikiana na jamii imetekeleza mradi 

wa zahanati uliogharimu fedha za Kitanzania 

304,905,630/-. Utekelezaji wa mradi huu 

ulizingatia sera ya Shirika la Hifadhi za Taifa 

(TANAPA) inayotaka wananchi kuchangia 

asilimia 30 na Hifadhi kuchangia asilimia 70 

kwenye mradi husika.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mkange, Prosper 

Mugeta, anasema kwamba lengo ni zahanati 

hiyo kupandishwa hadhi hadi kuwa Kituo 

cha Afya ikishakidhi vigezo na masharti na 

anawashukuru Hifadhi ya Taifa Saadani kwa 

msaada huo.

Anasema TANAPA wameshiriki tangu hatua 

za awali kabisa za ujenzi wa kituo hicho 

mwaka 2014, ambapo wananchi walichangia 

nguvu kazi, ikiwa ni pamoja na kusomba 

mawe, kokoto na maji. Anasema huduma 

awali zilikuwa hafifu kutokana na kukosa 

kituo bora chenye miundombinu stahiki, 

lakini sasa wanajivunia kuwa moja ya kata 

zenye vituo bora vya afya.

“Kwa sasa huduma zimeboreka sana kwa 

sababu ya uzuri wa miundombinu na hata 

wajawazito wanahamasika kuja kujifungua 

hapa kwa sababu hupumzishwa kwa muda 

hadi wanapokuwa na uwezo wa kurudi 

makwao, kukiwa na samani nzuri na 

huduma bora kutoka kwa mganga anayeishi 

mahali pazuri na mwenye hamasa ya kazi,” 

anasema Mugeta.

Kituo hiki kinatoa huduma kwa vijiji vitano 

vya Mkange, Mandamazingara, Gongo, 

Matipwili na Saadani. 

Wakati wa utekelezaji wa mradi huu, mara 

nyingi imekwa vigumu jamii kukamilisha 

30% zinazohitajika na kufanya Hifadhi kutoa 

gharama kubwa zaidi ya 70%. Katika mradi 

huu jamii waliweza kuchangia kiasi cha 

70,194,689/- na TANAPA kupitia Hifadhi ya 

Taifa Saadani walichangia 234,710,941/-. 

Katika mradi huu lilipatikana Jengo la 

Wagonjwa (OPD), nyumba ya daktari, choo, 

kasha moto (incinerator), tenki la kuhifadhia 

maji na samani za zahanati. 

Mradi huu ulikabidhiwa kwa jamii mnamo 

Februari 2020 ili utumike kwa jamii. Katika 

Hafla ya kukabidhi wa mradi kati ya wageni 

walioudhuria ni Pamoja na Rais mstaafu wa 

Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete; Mkuu wa 

Mkoa wa Pwani, Mhandisi Evarist Ndikilo; 

Mbunge wa Chalinze, Ridhiwani Kikwete 

na mkuu wa wilaya ya Chalinze pamoja na 

viongozi wengine kutoka Halmashauri ya 

Chalinze.

Kutokana na mradi huu, hamasa kwa jamii 

katika kushiriki kwenye shughuli za ulinzi 

wa rasilimali za asili na kufichua wahalifu 

imeongezeka. Mwanzoni Kijijij cha Mkange 

kilikuwa na wahalifu wengi wa wanyamapori 

na ukataji magogo hifadhini. 

Aidha, mradi huu unawahakikishia jamii 

kuwa na uhakika wa kupata huduma za afya 

karibu na makazi yao badala ya kwenda 

mbali. Kwa hakika, wameona na kutambua 

mchango halisi wa Hifadhi ya Taifa Saadani 

katika maisha yao ya kila siku. 

Mganga Mfawidhi wa Mkange, Dr Musa 

Sambo anasema kwamba awali jengo 

halikuwa bora na hivyo pia huduma kuwa 

hafifu tofauti na sasa ambapo wapo vyema 

kutokana na msaada wa TANAPA kupitia 

Hifadhi ya Taifa Saadani. 

“Leo hii hata ari ya kuchapa kazi imepanda 

kwa sababu tupo kwenye jengo zuri, 

nyumba nzuri kwa daktarin na watumishi 

– hali inaridhisha kwa hakika na ni jambo 

la wazi kwamba ili utoe huduma bora ni 

muhimu kuwa katika mazingira mazuri. 

Wametupa samani pia; awali viti vilikuwa 

vibovu hata unaweza kufa ganzi. Wajawazito 

wanakuja kwa mahudhurio mazuri 

kujifungua,” anasema.

Anaongeza kwamba hata jitihada za kuzuia 

maambukizi zimeboreshwa kwa sababu ya 

kupata kashamoto (incinerator) kwa ajili 

ya kuteketeza taka, wamepata rafu (shelf) 

kuhifadhi vitu. Anaishukuru TANAPA kwa 

kuwapa mazingira mazuri kituoni hapo 

na anawaasa wateja wake na wananchi 

kwa ujumla kudumu katika uhifadhi 

wa mazingira, kuwalinda Wanyama na 

hifadhi kwa sababu ni kwa kustawi hifadhi 

wataweza tena kupata misaada kama huo 

mkubwa.

Mmoja wa wanavijiji, Msekeni Juma 

Ramadhani (46) anathibitisha kwamba 

sasa huduma zimeboreshwa, zikitolewa 

kwa muda na wanapata dawa kwa wakati 

mwafaka, daktarin anaishi, kulala pazuri na 

ofisi nzuri, vyoo vipo na maji safi na salama 

yanapatikana bila shida. Hiyo ndiyo raha ya 

wananchi kuwa karibu na Hifadhi ya Taifa 

Saadani.

U j i r a n i  M w e m a  |  S e p t e m b a  2 0 2 1 19



Na Nelson Mcharo 

Hifadhi ya Taifa ya Gombe iko 

katika Mkoa wa Kigoma, Wilaya ya 

Kigoma Vijijni, kandokando ya Ziwa 

Tanganyika, umbali wa kilomita 16 

kaskazini mwa mji wa Kigoma ambao 

ni makao makuu ya mkoa. 

Hifadhi hii ni miongoni mwa Hifadhi 

22 zinazosimamiwa na Shirika la 

Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA). 

Hifadhi ilitangazwa rasmi kuwa 

hifadhi ya Taifa mwaka 1968, 

ikiwa na ukubwa wa kilomita za 

mraba 35 zikijumuisha milima na 

mabonde. Mnamo Julai 2013 Serikali 

kupitia tangazo la gazeti la serikali 

namba 228 liliongeza eneo la Ziwa 

JITIHADA ZA 
KUNUSURU 

USHOROBA 

NA MFUMO 

WA IKOLOJIA 

GOMBE ZAANZA 
KUZAA MATUNDA:

Tanganyika lenye ukubwa wa 

kilomita za mraba 21.2 katika eneo 

la hifadhi  ya Taifa Gombe, hivyo  

kufanya  eneo la Hifadhi kuongezeka  

hadi kufikia kilomita za maraba  56. 

2. Hifadhi hii ni makazi ya  wanyama 

adimu sana duniani aina ya Sokwe 

mtu, wanyama ambao pia wako 

hatarini kutoweka katika uso wa 

Dunia.

Katika mfumo wa kiikolojia, Hifadhi 

hii ni kitovu cha mfumo mkubwa 

wa kiikolojia unaoanzia Gombe hadi 

Masito Ugala na Gombe-Burundi 

(Mkamba Hill). Mfumo huu wa 

kiikolojia unawezeshwa kwa kuwa 

na shoroba mbili ambazo ni Gombe- 

Kwitanga ambapo Sokwe walikuwa 

wanatumia ushoroba huu kwenda 

Kwitanga na mwingine ni Gombe-

Mukungu-Rukamabasi ambao 

unatumiwa na Sokwe kutoka Hifadhi 

ya Taifa ya Gombe kwenda mpaka 

Burundi.

Ushoroba wa 

Gombe-Mukungu-Rukamabasi. 

Ushoroba ni sehemu au kipande cha 

ardhi kinacho unganisha maeneo 

mawili au zaidi ambapo wanyama 

pori hutumia kama njia au mapito 

yao wanapohama. Wanyamapori 

hutumia ushoroba kutoka eneo 

moja kwenda eneo jingine kwa ajili 

ya kutafuta mahitaji yao muhimu 

kama vile chakula, mazalia, kulelea 

Watoto, kukwepa majanga ya asili 

na kukwepa hali ya hewa mbaya 

katika eneo moja. Maeneo hayo 

yanaweza kuwa yamehifadhiwa au 

hayajahifadhiwa kisheria. Maeneo 

hayo yanaweza kuwa mapori ya 

akiba, mbuga za wanyama za Taifa 

na Hifadhi za Misitu.

Gombe-Mukungu-Rukamabasi ni 

ushoroba unaotumiawa na Sokwe 

wanapohama kutoka Hifadhi ya 

Taifa Gombe kwenda kaskazini mwa 

hifadhi  hadi mpakani mwa nchi ya 

Tanzania (Kagunga) na Burundi na 

hatimaye kuingia Burundi. Ushoroba 

Matukio ya moto 

yamepungua.
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huu unaanzia kusini mashariki katika 

kijji cha Kigalye kusini na kuelekea 

kasikazini mashariki mwa Hifadhi ya 

Taifa ya Gombe.

Kuanzia mwaka 1998 hadi 2005, 

shughuli za kibinadamu zilianza 

kuonekana katika ushoroba huu 

ambazo zilileta athari kubwa za 

kimazingira.  Uharibifu mkubwa 

uliotokana na uvamizi wa misitu kwa 

ajili ya kufungua mashamba, kuvuna 

mbao, makazi na kuchoma mkaa 

ulisababisha kuharibu ushoroba huu 

na kuzuia Sokwe kuendelea  kutumia 

kama mapito yao  ya hapo awali. 

Mwaka 1992 Idara ya Ujirani Mwema 

ilianzishwa katika Hifadhi ya Taifa 

Gombe. Idara pamoja na kazi zingine 

imejikita zaidi katika kutoa elimu ya 

uhifadhi na kuendelea kujenga na 

kuimarisha mahusiano kati ya Hifadhi 

na jamii zinazizunguka. Aidha Idara 

inashirikiana kwa pamoja na wadau 

wa uhifadhi kama “Root and Shoot” 

na “Lake Tanganyika Catchment 

Reforestation and Education” 

(TACARE) ambavyo vipo chini chini ya 

Taasisi ya Jane Goodall.

Kupitia ujilani mwema na wadau 

wa uhifadhi, juhudi mbalimbali za 

kunusuru Ushoroba huu zimefanyika 

kama ifuatavyo:-

Kupitia elimu ya Uhifadhi wananchi 

katika vijiji vinavyozunguka ushoroba 

huu na kupakana na hifadhi 

walielimishwa juu ya umuhimu 

wa ushoroba huu hivyo uharibifu 

ulipungua kwa kiwango kikubwa 

katika vijiji hivyo na kuunga juhudi 

za kupanda miti ya asili katika 

maeneo yaliyoharibiwa ili kuweza 

kurudisha msitu ulio kuwepo 

awali. Zoezi hili limefanikiwa kwa 

upande wa kusini na Mashariki mwa 

Hifadhi katika vijiji vya Mgaraganza, 

Kigalye, Mtanga, Mwamgongo na 

Chankele. Vijiji vya Mtanga na Kigalye 

ambavyo vilikuwa vinasumbuliwa 

na momonyoko wa udongo kwenye 

miaka ya 2000 na 2002 sasa imebakia 

historia.

Hashim Msaguzi (38) mkazi wa kijiji 

cha Bubango ni mmoja wa wanufaika 

wa jitihada za kunusuru ushoroba 

na ikolojia ya Gombe baada ya yeye 

na wanakijiji wenzake kushirikishwa 

katika mpango wa utoaji wa elimu ya 

mazingira na uhifadhi.

Msaguzi anakiri wazi kuwa baada 

ya kupata elimu hiyo,walianzisha 

kikundi cha watu 28 ambao 

walianzisha miradi ya ufugaji nyuki 

inayosaidia kuhifadhi mazingira ya 

ushoroba huo uliokuwa umeharibiwa 

na shughuli za kibinadamu.

“Matukio ya moto yaliyokuwa 

yameshamiri sasa yamepungua au 

kwisha kabisa.Tulikuwa na matukio 

ya moto kuanzia Julai, lakini baada 

ya kupata elimu ya utunzaji wa 

mazingira hakuna tukio lolote,na sote 

sisi ni walinzi wa mazingira yetu.

“Zamani nyani walikuwa adui wetu 

kwa sababu ya uharibifu wao kwa 

mazao yetu, lakini sasa hivi hakuna 

mwananchi anayethubutu kumuua 

nyani kwa sababu tumefundishwa 

mbinu za kuwadhibiti bila ya 

kuwadhuru na tumefanikiwa sana. 

Sasa tunaelewa umuhimu wa hawa 

wanyama kwa uhifadhi,”anasisitiza 

Msaguzi ambaye ni Makamu 

Mwenyekiti wa kikundi cha Ushirika.

Kauli ya Msaguzi inaungwa mkono 

na Ramla Saidi (45),mkazi wa kijiji 

cha Chankele ambaye kupitia kikundi 

chao kinachoitwa PWITUNGE, chenye 

wanachama 18, wameanza kufaidi 

matunda ya uhifadhi.

Baada ya kupewa mizinga 20 

ya ufugaji nyuki sasa waeanza 

kujikita katika uzalishaji asali ikiwa 

ni shughuli mbadala na wana 

matumaini ya kupata kipato cha 

 Picha ya Msitu wa kijiji cha Kigalye mwaka 2020
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kutosha, hasa baada ya kupewa 

elimu ya uhifadhi na utunzaji wa 

mazingira.

“Awali sikujua thamani ya nyuki 

lakini baada ya kuelimishwa, 

tunajivua kuwa sehemu ya wahifadhi 

wa mazingira yanayopakana na 

Hifadhi ya Taifa ya Gombe, tunafanya 

doria mara mbili kila mwezi na kwa 

kweli tunategemea kufaidika na 

mengi,”anasisitiza Ramla   

Kutekeleza Mpango Matumizi Bora ya 

Ardhi.

Mwaka 2008-2010 kupitia taasisi ya 

Jane Goodal iliwezesha mchakato wa 

kutengeneza mpango wa matumizi 

bora ya Ardhi katika vjiji vyote 

vinavyozunguka Ushoroba huu 

pamoja na vile vinavyopakana na 

Hifadhi ilikuweza kutenga eneo la 

ushoroba huo kuwa eneo la Hifadhi 

ya misitu ya Kijiji .Mpango huu 

umesaidia kwa kiwango kikubwa 

kwani wananchi waliweza kupanga 

matumizi ya Ardhi katika vijiji na  

waliokuwa wamevamia eneo la 

ushoraba huu kwa ajili ya makazi na 

kuanzisha mashamba walitoka na 

sasa msitu unaendelea kurudi katika 

hali yake ya awali.

Kuazisha Miradi ya Ufugaji Nyuki

Ili kuwafanya wananchi waweze 

kujipatia kipato cha kukidhi mahitaji 

yao bila kutegemea kupata mahitaji 

hayo kutoka kwenye msitu kwa 

kuvuna mbao, kuazisha mashamba 

na kuchoma mkaa. Vijiji vitatu vya 

Mgaranganza, Bubango na Chankele 

viinavyozunguka huu ushoroba 

vimewezeshwa mradi wa ufugaji 

nyuki kibiashara ndani ya eneo la 

msitu wa ushoroba kama mbadala 

wa kujipatia kipato bila kuharabu 

ushoroba na Hifadhi. Jumla ya 

mizinga 120 iligaiwa kwa vikundi 

katika vijiji tajwa hapo juu.

Changamoto

Pamoja na juhudi hizi bado kuna 

baadhi ya wananchi wanaendelea 

kuhujumu juhudi hizi kwa kuendelea 

kuharibu ushoroba kwa kukata miti 

kwa ajili ya kuchoma mkaa, kupasua 

mbao na kufungua mashamba. 

Aidha uharibifu huu unachangiwa na 

sababu mbalimbali kama viongozi wa 

Kisiasa (Diwani, Wenyeviti wa kijiji) 

kushindwa kuwawajibisha wananchi 

wanaokiuka sheria za mpango wa 

matumizi bora ya Ardhi kwa kuhofia 

kukosa kura wakati wa uchaguzi, 

Wahamiaji haramu kutoka nchi 

jirani (Congo na Burundi), viongozi 

kushindwa kuwajibisha ndugu zao 

wanapo fanya uharibifu.

Uvunaji wa miti kwaajili ya kuchoma 

mkaa

Tanuru la Mkaa ndani ya eneo la 

ushoroba

Mizinga ya Nyuki  ikiwa imetundikwa 

katika eneo la ushoroba kijiji cha 

Mgaragaza
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Na David Kadomo,

Hifadhi ya Taifa ya Kisiwa cha Rubondo 

ni moja kati ya Hifadhi za Taifa 22 hapa 

Tanzania. Kikiwa ni kisiwa cha pili kwa 

ukubwa katika Ziwa Viktoria, Hifadhi ya 

Taifa Kisiwa cha Rubondo inasifika kwa 

kuwa na bioanuai mbalimbali, wakiwamo 

wanyamapori wa asili (indigenous 

wildlife species) na wale waliopandikizwa 

(introduced wildlife species). Wanyama 

wa asili ni pamoja na swala aina aina ya 

Nzohe (Sitatunga), Pongo (bushback), 

Viboko, Tumbili (Velvet Monkeys) na 

Mamba. Wanyama waliopandikizwa ni 

pamoja na Sokwemtu, Twiga, Tembo, 

Mbega weupe na weusi na ndege aina ya 

Kasuku wa kijivu. 

Pamoja na kuwa na vivutio vya 

wanyamapori na msitu wa kipekee, 

hifadhi ya Taifa Kisiwa cha Rubondo ni 

mazalia ya samaki wa aina mbalimbali. 

Ukiachilia Hifadhi ya Kisiwa cha Saanane, 

Hifadhi ya Taifa Kisiwa cha Rubondo 

ndio eneo kubwa la mazalia ya samaki 

yaliyohifadhiwa vizuri ndani ya ziwa 

Viktoria. Samaki maarufu wanaopatikana 

ni pamoja na Sato (Tilapia) na Sangara 

(Nile perch). 

Ujangili wa samaki ndio changamoto 

kubwa iliyokuwa inaikabili Hifadhi ya 

Taifa Kisiwa cha Rubondo. Hii ilitokana na 

ukweli kwamba wavuvi wanaoishi katika 

vijiji jirani na Hifadhi walikuwa wanamini 

kuwa wanapofanikiwa kuingia ndani ya 

hifadhi wangepata mapato makubwa 

kutokana na wingi wa samaki ndani ya 

eneo la hifadhi. 

Kwa mwaka wa fedha wa 2018/2019 

pekee, idadi ya majangili wa uvuvi 

waliokamatwa hifadhini walikuwa 631 

katika matukio 742. Aidha zana za uvuvi 

zilizokamatwa hifadhini zilikuwa nyavu za 

kokoro 104, mitumbwi 700, nyavu aina ya 

timba (monofilament nets) 460 na nyavu 

za sangara 2,952. 

Katika kukabiliana na changamoto hii ya 

ujangili, hifadhi kupitia idara ya mahusiano 

ya jamii, iliandaa mkakati maalumu 

wa kuelimisha jamii zinazopakana na 

hifadhi kuhusu mbinu bora za uvuvi 

endelevu na kuwahamasisha wananchi 

kutenga maeneo katika ardhi zao za 

vijiji vya mwambao wa Ziwa Viktoria 

yatakayohifadhiwa kama mazalia ya 

samaki. 

Katika kutekeleza hili, wananchi 

walielekezwa kuacha kuharibu uoto 

ulioko kandokando ya ziwa, kwani ndani 

ya uoto huo ndipo samaki hutagia na 

kukuzia vifaranga. Maeneo ambayo 

yalipendekezwa na vijiji na kuonekana 

uoto wake umeharibiwa, Hifadhi kupitia 

Idara ya Ikolojia iliwaelimisha wananchi 

namna ya kurejesha uoto huo kwa 

kupanda mimea stahiki ili kuvutia samaki 

kuzaliana. 

Zoezi hili limetekelezwa katika eneo la 

kijiji cha Nkome katika wilaya ya Geita, 

ambapo uoto wa ardhi oevu katika 

mwambao wa Ziwa Victoria umeweza 

kurejeshwa na kuvutia samaki kuzaliana. 

Kupitia mpango huu, Hifadhi imeweza 

kuhamasisha vijiji vya Mwerani, 

Nyabugera, Kikumbaitale, Mlimani, 

Mkuyuni na Chato vyote vya wilaya ya 

Chato kuanzisha na kutenga maeneo ya 

mazalia ya samaki kwenye ardhi za vijiji 

vyao ndani ya Ziwa Viktoria. 

Hifadhi kupitia mpango wa  Hifadhi za 

Taifa Tanzania (TANAPA) wa kuwezesha 

Miradi ya Ushirikiano wa Kijamii (SCIP) 

iliweza kuvipatia vijiji vya Mwerani na 

Nyabugera boti na injini kwa ajili ya 

kufanya doria kudhibiti ujangili, ili kulinda 

eneo lao la mazalia ya samaki. Doria 

za kudhibiti ujangili kwenye vijiji hivi 

zimekuwa zikifanywa na BMU (Beach 

Management Unit) ya vijiji hivi. Vijiji vya 

Mlimani, Mkuyuni na Chato vyote vya 

mjini Chato kupitia kikundi cha Gezaulole 

walipewa boti na injini kwa ajili ya 

kuwawezesha kufanya doria kwenye eneo 

lao la mazalia ya samaki. 

Marco Nyahinga ni Mwenyekiti wa BMU 

ya Mwerani anayesema wanafanya kila 

wawezalo kuhakikisha ulinzi wa rasilimali 

na utunzaji mazingira kwa kutenga na 

kulinda mazalia ya samaki kwa kupiga 

doria.Nyahinga anasema wapo viongozi 

10 wa BMU na kimsingi kila mvuvi halali 

anatakiwa kuwa mjumbe wa BMU husika, 

akiongeza kwamba hadi sasa wana 

wanachama 170.

 “Kwa kweli tunajitahidi sana kwenye 

kazi hii ya kutenga maeneo na kulinda 

rasilimali na mazingira japokuwa kuna 

baadhi ya wavuvi wanajidai kuwa wajanja 

na hujiingiza katika uovu wa kuharibu 

mazalia na kuvua isivyotakiwa,” anasema.

ULINZI SHIRIKISHI 

WAPUNGUZA UJANGILI 

WA SAMAKI RUBONDO
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Anasema changamoto ni kwamba 

wanafanya kazi bila silaha, hivyo 

kulazimika wakati mwingine kujihami. 

Pamoja na hayo, pamekuwapo mafanikio 

makubwa ya udhibiti wa ujangili na 

vitendo haramu vya uvuvi hasa kwenye 

vijiji vilivyowezeshwa boti na injini kwa 

ajili ya kufanyia doria. 

Kwa mwaka wa fedha 2018/2019, BMU ya 

kijiji cha Mwerani, walifanikiwa kukamata 

jumla ya nyavu haramu aina ya timba 517, 

nyavu za kokoro tisa na nyavu haramu 

za sangara 30 vinavyokadiriwa kuwa na 

thamani ya 3,768,000/=. Kwa mwaka wa 

fedha 2019/2020 BMU hii ya kijiji cha 

Mwerani walifanikiwa kukamata nyavu 

haramu aina ya timba 110, nyavu za 

kokoro 25, vyavu haramu za sangara 26 na 

watuhumiwa 13 vyote vikikadiriwa kuwa 

na thamani ya 51,675,000/=. 

Kikundi cha Utunzaji Mazalia ya Samaki 

cha Gezaulole kinaongozwa na Mwenyekiti 

James Lusanzu anayesema kwamba wana 

jumla ya wanachama 27, wanawake 

wakiwa 10. Kikundi hiki ni cha kipekee 

kwa sababu kinajumuisha pia watu wenye 

uhitaji maalumu kama bubu na viziwi.

Lengo lao ni uhifadhi na ndiyo maana 

wamewajumuisha watu tofauti ili wajue 

masuala ya uhifadhi na wamo madereva 

wa boti. 

“Tulipewa semina na watu wa TAMAVITA 

tukaona umuhimu wa kuwachukua na 

tunao wanne wenye huo uhitaji maalumu. 

Waziri mwenye dhamana ya walemavu 

alikuja pia huku na tumeshirikiana 

kadhalika na walimu wa Shule ya Msingi 

Chato,” anasema Lusanzu.

TANAPA chini ya Hifadhi ya Taifa ya 

Kisiwa cha Rubondo iliwapatia vifaa kama 

boti Aprili 2019 na kazi ikafanyika kwa 

manufaa makubwa kwa kikamata nyavu 

zenye thamani ya 38,125,300/- zilizokuwa 

zikitumiwa na wavuvi haramu.

Pamoja na kuendesha operesheni 

hizo dhidi ya ujangili, wameshirikiana 

na wananchi kwa kuwapa uelewa ili 

wajitambue na kutunza mazingira. 

Tayari mambo yameanza kuwa 

mazuri, kwani katika vijiji vinne vya 

jirani, ikiwa ni pamoja na Mlima 

Lubambangwe uwekezaji umefanyika 

na tayari wanajijengea zahanati pasipo 

kuwachangisha sana wananchi.

Kinachofanyika, anasema, ni kukodisha 

watu wa kuvua kwa nyakati maalumu na 

huwalipa kima cha kwenye 100,000/- kwa 

siku. Wameshafanya hivyo kwa awamu 

mbili hadi sasa wameingiza 11m/-.

Kikundi hiki kilikwenda katika Kijiji cha 

Murunba kufundisha, wakapunguza kwa 

kiasi kikubwa uvuvi haramu, uwekezaji 

ukafanywa na kijiji kuingiza 8m/- 

wakajenga ofisi nzuri ya kijiji na choo.

“Hiki sasa ni kijiji cha mfano kwa 

jinsi wananchi wanavyojiendesha na 

kusimamia uwekezaji, wakiwa wenyewe 

ndio wavuvi. Kijiji kingine ni Mbuge; hawa 

walitutaka tulinde kisha tuwe tunagawana 

kwa asilimia mavuno ya samaki au fedha. 

Kule wamesonga mbele, wanaongeza 

ujenzi wa madarasa na vyoo,” anasema.

Pamoja na mafanikio ya kudhibiti vitendo 

haramu vya uvuvi ndani ya Ziwa Victoria 

iliyofanywa na vikundi hivi vya kiuhifadhi, 

kumekuwapo mwamko mkubwa sana 

wa kutunza mazalia ya samaki. Uhifadhi 

wa mazalia ya samaki umeimarika hasa 

kwenye maeneo hayo ya vijiji vilivyotenga 

maeneo ya Uhifadhi na samaki wameanza 

kuongezeka kwa idadi na ukubwa. 

Hata hivyo, vikundi hivi vimekuwa 

vikikumbwa na changamoto mbalimbali, 

hasa ukosefu wa mitaji kwa ajili ya 

kununua mafuta ya kufanyia doria. 

Wajumbe wa BMU ambao ndio hufanya 

doria za mara kwa mara hukosa motisha, 

baadhi kujihusisha na vitendo vya ujangili 

kwa kushirikiana na wahalifu. Pia kuna 

upinzani kutoka kwa baadhi ya wavuvi 

haramu ambao wamekuwa wakijinufaisha 

na uvuvi haramu. 

Pamoja na kuwa na vivutio vya wanyamapori na msitu wa kipekee, 

hifadhi ya Taifa Kisiwa cha Rubondo ni mazalia ya samaki wa aina 

mbalimbali.
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 Kijiji hiki kina kaya 626 zenye 

jumla ya wakazi 3,079 ambapo 

wanaume ni 1,380 na wanawake 

1,699 huku nguvu kazi ikiwa 

ni watu 709. Kijiji kina hati ya 

usajili No.MG/VC/54.

Kwa kipindi cha miaka mitatu, 

kuanzia 2015 hadi 2018 kijiji 

kilikuwa kinaongoza kwa 

takwimu za vitendo vya ujangili 

kwa wastani wa matukio 27 kwa 

mwaka.

 Kutokana na hali hiyo kukithiri, 

Mfuko wa SUKOS 
KOVA,China 
waunga mkono 
jitihada

Na Lauthon A. Rwamulege,

MUHENDA ni miong oni mwa vijiji 

19 vinavyopakana na Hifadhi 

ya Taifa Mikumi. Kinapatikana 

katika Kata ya Muhenda, Wilaya 

ya Kilosa mkoani Morogoro.

ELIMU YA UHIFADHI, 
NA KUGAWANA FAIDA ZA 
UHIFADHI VYAPUNGUZA 

UJANGILI MIKUMI

Kitengo cha Mahusiano ya Jamii 

katika hifadhi hiyo kilifuatilia 

kwa karibu ili kubaini chanzo 

cha kukithiri kwa vitendo hivi 

vya ujangili. 

Hilo lilifanyika kwa kufanya 

ziara za mara kwa mara katika 

kijiji hicho, kufanya mikutano 

na viongozi wa Halmashauri 

ya Kijiji, na pia mikutano ya 

hadhara ili kusikia moja kwa 

moja kutoka kwa wananchi na 

kutoa elimu ya uhifadhi. 

Kitengo cha Mahusiano ya Jamii 

kiliona umuhimu wa kushirikisha 

makundi maalumu yakiwemo 

yale ya vijana, wanawake 

pamoja na wazee maarufu 

bila kuwasahau viongozi wa 

dini. Katika zoezi hili, kitengo 

cha Mahusiano ya Jamii 

kilibaini ukosefu wa shughuli 

maalumu ya kufanya hasa kwa 

vijana kutokana na baadhi 

kutojishirikisha na shughuli za 

kilimo na kuwaachia wazee na 

akina mama.

 Pia ilionekana kuna umaskini 

wa kipato, hasa ukosefu wa 

vitendea kazi za kilimo ikiwa 

ni pamoja na ukosefu wa 

mbegu bora kwa ajili ya kilimo. 

Iligundulika kuwa baadhi ya 

wahamiaji katika kijiji hicho 

huandaa magenge ya vijana na 

kuwashawishi kushiriki katika 

vitendo vya ujangili. 

Pia ilibainika kuwepo baadhi 

ya viongozi wa kijiji wasiokuwa 

waaminifu ambao walishindwa 

kukemea vitendo hivyo au 

kushiriki moja kwa moja katika 

Aliyekuwa Naibu waziri wizara ya Mali Asili na Utalii Mheshimiwa 

Costantine Kanyasu akipokea msaada wa mbegu bora za kilimo kwa 

niaba ya kijiji cha Muhenda kutoka kwa Balozi wa China hapa nchini 

Bi,Wang Ke.
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vitendo hivyo. 

Baada ya kubaini haya Hifadhi, 

kwa kushirikiana na Taasisi ya 

Suleiman Kova (SUKOS KOVA 

Foundation) pamoja na Ubalozi 

wa China nchini Tanzania, 

iliwapatia wana kijiji kiasi 

cha kilogramu 4,800 za mbegu 

mbalimbali za mazao ambayo ni 

choroko, alizeti na mahindi kwa 

ajili ya shughuli za kilimo. 

Meneja Uendeshaji  wa Mfuko 

wa Sukos Kova, Rahma Kova 

anasema Mfuko huo ulitoa 

msaada kwa kushirikiana na 

Ubalozi wa China nchini baada 

ya kuona ujangili umeshamiri 

katika kijiji hicho.

“Tunaunga mkono jitihada 

za kupambana na ujangili, 

na njia bora tuliona na 

kuwapatia wakazi wa kijiji 

hicho njia mbadala ya kujipatia 

riziki kwa kuwapa mbegu 

zitakazowawezesha kulima 

mazao yatakayowapatia kipato.

“Tutaendelea kuwatafuta 

wafadhili wengine ili misaada 

ya namna hii ifike katika vijiji 

vingi zaidi zinavyozunguka 

Hifadhi ya Taifa ya Mikumi 

ikiwa ni mchango watu katika 

kudhibiti ujangili na kulinda 

rasilimali za taifa ambazo zina 

manufaa makubwa kwa taifa 

letu,”anasisitiza Rahma na 

kuongeza:

“ Tunatarajia kuandaa tathmini 

ya kazi hiyo, mafanikio katika 

mavuno na kuona jinsi ya 

kusonga mbele na wadau hao 

muhimu.

Anasema kwamba taasisi yao 

ilikuwa na malengo ya awali 

katika uhifadhi wa mazingira 

pamoja na kukabiliana na 

majanga, kutoa mafunzo kwa 

vijana kwenye maeneo hayo, 

lakini pia wamejiongoza katika 

masuala ya zimamoto na majini.

Hifadhi kupitia mpango wa 

kuwezesha miradi iliyoanzishwa 

na wananchi ilitoa mizinga 88 

ya nyuki pamoja na vifaa vyake 

kwa kikundi cha ujasiriamali cha 

Mwangaza yenye 

thamani ya sh 17,985,000.

Ilifanya hivyo kwa lengo la 

kuwawezesha kujipatia kipato 

kwa mtu mmoja mmoja kupitia 

kikundi chao. Kitengo pia 

kilifanikiwa kutoa mafunzo ya 

ujasiliamali kwa kikundi cha 

‘Umoja Tembo Pilipili’ kwa 

kuwabadili kutoka mfumo wa 

VICOBA (Village Community 

Bank) na kuwaingiza katika 

mfumo COCOBA (Community 

Conservation Bank).

Kamishna Mwandamizi wa Uhifadhi kanda ya Mashariki Bi Asteria Ndaga akitoa neno wakati wa kukabidhi 

mbegu kijiji cha Muhenda.
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Mwenyekiti wa Kijiji cha 

Muhenda, Ndugu Franco anakiri 

kuwa tangu mwaka 2018 mpaka 

mwezi Agosti mwaka 2020 

hakuna tukio lolote la ujangili 

lililotolewa taarifa kijijini hapo. 

“Ni kweli vitendo vya Ujangili 

vimepungua sana hapa kijijini 

kwetu, tunawashukuru sana 

TANAPA kwa msaada na 

ushirikiano wao,’’ anasema 

Franco.

Kutokana na mafanikio hayo, 

taarifa kutoka hifadhini 

zinaonyesha

kwamba katika kipindi cha 

mwaka 2018/9 na 2019/20 

hakukuwa na kesi ya ujangili 

kutoka katika Kijiji cha 

Muhenda. 

Kiongozi wa askari wa 

hifadhi hiyo Zacharia Mwilasi 

anabainisha pia juu ya kupungua 

kwa vitendo vya ujangili katika 

kijiji hicho. Anasema kwamba 

kuna watu wanatumia njia za 

kijiji hicho kuingia hifadhini 

kwa nia ya kutenda uhalifu 

ila walipofuatilia uchunguzi 

ulionesha kuwa hawakuwa 

wakazi wa kijiji hicho. 

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 

Muhonda, Zinadu Masanza, 

anakiri kwamba kaya 926 

zilifaidika kwa mbegu za 

mazao husika zilizotolewa na 

Hifadhi ya Taifa Mikumi na 

kwamba watu walivuna kwa 

namna tofauti kulingana na 

jinsi walivyootesha, kutunza na 

upatikanaji wa mvua.

Anakiri kuwa na ushirikiano 

mkubwa baina ya eneo lake 

na TANAPA pamoja na SUKOS 

KOVA Foundation, na kwamba 

tangu kuingia kwao kusaidiana, 

ujangili umepungua kwa asilimia 

kubwa sana.

“Tumepata usaidizi wa TANAPA 

na SUKOS KOVA Foundation, 

kwa asilimia kubwa kabisa ni 

kwamba ujangili umepungua 

kama si kuisha. Ni nadra sana 

kwa sasa kusikia suala la 

ujangili huku Mikumi,” anasema.

Kabla ya ushirikiano huo, 

anaongeza, vitendo vya 

ujangili vilikuwa vingi, ambapo 

nyamapori zilikuwa zikiuzwa 

maeneo mengi, lakini sasa 

ni ngumu kupatikana kwa 

sababu TANAPA na wananchi 

wanashirikiana kuwalinda 

wanyama, kuzuia uingiaji 

hifadhini na kuhakikisha 

mazingira yanalindwa.

Picha no 1.Makabidhiano ya 

mizinga ya nyuki na vifaa vyake 

kwa kikundi cha Mwangaza kijiji 

cha Muhenda.
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MRADI MKUBWA 

WA UFUGAJI NYUKI 

KUWA NEEMA 

KWA WAVIU  

“Malengo makuu ya kikundi chao ni 

kuboresha afya ya wanachama, kuinua 

wigo wa mawasiliano na wadau wa afya 

na kutoa elimu ya kujikinga na virusi vya 

UKIMWI” anasema Kansila

Na Heriel Mollel,

ZIPO fursa nyingi katika 

jamii, hasa 

panapokuwapo ushirikiano 

baina ya mamlaka, taasisi, 

umma na watu 

binafsi, ambapo hata 

changamoto 

huweza kugeuzwa kuwa 

fursa.

Moja ya changamoto katika 

maisha ni magonjwa, kwani 

ukosefu wa afya ni msingi 

wa kushindwa kufanya 

kazi ngumu na kujipatia 

maendeleo. Hata hivyo, kwa 

mshikamano miongoni mwa 

wadau, makundi ya wenye 

changamoto hizo huweza 

kusaidiwa.

Moja ya makundi hayo ni 

Watu                  Wanaoishi 

na Virusi vya Ukimwi                    

(WAVIU) ambao Shirika la 

Hifadhi za Taifa (TANAPA) 

limewaangalia kwa jicho la 

tatu kuona jinsi ya 

kuwakwamua.

Baadhi ya hao ni wale 

wanaoishi             katika 

Kijiji cha Kinyika, Kata 

ya Kinyika,      Tarafa ya 

Matambo 

wilayani Makete katika 

Mkoa wa Njombe. Watu 

hawa wanaishi karibu na 

Hifadhi ya Taifa Kitulo. 

Hawa waliunda kikundi 

chao, kikiwa na wanachama 

10 – wanawake tisa na 

mwanamume mmoja.

Jordan Kansila ndiye 

mwenyekiti wa kikundi hiki 

kilichoanzishwa Mei 30, 2011  
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na kusajiliwa rasmi Oktoba 

10, 2014 kwa kupewa hati 

ya usajili yenye namba  

MDC / CBO /041. 

Kansila anasema kwamba 

miongoni mwa malengo 

makuu ya kikundi chao 

ni kuboresha afya ya 

wanachama, kuinua wigo 

wa mawasiliano na wadau 

wa afya na kutoa elimu 

ya kujikinga na virusi vya 

UKIMWI.

Wanalenga pia 

kujiendeleza kiuchumi 

Mradi huu wa ufugaji nyuki ulizinduliwa na Mkuu wa Wilaya (DC) ya Makete, Veronica Kessy.

DC wa Makete, Veronica Kessy, akizindua 
mradi wa ufugaji nyuki kijiji cha Kinyika

kupitia zoezi la kukopa na 

kuweka na mradi wa nyuki 

na kutunza mazingira ya 

Chanzo cha Maji cha Igofi.

Juni 25, 2020 ilikuwa siku 

iliyojaa vifijo na nderemo 

pale Kikundi cha WAVIU 

kilipopokea Mradi wa Ufugaji 

Nyuki uliotolewa na TANAPA 

kupitia Hifadhi ya Taifa 

Kitulo. 

Jumla ya mizinga 300 ya 

nyuki, vifaa vya kurinia 

asali kama vile mavazi 

maalumu, glovu, mashine 

ya moshi (gango la moshi), 

buti, nta na mashine ya 

kukamulia asali vyote vikiwa 

na thamani ya sh 17,575,000 

vilikabidhiwa kwa WAVIU 

hao.

 Mwenyekiti Kansila anasema 

kwamba mchango wa 



Burudani zikiendelea wakati wa uzinduzi wa Mradi wa ufugaji nyuki kijiji cha 
Kinyika (Picha na Paschal Makumbule

wanakikundi katika mradi 

huu ilikuwa ni nguvu kazi 

zao, ikiwa ni pamoja na 

kusafisha eneo la mradi, 

kukata milingoti, fito, nyasi 

za kuezekea banda la 

kufugia nyuki (apiary). 

Kazi ya utengezaji wa 

mizinga hii     ilifanywa 

na Chuo cha Mafunzo ya 

Ufundi Stadi (VETA) Makete 

na kulipwa na Hifadhi ya 

Taifa Kitulo. Mradi huu 

ulizinduliwa na Mkuu wa 

Wilaya (DC) ya Makete, 

Veronica Kessy.

Mradi huu unalenga 

kuondoa 

umasikini katika jamii 

inayozunguka Hifadhi ya 

Taifa Kitulo, kwani ufugaji 

wa nyuki una faida lukuki za 

kifedha kutokana na kuuza 

mazao ya nyuki. 

Jingine ni kuongeza ushiriki 

wa jamii katika kutunza 

mazingira, kwa sababu ili 

nyuki wapate chavua ni 

lazima miti iwepo karibu. 

Kwa upande mwingine 

uwapo wa mradi huu 

utasaidia katika uchavushaji 

wa mazao ya chakula kwa 

jamii na pia kuongeza 

ushiriki wa jamii katika 

kutunza hifadhi kwani 

manufaa yatokanyo 

na uwepo wa Hifadhi 

yanonekanika. 

“Ni matagemeo yetu kuwa 

mradi huu utachangia kipato 

kwa wanakikundi lakini 

pia utatunza chanzo cha 

maji cha Igofi na kuongeza 

mtiririko wa 

maji katika mto Ruaha na 

hatimaye kwenye Mradi 

wa ufuaji wa umeme wa 

Bwawa la Nyerere (Stigler`s 

Gorge), lakini pia utasaidia 

wananchi kutambua 

thamani halisi ya maliasili 

na hivyo kuzilinda, ikiwa ni 

pamoja na kuongeza juhudi 

katika kuzitunza,” anasema 

mwenyekiti huyo.

Wananchi wanatakiwa 

kuhakikisha wanatokomeza 

vitendo vya kihalifu ndani 

ya hifadhi kama uwindaji 

haramu, uchimbaji wa 

chikanda, uvunaji wa miti na 

uchungaji wa mifugo ndani 

ya hifadhi. 
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Kansila anasema kwamba 

baada ya kuunda kikundi 

chao, wakaona kuna haja 

ya kutunza mazingira, kwa 

namna ya pekee kuhifadhi 

chanzo cha maji cha Igofi 

katika Mto Saloka kijijini 

Kinyika, na njia waliyoonelea

 itakuwa nzuri ni kufuga 

nyuki hapo, kwani 

viumbe hao huwa askari 

wazuri katika uhifadhi wa 

mazingira.

Anasema kwamba nyuki 

waliingia kisha wakatoka 

lakini pia ilikuwa wakati 

dunia ikiwa imekumbwa na 

janga la virusi vya Corona, 

hivyo kwa sasa wanajipanga 

kuhakikisha wanashirikiana 

na maofisa 

maliasili na maofisa nyuki 

kuhakikisha kwamba mradi 

huo unaenda kwa kasi 

inayotakiwa ili mafanikio 

yaje mapema.

Kansila anasema ipo 

changamoto ya watu 

kujiunga kwenye kikundi 

na wengine wanajitoa 

kwa sababu ya hofu ya 

kubaguliwa kutokana 

na hali yao. Mwenyekiti 

huyu ambaye pia hufanya 

ufuatiliaji wa hali za 

WAVIU na ufuasi wa 

dawa na maelekezo ya 

waganga, anasema wapo 

ambao huwafuata lakini 

wanamuuliza amejuaje hali 

zao, na hicho huwa moja ya 

vikwazo kwenye kazi yake 

hiyo ya kujitolea.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 

(OCD) wa Kata ya Kinyika, 

Asifiwe Mwaitege anakiri 

kukijua kikundi hiki na 

kufanya nacho kazi kwa 

karibu. 

“Licha ya kwamba ni WAVIU 

lakini wapo vizuri kiasi na 

wanajituma kwenye kazi 

lakini pia katika ufuasi 

wa dawa,” anasema na 

kuongeza kwamba kwa 

taratibu, watu wasio WAVIU 

hawawezi kujiunga na 

kikundi kama hicho, kwani 

ni mahsusi kwa WAVIU hata 

kama wangetaka kuwaongezea 

nguvu.Mwaitege anasema 

kwamba mara yake ya mwisho 

kwenda kwenye mradi huu 

ni Desemba mwaka jana, na 

hiyo ni kutokana na umbali 

na changamoto ya usafiri, 

kwani kwa pikipiki ni sh 7,000 

ambapo halmashauri ya wilaya 

haina utaratibu wa kugharimia 

usafiri.

Kamishna wa Uhifadhi wa 

Hifadhi ya Taifa Kitulo, Dora 

Batiho, anasema kwamba 

wanalenga kutoa semina tena 

kwa wahusika, ili kuhakikisha 

kwamba wanapata uelewa 

mpana juu ya dhana nzima 

ya ufugaji nyuki hadi hatua 

za kurina na kupata masoko 

ili kukuza uchumi wao wakati 

wakihifadhi pia mazingira
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Na Zawadi Mahinda

HIFADHI ya Taifa Mikumi 

ilianzishwa mwaka 1964 kwa 

Tangazo la Serikali Na 465, 

ikiwa na ukubwa wa kilometa 

za mraba 1,070. Mwaka 1975 

Serikali iliongeza eneo upande 

wa kusini mwa Hifadhi na 

kufikia kilometa za mraba 3,230 

kwa Tangazo la Serikali Na. 

121. Hifadhi ipo katika mkoa 

wa Morogoro katika Wilaya za 

Kilosa, Mvomero na Morogoro 

Vijijini na inazungukwa na vijiji 

kumi na tisa (19) vilivyopo katika 

wilaya zote tatu na pia inapakana 

na Pori la Akiba Selous (kwa 

sasa Hifadhi ya Taifa Nyerere) 

kwa upande wa Kusini. 

Hifadhi ya Taifa Mikumi ni 

miongoni mwa Hifadhi za Taifa 

ambayo kwa muda mrefu eneo 

kubwa halikuwa na alama za 

kudumu, hali iliyosababisha 

migogoro ya mipaka kati ya 

Hifadhi na vijiji. Hifadhi pia 

ilikuwa na migogoro ya muda 

USHIRIKISHWAJI WANANCHI 
WAMALIZA MIGOGORO 
YA MIPAKA MIKUMI

Pamoja na kuwa na vivutio vya wanyamapori na msitu wa kipekee, 

hifadhi ya Taifa Kisiwa cha Rubondo ni mazalia ya samaki wa aina 

mbalimbali.
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mrefu ya mpaka kutokana 

na baadhi ya maeneo ya vijiji 

kujumuishwa katika eneo la 

Hifadhi kutokana na makosa ya 

kutafsiri Tangazo la Serikali la 

Mwaka 1975 namba 121.

Mwaka 2017,  Waziri Mkuu 

Majaliwa K. Majaliwa 

ilitoa agizo kwa Wizara ya 

Maliasili na Utalii kuhakikisha 

maeneo yote yaliyohifadhiwa 

yanawekwa alama za kudumu 

(Beacons) katika mipaka yake 

kwa kushirikisha wananchi 

ili kupunguza migogoro na 

Wananchi. Kutokana na agizo 

hilo la Serikali, Uongozi wa 

Hifadhi uliunda kamati ya mpaka 

iliyojumuisha Idara za Ulinzi, 

Ujirani Mwema na Ikolojia. 

Kamati hiyo kwa kutumia dhana 

ya Ujirani Mwema iliona njia 

pekee ya kumaliza migogoro 

hiyo ni kuhakikisha wananchi na 

viongozi wa Wilaya wanashiriki 

kikamilifu katika kila hatua ya 

zoezi la uwekaji wa alama za 

kudumu katika maeneo yote 

yenye migogoro na yasiyokuwa 

na alama za kudumu. 

Vijiji ambavyo wananchi 

walishirikishwa katika zoezi hilo 

ni Maharaka, Doma, Mkata, 

Tindiga, Kilangali, Kiduhi, 

Mbamba, Mhenda, Kitunduweta, 

Ihombwe, Kisaki, Gomero 

na Nyarutanga pamoja na 

wataalam wa wilaya za Kilosa, 
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Mvomero na Morogoro Vijijini. 

Hatua za ushirikishwaji 

zilivyofanyika 

•	 Ofisi za Wakurugenzi 

watendaji na Wakuu wa wilaya 

za Kilosa, Mvomero na Morogoro 

vijijini pamoja na vijiji husika 

walijulishwa kwa barua juu 

ya zoezi la uwekaji wa vigingi 

katika maeneo ya Hifadhi 

yanayopakana na vijiji 

•	 Vikao vya viongozi wa 

vijiji husika vilifanyika ambapo 

walielimishwa kuwa zoezi la 

uwekaji wa alama haliendi 

kubadili mipaka iliyopo kwenye 

Tangazo la Serikali lililotangaza 

Hifadhi ya Taifa Mikumi. Pia 

walipata nafasi ya kuteua 

wajumbe wanne hadi sita 

kushiriki kutambua maeneo 

ambayo Hifadhi itaweka vigingi  

 Ushirikishwaji wa wananchi 

kuhusu zoezi la uwekaji vigingi – 

Kijiji cha Kilangali

•	 Wataalam wa Wilaya 

(Afisa Maliasili, Mipango miji na 

wapima wa wilaya) walishiriki 

wakati wa zoezi la kufanya 

utatuzi wa migogoro ya mpaka 

kwa kuhakikisha kila mmoja 

Hifadhi na kijiji wanaweka alama 

zao katika mipaka yao sahihi 

inayotokana na Tangazo la 

Serikali na ramani za vijiji. Pia 

walishiriki kikamilifu kutambua 

maeneo ambayo vigingi 

vitawekwa

Kamati ya mpaka ya Hifadhi na 

Wataalam wa (W) Kilosa katika 

zoezi la uwekaji wa vigingi

•	 Kamati ya Ulinzi ya wilaya 

ya Kilosa pamoja na wataalam 

wa wilaya walishirikishwa 

kikamilifu kutatua baadhi 

ya migogoro katika vijiji vya 

Maharaka, Kilangali, Kitunduweta 

Kihelezo na Kitete Msindazi 

kabla ya zoezi la kuweka vigingi

•	 Wapima wa wilaya na 

wajumbe wanne hadi nane 

kutoka kila kijiji walishirikishwa 

wakati wa kutambua maeneo ya 

jira (coordinates) ambamo vigingi 

vimewekwa

•	 Wananchi walishiriki 

kusaidia upelekaji wa vifaa vya 

ujenzi katika maeneo ambayo 

alama za kudumu zinawekwa

Ni dhahiri Hifadhi ya Taifa ya 

Mikumi ( MINAPA) ya sasa 

sio ya zamani kwani migogoro 

mingi ya mipaka iliyokuwepo 

tangu mwaka 2004 imeisha na 

alama za kudumu zimewekwa 

katika mpaka wa Hifadhi. 

Wananchi walishirikishwa vema 

na waliridhia alama hizo kwa 

kusaini katika fomu maalum za 
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Kwa huzuni na majonzi makubwa mioyoni mwetu, 

tunaandika wasifu wa Mhifadhi Malima Ernest 

Mbijima, mtumishi wa muda mrefu katika Shirika la 

Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) katika Kitengo 

cha Mahusiano ya Jamii ambaye ametangulia 

mbele za haki. 

Malima amefumba macho yake na kwa upole 

amemaliza safari ya maisha yake hapa duniani. 

Ameitwa na mola wake, kwa unyenyekevu ameitika. 

Ametuacha! Maisha yetu kwa sasa ni ya upweke 

na yasiyo na msaada wa Malima ambaye alikuwa 

mshirika wetu na tegemeo kubwa. 

Mhifadhi Malima Mbijima alifanya kazi ya kutukuka 

kwa miaka 26, tangu alipoajiriwa  Februari 16, 

1995 katika Hifadhi ya Taifa Gombe na baadaye 

kufanya kazi katika hifadhi mbalimbali nchini hadi 

alipoitikia wito wa mola wake Julai 31, 2021 akiwa 

mjini Songea. Katika uhai wake, Malima alifanya 

kazi mbalimbali ndani ya Shirika, hususani katika 

Kitengo cha Ujirani Mwema na Mahusiano ya Jamii 

katika hifadhi za Arusha, Ruaha, Kitulo, Mkomazi, 

mradi wa SPANEST, Makao Makuu na mradi wa 

REGROW. 

Mwanafalsafa maarufu aitwaye Albert Einstein 

aliwahi kusema, “Thamani ya binadamu huonekana 

kwa yale aliyoyatoa kwa binadamu wenzake na 

siyo aliyopokea.”  Mhifadhi Malima ni mfano 

dhahiri wa uthibitisho wa kauli hiyo. Kwa maneno 

mengine alifanya kazi kwa kujitoa, kwa ushirikiano 

na kwa bidii na maarifa yake yote. Aliishi kwa 

vitendo vilivyoacha alama itakayodumu kwa muda 

mrefu. Ndiyo maana leo tunaandika wasifu huu na 

kumbukizi ya  kumuenzi kupitia ukurasa huu.

Tunakumbuka juu ya maisha ya Malima yaliyojaa 

ubinadamu, utu, heshima, upendo na uchapakazi 

usio wa mfano.  Alikuwa na ujasiri na umakini wa 

kipekee, mfano bora wa mtumishi aliye msikivu, 

mwaminifu na mshauri wa kweli.  Nje ya uhifadhi, 

alifahamika sana kama ‘Mwalimu Malima,’ 

‘Mchungaji Malima’ kutokana na uhodari wake 

katika kufundisha na kulitetea neno la Mungu. 

aliwavuta wengi na kuwafundisha kazi, akihubiri 

na kufundisha habari za neno la Mungu huku 

akiwaombea. 

Watumishi wa Kitengo cha Mahusiano ya Jamii kwa 

umoja wao wana mengi ya kumuelezea na kumuenzi 

Mhifadhi Malima kutokana na maisha yake katika 

utumishi, mchango  katika jamii kama kielelezo 

cha mtu wa mfano kwa alivyojitoa na pia kumuenzi  

mwenyezi Mungu, vilevile alikuwa na mchango 

mkubwa sana katika utekelezaji wa majukumu ya 

kila siku katika Kitengo cha Mahusiano ya Jamii 

kutokana na uelewa, uzoefu na kujituma kwake. 

‘’Alinipa ushirikiano, ushauri  usio na mashaka, 

aliniheshimu na kunipenda mimi na hata familia 

yangu, zaidi ya yote alikuwa ananiombea kwa 

Mungu. Hakika ni pengo kubwa sana kwangu 

kumpoteza msaidizi wa karibu, ni pengo kubwa kwa 

Wahifadhi wa Mahusiano ya Jamii na Shirika kwa 

ujumla,’’ anasema Godwell Ole Meing’ataki Mkuu wa  

Kitengo cha Uhifadhi -TANAPA 

“Kwangu  Mhifadhi Malima alikuwa kama kaka, 

rafiki, ndugu, mwalimu na kimbilio. Alinifundisha 

kwa matendo na  hakupenda kuongea sana. 

Nilitamani sana niwe kama yeye ila nilishindwa. 

Ameondoka wakati ameanza kunifundisha kumjua 

Mungu na kusimamia Imani,” anaeleza Edmund 

Murashani aliyefanya kazi na marehemu katika 

mradi wa SPANEST.

Naye Heriel Masaki, Mhifadhi Mahusiano ya Jamii 

kutoka Tarangire anasema: “Mhifadhi Malima 

alikuwa mtu wa hekima na kadri muda ulivyoenda 

hekima yake iliongezeka hadi kuitwa mtumishi. 

Nilimfahamu kuanzia chuoni Mweka hadi anatutoka. 

Ushirikiano wake kwa watu ulikuwa jadi kwake. 

Tulishauriana naye kwa mengi ya kikazi na hata ya 

kijamii kabla ya kushauriana na wengine. Hakika 

Malima alifanya mengi kwetu’’. Marehemu Malima 

ameacha Mjane Nowadia Ntimi na Watoto watatu; 

Sechelela Malima (10), Witumbilo Malima (9) na 

Wendo Malima  (2.5).

Buriani Malima, Tutakukumbuka Daima

makubaliano. Hivyo ushirikishwaji 

wa wananchi, viongozi wa 

Halmashauri zinazopakana na 

Hifadhi pamoja na wataalam wa 

ardhi wenye dhamana katika 

utatuzi wa migogoro ya mipaka ni 

njia sahihi ya kumaliza migogoro 

kuliko kutumia Wahifadhi na 

wataalam pekee.

Kamati ya mpaka na wataalam 

wakati wa usimikaji vigingi 

Ushirikishwaji wa wananchi 

katika utambuzi wa maeneo 

ya kuweka beacon – Kijiji cha 

Kilangali Ushirikishwaji wa 

wananchi katika utambuzi wa 

maeneo ya kuweka beacon – 

Kijiji cha Maharaka Usimikaji 

vigingi kijiji cha Maharaka kwa 

kushirikiana na wawakilishi wa 

wananchi.

U j i r a n i  M w e m a  |  S e p t e m b a  2 0 2 1 35




